Thuế TNDN trường mầm non

• Thread starter phamviennhi
  • Ngày gửi
P

phamviennhi

Guest
26/11/08
11
0
0
hcm
Anh chị cho e hỏi trường mầm non tư thục làm báo cáo tài chính theo QĐ 48 ạ,và Tờ khai tự quyết toán thuế TNDN làm bình thường ạ,vì e thấy trường mầm non ko co doanh thu,thuế GTGT k phải nộp,thế có dc hoàn thuế GTGT đầu vào ko ạ,thuế TNDN thì sao ạ,mong a chị giúp e,cám ơn nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
finance39

finance39

Guest
13/5/06
56
0
0
UK
webketoan.vn
Anh chị cho e hỏi trường mầm non tư thục làm báo cáo tài chính theo QĐ 48 ạ,và Tờ khai tự quyết toán thuế TNDN làm bình thường ạ,vì e thấy trường mầm non ko co doanh thu,thuế GTGT k phải nộp,thế có dc hoàn thuế GTGT đầu vào ko ạ,thuế TNDN thì sao ạ,mong a chị giúp e,cám ơn nhiều

Dịch vụ dạy học không thuộc đối tượng chịu thuế GTGT. Do vậy thuế GTGT đầu vào cũng không được khấu trừ, không được hoàn .:bigok:

P

phamviennhi

Guest
26/11/08
11
0
0
hcm
cám ơn ạ,thế còn thuế TNDN thì sao ạ,em đc biết là mầm non ko có hóa đơn đầu ra,chỉ có biên lai thu tiền hoc phí thui,vậy khi ta hạch toán thì phần doanh thu như thế nào ạ,và khai thuế TNDN thế nào ạ

H

Hai Quan

Trung cấp
23/3/09
66
0
6
Viet Nam
cám ơn ạ,thế còn thuế TNDN thì sao ạ,em đc biết là mầm non ko có hóa đơn đầu ra,chỉ có biên lai thu tiền hoc phí thui,vậy khi ta hạch toán thì phần doanh thu như thế nào ạ,và khai thuế TNDN thế nào ạ
Đúng như bạn nói đó, thì bạn cứ hạch toán doanh thu và chi phí theo như chế độ kế toán hiện hành. Bạn phải khai tờ khai thuế TNDN tạm tính các quý như bình thường. Nhớ là nộp đúng hạn theo quy định! Trường mầm non tư thục được miễn không phải nộp thuế TNDN nhưng vẫn phải nộp tờ khai và Báo cáo tài chính cuối năm. Đầu năm nhớ nộp tờ khai môn bài và đóng thuế Môn bài. Như vậy là bạn đã understand chưa?
Bye!

P

phamviennhi

Guest
26/11/08
11
0
0
hcm
ủa vậy thì cứ làm lỗ hết phải ko ạ vì ko có doanh thu,thế còn có ghi chuyễn lỗ ko ạ,vậy thì mỗi năm sẽ nhiều lắm,e đọc các thông tư thì thấy chưa có chỗ nào ghi miễn thuế TNDN,chỉ thấy là ưu đãi thui,nên e ko biết ntn,vì e chưa bao giờ làm về mầm non cả nên ko hiểu rõ lắm về các nghiệp vụ hạch toán,mong mọi ng giúp đỡ

ketoankinhcan

ketoankinhcan

Cao cấp
24/1/07
501
9
18
TP.HCM
Trường mầm non tư thục là 01 doanh nghiệp theo dạng dịch vụ, chứ đâu phải sử dụng ngân sách nhà nước cấp. Do vậy bạn vẫn phải xuất hđơn cho việc thu học phí và để cả 03 liên trên cùi hóa đơn bạn không xé ra.

• Like
Reactions: Thai.Nguyen
P

phamviennhi

Guest
26/11/08
11
0
0
hcm
mình đọc các thông tư thì thấy mầm non thuộc đối tượng ko chịu thuế gtgt vì vậy ko có hđ gtgt đầu ra,chỉ có biên lai thu tiền học phí mà bạn,vì thế mình mới thắc mắc về thuế TNDN thì như thế nào,chỉ có chi phí mà ko có doanh thu à

B

bengoisao

Sơ cấp
9/4/11
7
1
1
39
HỒ CHÍ MINH
Bạn ơi mình bây giờ cũng đang làm kế toán cho trường mầm non tư thục. Bạn là người đi trước có thể giúp mình một chút được ko. Tiền mua thực phẩm cho trẻ mình định khoản thế nào nhỉ? Rồi tiền gas nữa. Cảm ơn bạn rất nhiều.

N

nguyenthanh09

Cao cấp
30/1/09
255
3
0
Hà Nội
Về thuế TNDN, nếu trường mầm non có hoạt động kinh doanh, có thu nhập thì phải nộp thuế TNDN.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh

Theo tôi đây không phải là doanh nghiệp mà là hành chánh sự nghiệp có thu. Thuế TNDN nộp theo doanh thu theo tỉ lệ thuế suất ấn định. Bạn nên làm công văn hỏi cơ quan thuế. Tôi nhớ hình như 3% doanh thu thì phải

D

dinhqtkd

Sơ cấp
22/8/09
8
0
1
ha noi
trường mầm non tư thục là một loại hình doanh nghiệp, vẫn phải nộp thuế bạn ạh. căn cứ vào các phiếu thu tiền, biên lai thu tiền... cuối tháng bạn phải xuất hóa đơn.

N

nhann

Guest
12/6/15
1
0
1
32
có ai biết bên tính khẩu phần ăn của trẻ ở trường mầm non không chỉ mình với..mình mới vào làm kế toán trường mầm non tư thục nên chưa biết gì cả?cảm ơn mọi người.!

D

Dương Thị Thuý Nga

Guest
19/9/15
6
1
3
29
TP.HCM
Hình như tiền thu học phí ,tiền thu bán sách,... đưa vào tài khoản 511
Các khoản ăn uống mà thu hộ chi hộ bạn à đưa vào 138

T

Trịnh thoa

Guest
21/11/15
5
1
3
31
Mọi ng đi trc có kinh nghiệm chia se cho e với ạ. Ai co bản execl cho e xin càng tốt mail của e la .
Trinhthoa8081992@gmail.com
Cảm ơn mọi ng nhiều

K

kitty91

Guest
16/7/15
36
4
8
33
cuốn biên nhận thu tiền học phí mình mua ở đâu hả mọi người?

M

minhphuonghoang

Guest
31/12/13
1
0
1
hue, vietnam
mình vừa nhận làm kê khai cho một trường mầm non tư thục có thu học phí và tiền ăn của các e, tuy hóa đơn đầu ra là giá trị gia tăng nhưng thuế suất mình gạch ngang tức ko chịu thuế nhưng hóa đơn đầu vào lại có thuế vậy thuế suất đầu vào của m có được hoàn thuế ko và mức thuế thu nhập doanh nghiệp là 10% đúng ko, Bạn nào đã làm hoặc từng làm hoặc biết thì chỉ mình với, cám ơn cả nhà mai mình là minhphuongkt88@gmail.com

D

duy0912

Guest
12/5/17
75
40
18
35
mình vừa nhận làm kê khai cho một trường mầm non tư thục có thu học phí và tiền ăn của các e, tuy hóa đơn đầu ra là giá trị gia tăng nhưng thuế suất mình gạch ngang tức ko chịu thuế nhưng hóa đơn đầu vào lại có thuế vậy thuế suất đầu vào của m có được hoàn thuế ko và mức thuế thu nhập doanh nghiệp là 10% đúng ko, Bạn nào đã làm hoặc từng làm hoặc biết thì chỉ mình với, cám ơn cả nhà mai mình là minhphuongkt88@gmail.com

Toàn bộ thuế GTGT đầu vào phục vụ cho hoạt động kinh doanh không chịu thuế GTGT thì không được hoàn thuế.
Về thuế suất TNDN thì bạn nên hỏi lại cán bộ quản lý thuế cho chắc ăn, vì trong luật thuế TNDN nó có 01 chỗ hơi chung chung (phần mình gạch chân bôi đỏ):

“3. Thuế suất ưu đãi 10% trong suốt thời gian hoạt động áp dụng đối với:
a) Phần thu nhập của doanh nghiệp từ hoạt động xã hội hóa trong lĩnh vực giáo dục – đào tạo, dạy nghề, y tế, văn hóa, thể thảo và môi trường (sau đây gọi chung là lĩnh vực xã hội hóa).

Danh mục loại hình, tiêu chí quy mô, tiêu chuẩn của các doanh nghiệp thực hiện xã hội hóa được thực hiện theo danh mục do Thủ tướng Chính phủ quy định.”

ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
314
83
Đà Lạt
Trường mầm non tư thục nếu đáp ứng được tiêu chí quy định tại Quyết định số 1466/QĐ-TTg ngày 10/10/2008 của Thủ Tướng Chính Phủ về xã hội hóa trong lĩnh vực giáo dục; sửa đổi bổ sung tại Quyết định số 693/QĐ-TTg ngày 06/5/2013 và Quyết định số 1470/QĐ-TTg ngày 22/7/2016 thì áp dụng thuế suất thuế TNDN là 10%; nếu không đáp ứng được các điều kiện đó thì áp dụng thuế suất 20%. Nêu là trường mầm non tư thục do 1 cá nhân, hộ gia đình làm chủ thì áp dụng thuế thu nhập cá nhân (theo Công văn số 96/TCT-CS ngày 09/01/2009 và Công văn số 3693/TCT-CS ngày 04/11/2013 của Tổng cục Thuế)

T

Thuk.a

Guest
10/6/17
2
0
1
29
Chị ơi chị đã làm ntn rồi ạ. Cho e ít kiến thức với ạ. Please