Mỗi tuần một chuyên đề

Tiền mặt có số dư âm?

• Thread starter chipmuttay
  • Ngày gửi
C

chipmuttay

Guest
9/3/09
4
0
0
Hà Nội
Đầu năm số dư tiền mặt của công ty mình là dương. nhung đến quý 3 thì tền mặt bị âm do kinh doanh thua lỗ. mình nên xử lý thế nào?Có nên hạch toàn tăng nguồn vốn bằng cách giám đốc góp thêm vốn bằng tiền không? các bạn ơi giúp mình với.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

Tran Ngoc VU

Guest
27/8/05
13
0
0
Nam Dinh
Hạch toán lung tung kiểu gì mà âm tiền mặt được.

thumper

thumper

Lối cũ ta về .......
23/7/07
1,406
1
38
Tuổi thơ tôiiiiiiiiiiiiiiii
Âm gold là chuyện thường phố huyện.....Xử lý nó thì có nhiều biện pháp......

Vay thêm tiền nè......bổ sung vốn bằng tiền mặt nè......vv..vv.vv.v.

T

thuyhan

Guest
1/8/08
64
0
0
Thái Bình
Đầu năm số dư tiền mặt của công ty mình là dương. nhung đến quý 3 thì tền mặt bị âm do kinh doanh thua lỗ. mình nên xử lý thế nào?Có nên hạch toàn tăng nguồn vốn bằng cách giám đốc góp thêm vốn bằng tiền không? các bạn ơi giúp mình với.

tiền mặt sao lại âm ???khó hiểu quá !!!

thumper

thumper

Lối cũ ta về .......
23/7/07
1,406
1
38
tiền mặt sao lại âm ???khó hiểu quá !!!

he he có gì khó hiểu đâu.....

Công ty nhỏ nhỏ thì không âm mới khó hiểu :028:

Chỉ là trên sổ sách thôi mà .....thích âm thì nó âm

L

Lhangbduong

Trung cấp
21/11/08
102
0
0
Binh Duong
Đúng là thích âm thì nó sẽ âm nhưng có lẽ do bạn đã kg cân đối lúc làm thu chi nên mới thế. Bây giờ thì xử lý bằng cách lập chứng từ lùi cho việc vay mượn từ giám đốc hay ai đó, thế là tiền sẽ không âm thôi

thumper

thumper

Lối cũ ta về .......
23/7/07
1,406
1
38
Đúng là thích âm thì nó sẽ âm nhưng có lẽ do bạn đã kg cân đối lúc làm thu chi nên mới thế. Bây giờ thì xử lý bằng cách lập chứng từ lùi cho việc vay mượn từ giám đốc hay ai đó, thế là tiền sẽ không âm thôi

Thường thì cuối năm trước khi làm BCTC thì mới kiểm tra Quỹ TM...bên tớ âm khoảng 1-2 tỷ là chuyện thường ......

Vấn đề này xử lý được vào cuối năm có cái tiện là dễ thay đổi theo ý mình hơn nữa nhìn về tổng thể cả năm thì bao quát và dễ làm hơn.....

Chú ý là các bạn nên kiểm tra thu chi theo ngày nhé .....:028:

R

Rungvietbac

Cao cấp
8/5/08
300
0
16
TP Thái Nguyên
Đầu năm số dư tiền mặt của công ty mình là dương. nhung đến quý 3 thì tền mặt bị âm do kinh doanh thua lỗ.. Mọi người đều biết, tiền mặt âm không phải vì công ty làm ăn thua lỗ. Hơn nữa, Nguyên tắc quỹ tiền mặt không bao giờ âm, dù công ty thua lỗ hay phát đạt.. Vấn đề bây giờ là Thường thì cuối năm trước khi làm BCTC thì mới kiểm tra Quỹ TM...bên tớ âm khoảng 1-2 tỷ là chuyện thường ......

Vấn đề này xử lý được vào cuối năm có cái tiện là dễ thay đổi theo ý mình hơn nữa nhìn về tổng thể cả năm thì bao quát và dễ làm hơn.....
. Cụ thể là bạn thường xử lý như thế nào thì cho mọi người một chút kinh nghiệm với. Có đúng không chipmuttay?

L

ledungnguyen200

Guest
11/3/09
6
0
0
Tp.HCM
Tk 133 -tgtgt

xin chào , cho mình hỏi nhé , mình hạch toán sao mà TK 133 số dư () bên nợ
và TK333 số dư cũng bên nợ luôn . không biết lý do sao ,bạn nào dành về khoản này xin chỉ giúp mình nhé ! cảm ơn.

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
tóm lại: quỹ TM là ko thể âm dc, nếu có thì nên ktra:
1, quên hạch toán rút TGNH nhập quỹ
2, quên hạch toán khách hàng trả nợ TM
3, nếu vẫn ko dc thì lập 1 hđồng vay tiền (vay gđốc, vay nviên, vay bên ngoài....), ghi ngày ký hđồng trước ngày quỹ TM bị âm

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
và TK333 số dư cũng bên nợ luôn . không biết lý do sao ,bạn nào dành về khoản này xin chỉ giúp mình nhé ! cảm ơn.

cái này ko l/quan tới TM bị âm

R

Rungvietbac

Cao cấp
8/5/08
300
0
16
TP Thái Nguyên
Cám ơn ketoan4mat nhé! Mình cám ơn thay cả bạn chipmuttay nữa đấy!

N

nguyenlemailoan

Sơ cấp
7/12/08
18
0
0
Ha Noi
tóm lại: quỹ TM là ko thể âm dc, nếu có thì nên ktra:
1, quên hạch toán rút TGNH nhập quỹ
2, quên hạch toán khách hàng trả nợ TM
3, nếu vẫn ko dc thì lập 1 hđồng vay tiền (vay gđốc, vay nviên, vay bên ngoài....), ghi ngày ký hđồng trước ngày quỹ TM bị âm

Mình cũng đang rất muốn hỏi về vấn đề này, nhưng mình thử lập luận 1 chut với ketoan4mat nhe. Thứ nhất quỹ TM âm là điều hoàn toàn có thể xảy ra với những công ty tư nhân thành lập bằng nguồn vốn gia đình (mà loại DN này k hề thiếu), vẫn biết là quy tắc k cho phép khi làm sổ để tiền mặt bị âm nhưng thực tế là hoàn toàn xảy ra khi trong 1 số cty GĐ vẫn có thói quen tích trữ nguyên liệu đầu vào khi giá cả hạ và chi tiền bằng nguồn vốn của gđình... Điều đó đặt ra cho những kế toán tài chính vấn đề fải giải quyết.
Mình muốn nhờ cả nhà giúp đỡ cho m 1 vấn đề khá nan giải cũng liên quan đến âm quỹ tiền mặt.
- Hết năm 2008, cty đang được khấu trừ 1,4 tỉ VNĐ tương đương với khoảng 14 tỉ NVL vẫn còn trong kho hoặc sx dở dang... Quỹ tiền mặt bị âm nặng trong 6t đầu năm, bởi thành phẩm chủ yếu tiêu thụ vào 6t cuối năm(vẫn bị âm), quỹ tiền mặt 1 fần bị chạy vào quỹ NHàng để mua USD trả tiền NVL nhập khẩu, và còn fải trả rất nhiều khoản lương công nhân,... Số dư tiền mặt cuối năm 2007 còn khoảng hơn 100tr. Nguồn vốn 5tỉ đã sd hết cho năm 2007. Quỹ NH k dư nhiều, còn khoảng hơn 200tr. Các khoản vay ngân hàng ngắn hạn, trung hạn đều để trả tiền mua NVL, gia dụng, máy móc. Dù đã sử dụng đến biện pháp thu trước tiền hàng của khách, cty vẫn âm tiền mặt khoảng 8 tỉ.
Trên đây là tình hình của cty mình, cả nhà giúp với nhé.
Xin chân thành cảm ơn tất cả các bạn.

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Mình cũng đang rất muốn hỏi về vấn đề này, nhưng mình thử lập luận 1 chut với ketoan4mat nhe. Thứ nhất quỹ TM âm là điều hoàn toàn có thể xảy ra với những công ty tư nhân thành lập bằng nguồn vốn gia đình (mà loại DN này k hề thiếu), vẫn biết là quy tắc k cho phép khi làm sổ để tiền mặt bị âm nhưng thực tế là hoàn toàn xảy ra khi trong 1 số cty GĐ vẫn có thói quen tích trữ nguyên liệu đầu vào khi giá cả hạ và chi tiền bằng nguồn vốn của gđình... Điều đó đặt ra cho những kế toán tài chính vấn đề fải giải quyết.
Mình muốn nhờ cả nhà giúp đỡ cho m 1 vấn đề khá nan giải cũng liên quan đến âm quỹ tiền mặt.
- Hết năm 2008, cty đang được khấu trừ 1,4 tỉ VNĐ tương đương với khoảng 14 tỉ NVL vẫn còn trong kho hoặc sx dở dang... Quỹ tiền mặt bị âm nặng trong 6t đầu năm, bởi thành phẩm chủ yếu tiêu thụ vào 6t cuối năm(vẫn bị âm), quỹ tiền mặt 1 fần bị chạy vào quỹ NHàng để mua USD trả tiền NVL nhập khẩu, và còn fải trả rất nhiều khoản lương công nhân,... Số dư tiền mặt cuối năm 2007 còn khoảng hơn 100tr. Nguồn vốn 5tỉ đã sd hết cho năm 2007. Quỹ NH k dư nhiều, còn khoảng hơn 200tr. Các khoản vay ngân hàng ngắn hạn, trung hạn đều để trả tiền mua NVL, gia dụng, máy móc. Dù đã sử dụng đến biện pháp thu trước tiền hàng của khách, cty vẫn âm tiền mặt khoảng 8 tỉ.
Trên đây là tình hình của cty mình, cả nhà giúp với nhé.
Xin chân thành cảm ơn tất cả các bạn.

bạn viết sao ko hiểu dc??
bạn chia nhỏ ra từng ý nhé

thumper

thumper

Lối cũ ta về .......
23/7/07
1,406
1
38
Trong năm 2008 phải không..làm cái hợp đồng vay tiền cá nhân đi....Cá nhân thì vay nhiêu chả được.....

thumper

thumper

Lối cũ ta về .......
23/7/07
1,406
1
38

Kiểm tra lại nghiệp vụ hạch toán đi........chắc hạch toán nhầm hoặc hạch toán bị ngược :028:

H

huyenthuongdsdh

Sơ cấp
1/2/09
29
0
1
41
Thái Nguyên
Đúng rồi đó theo lý thuyết đã học thì quỹ tiền mặt ko bao giờ âm. Nhưng thực tế trong công việc nhất là đối với các cty nhỏ thì quỹ tiền mặt âm là chuyện hết sức bình thường vì thế có nhiều cách để xử lý như là : bổ sung nguồn vốn kinh doanh Nợ TK 111/ Có TK 411, vay thêm tiền Nợ TK 111 / Có TK 311, cho tăng tiền mặt vì người mua ứng trước để đặt hàng hoặc giảm khoản phải thu : Nợ TK 111/ Có TK 131

H

huyenthuongdsdh

Sơ cấp
1/2/09
29
0
1
41
Thái Nguyên
Tài khoản 133 và TK 333 đều có số dư bên Nợ là do cty chưa nộp tiền thuế GTGT của kỳ trước nên khoản thuế chưa nộp này bị treo bên Nợ của TK 133 của kỳ này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA