Mỗi tuần một chuyên đề

Bảng cân đối tài khoản không cân

• Thread starter toan_nttt
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Giúp mình với pà con ơi ! không biết vì lý do gì mà bảng cân đối tài khoản của mình ko cân, Pà con nào biết chỉ giúp mình với. Mình đang cần gấp. Thanks
- Bạn kiểm tra lại số dư các tài khoản, đầu kỳ, phát sinh trong kỳ và cuối kỳ, kiểm tra lại các TK xem hạch toán đã đúng chưa? Bảng cân đối phát sinh sẽ không cân nếu nghiệp vụ kinh tế phát sinh bạn hạch toán sai vào TK liên quan.

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

lybinh84

Guest
19/5/05
4
0
0
39
vietnam
bạn xem lại các tài khoản hạch toán đúng và hết chưa, xem chuyển số số đầu kỳ, số phát sih, số dư cuối kỳ có đúng với tài khỏan mình đã hạch toán không

tamnt07

tamnt07

Sống đơn giản, lấy nụ cười làm căn bản!
21/3/07
5,627
620
113
The Capital
Bạn kiểm tra số chênh lệch giữa tổng bên nợ và bên có, có thể số chênh lệch nằm ngay tại một tài khoản nào đó khi chuyển từ bảng cân đối phát sinh sang bảng cân đối tài khoản.
Kiểm tra số dư tài khoản mẹ từ các tài khoản con cộng đã đủ chưa, kiểm tra các tài khoản có số dư âm, các tài khoản thuế, các tài khoản kết chuyển,...
Dựa trên kinh nghiệm những lần tìm ra trước, thường hay lệch ở đâu....
Nói chung là rất nhiều...

P

Phan Thi Tu Anh

Guest
3/1/07
3
0
0
41
Vung Tau
Các bạn ơi, cho mình hỏi.
Quỹ khen thưởng, phúc lợi của mình đang bị âm.
Mà HTKK 2.0 không cho nhập số âm.
Làm sao bi giờ?????

N

ngotuanh

Sơ cấp
19/3/09
5
0
0
57
nhatrang
Em phải hạch toán từ chứng từ gốc, lên bảng cân đối số phát sinh rồi mới lên bảng cân đối tài khoản, chứ em hòi như vậy mọi người chỉ có thể đoán mò cho em mà thôi.

A

An74

Sơ cấp
27/2/09
10
0
0
HCM
Em cảm ơn anh.
Trên Bảng cân đối tài khoản:
Phần tiền mặt số phát sinh nợ: 831.223.450
Phát sinh có: 824.663.656
Số dư cuối kỳ: 6.559.794.
Em đọc các chỉ tiêu trên khối tài sản thì cũng không biết là cho vào tài sản nào nữa. :wall:

Nếu bảng CĐ số phát sinh của bạn đúng(Nợ=có), thì bạo lấy đó làm CĐKT- khoản từ 1 đến 3 bạn ghi vào Tài Sản, từ 4 đến 9 ghi vào NGuồn vốn

C

cudophuyen

Guest
12/1/09
9
0
0
Phú Yên
Các bạn ơi cho mình hỏi trong thuyết minh báo cáo tài chính nếu phần nào cty không có số liệu thì có cần ghi không?Hay vẫn phải ghi hết những mục giống mẫu ra?Các bạn giup mình nhé? Mình cám ơn các bạn nhiều

Thuyết minh BCTC là diễn giải số liệu từ bảng CĐKT,KQHĐKD giúp cho người đọc dễ hiểu và dễ đối chiếu. Bạn có thể thiết kế mẫu thuyết minh BCTC theo hoạt động của công ty bạn, mục nào có phát sinh thì bạn thuyết minh còn không phát sinh thì không cần ghi vào. Tuy nhiên bạn sử dụng đúng mẫu của bộ TC ban hành cũng được nhưng trông rất dài dòng. Hiện tại thì mình không thể hiện theo mẫu có sẵn của BTC ban hành mà thuyết minh theo tình hình công ty cũng chẳng thấy ai nói gì và trông cũng rất chuyên nghiệp.

H

hanhhm

Mèo lười ham vui
14/11/08
83
1
0
35
Nơi yên bình
Em lên bảng cân đối kế tóan cân rồi mà ko hiểu sao lắp vào bảng cân đối tài khỏan vẫn ko thể cân, lộn xộn lắm. Ko hiểu sao nữa? Mọi người giúp em với.

levanton

levanton

Cao cấp
Em lên bảng cân đối kế tóan cân rồi mà ko hiểu sao lắp vào bảng cân đối tài khỏan vẫn ko thể cân, lộn xộn lắm. Ko hiểu sao nữa? Mọi người giúp em với.

Bạn làm chưa đúng trình tự. Bảng cân đối kế toán chỉ có số đầu kỳ, số cuối , còn bảng cân đối tài khoản có thêm số phát sinh trong kỳ. Lấy số liệu ở Bảng cân đối phát sinh và các sổ chi tiết để lập và Bảng cân đối kế tóan mới đúng.

S

suncat

Guest
17/12/07
33
0
6
Hà Nội
Bảng cân đối ko cân

Hix, em kiểm tra đi kiểm tra lại các tài khoản rồi mà ko hiểu sao bảng cân đối vẫn ko cân đc. Bác nào có nhiều kinh n0 chỉ giùm e cách kiểm tra tốt nhất với ạ. E cảm ơn nhiều

The End

The End

^^
25/9/07
297
0
16
EveryWhere
Hix, em kiểm tra đi kiểm tra lại các tài khoản rồi mà ko hiểu sao bảng cân đối vẫn ko cân đc. Bác nào có nhiều kinh n0 chỉ giùm e cách kiểm tra tốt nhất với ạ. E cảm ơn nhiều

Bạn xem thử ở bảng cân đối các TK ktoán các TK đầu 5*, 6*, 7*, 8*, 9* đã kết chuyển hết, dư Ckỳ = 0 chưa? Xem thử TK thuế 133 & 333 xem đã khấu trừ hết chưa?

S

suncat

Guest
17/12/07
33
0
6
Hà Nội
Bạn xem thử ở bảng cân đối các TK ktoán các TK đầu 5*, 6*, 7*, 8*, 9* đã kết chuyển hết, dư Ckỳ = 0 chưa? Xem thử TK thuế 133 & 333 xem đã khấu trừ hết chưa?

E kiểm tra hết rùi bác ạ. Dư cuối kỳ = 0 hết, 133&333 cũng chuẩn luôn. Thế mà nó vẫn ko cân :((

B

beut

Trung cấp
26/3/08
125
0
16
37
TP.HCM
Bảng cân đối tài khoản không cân?

Mọi người cho em hỏi,báo cáo 2008 em thấy bảng cân đối tài khoản k cân thì phải làm thế nào ạh? Em mới vào làm cho công ty này,lúc trước dịch vụ làm,xem báo cáo em phát hiện bảng cân đối phát sinh không cân.Nên điều chỉnh và khai báo với thuế thế nào vì số liệu em làm năm nay phải dựa vào năm trước,mà như vậy thì,hic...

linhlot

linhlot

Hãy như là cục đất...
28/2/08
461
4
18
Cu jut DakNong
Bạn đang áp dụng QĐ15 hay QĐ48, hai QĐ này có khác nhau đó, QĐ15 thì cho sử dụng loại TK6, còn QĐ 48 toàn bộ chi phí để tính Z thì tập hợp hết vào TK154 nên việc K/c cũng khác nhau, bảng cân đối phát sinh không cân là do nhiều nguyên nhân bạn thử xem lại toàn bộ các tài khoản loại 6 TK154 (QĐ48) có còn số dư không, nếu có thì có vấn đề rồi bạn ạ, xem lại bút toán K/c nhé.

T

Trnghia

Trung cấp
29/11/08
134
1
18
40
Vung Tau
Bạn nên kiểm tra lại các bút toán đi. Kô biết bạn có dùng phần mềm kt không. Nếu dùng phần mềm thì dễ kt lắm. chúc TC

levanton

levanton

Cao cấp
Mọi người cho em hỏi,báo cáo 2008 em thấy bảng cân đối tài khoản k cân thì phải làm thế nào ạh? Em mới vào làm cho công ty này,lúc trước dịch vụ làm,xem báo cáo em phát hiện bảng cân đối phát sinh không cân.Nên điều chỉnh và khai báo với thuế thế nào vì số liệu em làm năm nay phải dựa vào năm trước,mà như vậy thì,hic...

Bạn nên kiểm tra lại báo cáo, đã không cân thì không thể lấy đó làm số dư đầu kỳ được. Sau khi kiểm tra, bạn báo cáo giám đốc sai sót và làm lại BCTC , gửi thay thế ở các cơ quan đã nộp. Lấy số liệu sau khi làm lại để làm tiếp cho năm 2009.

B

beut

Trung cấp
26/3/08
125
0
16
37
TP.HCM
Năm 2008 làm theo qđinh 15.Năm nay mình định làm theo qđịnh 48 vì đầu năm k có đăng ký,là DN nhr mà. K sử dụng tài khoản 154 bạn ah,TK loại 6 thì chỉ có tk 632 và 642 thôi,vì là cty tư vấn đầu tư xây dựng,cũng ít nghiệp vụ.
Giờ làm lại bctc được ạh?Mình nộp bổ sung vậy có bị phạt gì k ạh?

Í mình là SDĐK của năm 2005 bị lệnh giữa Nợ và Có là 1đồng (số liệu lấy từ SDCK của 2004 đem qua), lệch là do mình cộng tổng SPS của TK 642 sai của tháng 10/2004 sai các TK khác thì đúng đến bây giờ thì mình phát hiện sai nhưng do bị lệch số dư đầu năm nên ko biết phải làm bút điều chỉnh như thế nào.
Giúp mình với sắp phải nộp BCTC rồi.

Tài khoản đầu 5-9 không có số dư, nguyên nhân từ tài khoản 642 năm trước; Khi chuyển sang CĐPS năm mới 642 không có số dư nên điều chỉnh ở 4211 thi đúng hơn

B

beut

Trung cấp
26/3/08
125
0
16
37
TP.HCM
Bạn nên kiểm tra lại báo cáo, đã không cân thì không thể lấy đó làm số dư đầu kỳ được. Sau khi kiểm tra, bạn báo cáo giám đốc sai sót và làm lại BCTC , gửi thay thế ở các cơ quan đã nộp. Lấy số liệu sau khi làm lại để làm tiếp cho năm 2009.

nếu các thông tin khác đều đúng,chỉ có bảng cân đối phát sinh sai,thì khi mình làm để nộp bố sung,thì phải làm lại hết cuốn báo cáo tài chính hay chỉ làm bảng cân đối phát sinh thôi ạh?:wall:

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA