Hãy vào đây!!!Câu đối xuân đê..!!!

• Thread starter XuanDiep
  • Ngày gửi
Khóa học Quản trị dòng tiền
G

Gia Linh

Guest
30/1/05
357
2
0
24
VN
rồi nữa:

NĂM TUẤT CHÓ ĐI CẦY.

B

Bình_OverAC

Over Abnormal / Crazy
14/5/04
846
10
18
42
Nha Trang
Lại không được nửa rồi. Chữ thứ 3 phải là chữ Hán và phải là một động từ.
Chữ thứ 2 không được dùng nghĩa theo nghĩa của năm.
Như chữ Thân không có nghĩa là năm thân. hay chữ tí trogn câu trên kia không có nghĩa là tí
Chữ thứ tư phải là một từ chỉ một nhóm, như chũ lũ, tụi, bầy, chuồng.
Ngoài ra (điều này hơi khó) từ lủ khỉ không phải là nghĩa khỉ mà là một từ lóng. Như vậy. Nếu đối 100% thì gần như không thể. Nhưng như 2 câu trên của bác được em sửa lại một tí như vậy là được rồi

G

Gia Linh

Guest
30/1/05
357
2
0
24
VN
OverAC nói:
Lại không được nửa rồi. Chữ thứ 3 phải là chữ Hán và phải là một động từ.
Chữ thứ 2 không được dùng nghĩa theo nghĩa của năm.
Như chữ Thân không có nghĩa là năm thân. hay chữ tí trogn câu trên kia không có nghĩa là tí
Chữ thứ tư phải là một từ chỉ một nhóm, như chũ lũ, tụi, bầy, chuồng.
Ngoài ra (điều này hơi khó) từ lủ khỉ không phải là nghĩa khỉ mà là một từ lóng. Như vậy. Nếu đối 100% thì gần như không thể. Nhưng như 2 câu trên của bác được em sửa lại một tí như vậy là được rồi

thanks Over AC!
khi tụi mình phối hợp tư duy có lẽ tốt nhỉ.
Mong rằng mọi chuyện như vậy
có gì mong dc bạn đỡ đần nhé.
thanks so much!

G

Gia Linh

Guest
30/1/05
357
2
0
24
VN
Đối vui mà Over AC!
Tam sao thất bản còn có thể được dịch là chỉ sao ba mà được những bảy bản cơ mà.
Nếu vế đối chỉnh quá thì .............
cho nên, chỉnh về chữ thôi là tốt, còn nghĩa phải biến tấu chứ.

Trong kế toán, người ta gọi đó là nghệ thuật mà. Chính xác về con số, nhưng khác về kết quả. :biggrin:

T

Thammaitinhem

Guest
Khà khà... đã thật! Nhưng các cụ cho tôi hỏi thiệt một chút nhé. Ừm..... các cụ đã từng học đối chưa vậy? Và trong đối câu có những nguyên tắc nào không, những nguyên tắc đó là bất dịch hay có thể thay đổi? Nếu là bất dịch thì nhiều trường hợp vế đối không có nghĩa, nếu có thể thay đổi thì làm mất đi tính "đối" của câu "vế"!???

T

Thammaitinhem

Guest
Vờn tí thử tụi chuột

Có thể đối là:

Cắt kê doạ đàn gà

Được không dzịa ???.....

G

Gia Linh

Guest
30/1/05
357
2
0
24
VN
Thammaitinhem nói:
Khà khà... đã thật! Nhưng các cụ cho tôi hỏi thiệt một chút nhé. Ừm..... các cụ đã từng học đối chưa vậy? Và trong đối câu có những nguyên tắc nào không, những nguyên tắc đó là bất dịch hay có thể thay đổi? Nếu là bất dịch thì nhiều trường hợp vế đối không có nghĩa, nếu có thể thay đổi thì làm mất đi tính "đối" của câu "vế"!???

ơ, thế bố cháu từ ngày vào đây toàn hỏi đùa thôi à? giờ mới hỏi thiệt 1 chút?
Trước kia bố cháu hỏi đùa, mọi người trả lời thật, giờ bố cháu hỏi thật, e rằng câu trả lời là đùa mất thôi.
câu thứ nhất: các cụ vừa làm vừa học ( thành ra đang học), chứ chưa đã từng;
và như vậy, những câu còn lại: từ từ sẽ có câu trả lời.
:biggrin:

C

congham

Sơ cấp
22/3/04
41
0
6
41
HA TAY
Truy cập trang
Tui có câu thế này không hiểu như thế nào:
Chủ mày - tớ cũng mày - Suốt ngày cày - Có mà ăn dày

B

Bình_OverAC

Over Abnormal / Crazy
14/5/04
846
10
18
42
Nha Trang
Thammaitinhem nói:
Thưa bác! Quả thật là em chưa học qua nguyên tắc đối và phải đối như thế nào mới được gọi là chỉnh nhưng bác hảy xem câu đề xem.

"ĐEM THÂN HẦU LỦ KHỈ"
Rõ ràng là một thách đố với các từ trong đó.
THÂN chỉ năm khỉ
Hầu là tiếng Hán cũng có nghĩa khỉ
Chữ cuối câu cũng là khỉ

Rõ ràng như thế thì tác giả có ý là hảy ra vế đối để đối lại với những thách đố trên.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA