Cách lập hệ thống sổ sách của công ty mới

• Thread starter zimbong_dh
  • Ngày gửi
Z

zimbong_dh

Guest
2/2/07
16
0
0
định công_hà nội
Công ty e nhận giấy ĐkKD vào 05/03/2009, e đã nộp thuế môn bài xong.
Mới ra trường nên e ko biết phải làm gì tiếp theo.
+ Hệ thống sổ sách thì thiết kế ntn và đăng ký với cơ quan thuế ntn?( không dùng phần mềm ạ.
(Công ty e vốn điều lệ là 10 tỷ, làm về lắp đặt các công trình viễn thông nhưng hiện jo chủ yếu là nhận công trình và giao khoán lại thôi ạ, quy mô nhân viên rất nhỏ)
E định dùng hình thúc Chúng từ ghi sổ có được không ạ?
Ai có mẫu sổ sách phù hợp thi cho e xin với ạ
+ Công ty e đăng ký kinh doanh tại địa chỉ mà ở đó đã có nhiều công ty nhưng cty e lại không ghi rõ mình ở tầng nào, phòng nào, cơ quan thuế Đống Đa trả lời là không cho mua hóa đơn , tức là e phải bổ dung ĐKKD có đúng ko a?
Mong các a chị giúp đỡ:lowersun:help::help::help:

Khóa học Quản trị dòng tiền
Đồng Hành

Đồng Hành

Trung cấp
Công ty e nhận giấy ĐkKD vào 05/03/2009, e đã nộp thuế môn bài xong.
Mới ra trường nên e ko biết phải làm gì tiếp theo.
+ Hệ thống sổ sách thì thiết kế ntn và đăng ký với cơ quan thuế ntn?( không dùng phần mềm ạ.
(Công ty e vốn điều lệ là 10 tỷ, làm về lắp đặt các công trình viễn thông nhưng hiện jo chủ yếu là nhận công trình và giao khoán lại thôi ạ, quy mô nhân viên rất nhỏ)
E định dùng hình thúc Chúng từ ghi sổ có được không ạ?
Ai có mẫu sổ sách phù hợp thi cho e xin với ạ
+ Công ty e đăng ký kinh doanh tại địa chỉ mà ở đó đã có nhiều công ty nhưng cty e lại không ghi rõ mình ở tầng nào, phòng nào, cơ quan thuế Đống Đa trả lời là không cho mua hóa đơn , tức là e phải bổ dung ĐKKD có đúng ko a?
Mong các a chị giúp đỡ:lowersun:help::help::help:

- Hệ thống sổ sách tùy thuộc vào Công ty (là kế toán) thiết lập thôi, Nếu có điều kiện thì mua phần mềm, ko có thì dùng Excel, nếu ko có khả năng dùng excel thì ghi tay sổ giấy. Công ty em nhỏ, thì nên sd hình thức ghi sổ: Nhật ký chung nếu ghi trên excel. File này có nhiều người đã viết và cung cấp tham khảo trên wkt. Nhưng để áp dụng thì em phải hiểu và biết cách làm thì hãy áp dụng vào công ty em.
- Khi đăng ký trụ sở ở địa điểm như bên cty em, thì nên ghi rõ số phòng, tầng. Còn việc cơ quan thuế DD trả lời ko bán hóa đơn, em hỏi lại cán bộ xem, chính xác vì lý do gì ko bán??? (có thể do nhiều lý do khác nữa ) Nếu là do địa chỉ ko rõ ràng thì em đi thay đổi lại đăng ký KD theo địa chỉ chính xác đến số phòng, tầng. Khi có đăng ký thì làm công văn và mấu 08 thông báo đến cơ quan thuế, và làm lại thủ tục mua hóa đơn lần đầu.

V

vanhuonggoc

Guest
20/2/09
2
0
0
Hà Nội
bạn ơi, công ty mình cũng mới thành lập, mình cũng mới ra trường nên hơi lúng túng trong việc mở sổ sách kế toán cho công ty. Bạn làm ơn gửi hộ mình file sổ sách kế toán giúp mình tham khảo được k? Cảm ơn bạn

T

tuan125

Guest
2/1/09
1
0
0
ha noi
hật ký chung nếu ghi trên excel

Công ty em nhỏ, thì nên sd hình thức ghi sổ: Nhật ký chung nếu ghi trên excel. File này có nhiều người đã viết và cung cấp tham khảo trên wkt.

Anh. Cảm ơn anh vì bài viết , anh có thể guỉ em xin file excel Nhat ký chung (và chứng từ ghi sổ nếu có) được ko anh? thank a lam'.

Email: nguyentuan2x3@yahoo.com

H

hoangdungkt06

Guest
28/3/09
9
0
0
36
bacgiang
các anh chị ơi,em vào làm kế toán từ đầu của một công ty thương mại và dịch vụ mới thành lập,công ty em rất nhỏ,chỉ có 5 thành viên em nghĩ là công việc kế toán đơn giản vì liên quan ít nghiệp vụ nhưng giờ em mới bắt đầu em rất lung túng vì không có ai hướng dẫn.Các anh chị giúp em với nhé.Em làm kế toán máy nhưng không có phần mềm ,em vào mạng tìm hiểu thì nên áp dụng hình thức nhật kí chung,vậy bây giờ em phải làm gì nữa ạ? công việc tiếp theo là em phải tự thiết kế mẫu sổ phải không.vậy hình thức NKC có bao nhiêu sổ là em phải tạo hết trên Excel phải không ạ?em không giỏi tin học lắm ,hu hu .anh chị ơi hiến kế cho em với............
E hỏi nữa: vậy khi mình vào sổ thì có phải định khoản ko vì em thấy khi bán hàng hoặc mua hàng mình đều ghi vào sổ rồi...,và định khoản vào sổ giấy hay trên Excel,em vào cty nhưng mới chỉ bán hàng chưa phải làm kt nên em ...em xin lỗi mọi người vì mất công trả lời em nhé nhưng em mong nhận được sự giúp đỡ !
E công ty em vốn chỉ có 300 triệu.em bối rối lắm vì không biết làm hệ thống sổ sách ntn cho hợp lý và dễ sử dụng về sau.

C

camchuong2008

Sơ cấp
5/12/08
11
0
0
Da Nang
Mình cũnh nhủ bạn nè. Gửi chi mình xin một bản với

ketoankinhcan

ketoankinhcan

Cao cấp
24/1/07
501
9
18
TP.HCM
  • Like
Reactions: Thinls
C

camchuong2008

Sơ cấp
5/12/08
11
0
0
Da Nang
Chào các bạn, mình là thành viên mới nên còn nhiều bở ngỡ lắm.Các bạn ơi, công ty mnihf là công ty TNHH,chỉ có một mình làm kế toán. Mài giờ mới làm kế toán lần đầu tiên, nên không biết bắddaaduf sổ sáh ra sao.Mọi người giúp em với.thanks

T

tuyen712

Guest
22/8/09
1
0
0
hai duong
các bạn cho mình hỏi, về nguyên tắc, số dư đầu kỳ của tài sản và nguồn vốn phải bằng nhau, công ty mình mới thành lập, mình hok bik số dư đầu kỳ phải tính thế nào vì TK 111 Của mình phát sinh có ngay từ đầu kỳ, nếu hok có số dư thì hok thể chi được.giúp mình

L

lamhic

Trung cấp
4/10/04
190
2
18
40
Ha Noi
Công ty em nhỏ, thì nên sd hình thức ghi sổ: Nhật ký chung nếu ghi trên excel. File này có nhiều người đã viết và cung cấp tham khảo trên wkt.

Anh. Cảm ơn anh vì bài viết , anh có thể guỉ em xin file excel Nhat ký chung (và chứng từ ghi sổ nếu có) được ko anh? thank a lam'.

Email: nguyentuan2x3@yahoo.com

Anh gửi cho nhóc rồi đó. Check mail nhé. Cần gì cứ mail lại cho anh, rảnh anh trả lời được sẽ trả lời hỗ trợ. Chúc làm việc tốt.

T

truclantn03

Sơ cấp
30/12/09
9
0
0
tay ninh
Các anh chị ơi! giúp em với. em mới ra trường và làm cho công ty mới thành lập luôn. cty em là cty tnhh làm bên thầu xây dựng (nhỏ thôi). giờ em muốn làm sổ sách theo nhật ký chung-qđ 48 trên excel. nhưng không biết cần lập những sổ nào.
các anh chị nào có file không giúp em với. hay chi dẫn cho em phải lập những gì?
em cảm ơn nhiều!

M

melam

Guest
9/9/09
4
0
0
ĐN
Hiện e đang theo học ngành kế toán và bên cạnh đó làm kế toán cho cong ty của gia đình. Cty đã hoạt động được 1 năm. qua các chị học cùng lớp hướng dẫn e tự lập được báo cáo thuế GTGT hàng tháng , và báo cáo thuế TNDN tạm tính .
e làm sai báo cáo tạm tính quý I nên dẫn đến sai Quý 2,3 . hiện e chưa làm báo cáo quý 4 vì nếu làm thì tiếp tục sai vì chuyển lỗ từ quý trc' sang. e có hỏi các chị có người thì bảo là tạm tính sai ko sao nhưng phải làm đúng phần doanh thu ( e lại làm sai phần doanh thu nên dẫn tới sai tạm tính ). có chị lại bảo e giảm doanh thu quý 4 sao cho = với fan doanh thu quý 1 tăng thì tạm tính quý 4 sẽ ko sai. làm như thế có đúng ko ? có cấch giải quyết nào khác ko ?
CTy hoạt đọng 1 năm nhưng e ko thực hiện lập hệ thống sổ sách vì ko biết nên dùng phương pháp nào . e chưa được thầy cô hướng dẫn về cách ghi sổ sách nên ko dám thực hiện vì sợ ghi sai sẽ ảnh hưởng đến báo cáo cuối năm. mong các a chị tư vấn giúp e nên dùng hình thức ghi sổ nào và hướng dẫn cách ghi sổ cụ thể . thanks
email của e : caothiduylam8669@gmail.com

C

chiphoi1201

Guest
7/11/09
1
0
0
38
Thanh hoa
Công ty mình cũng mới thành lập từ đầu năm 2009
Mình cũng sử dụng phần mềm nhưng chưa hiểu rõ lắm. mình đang rối bời,
Bạn nào đã sử dụng phần mềm Delta giúp mình với nhé! Mình làm theo hình thức chứng từ ghi sổ. Mình có một số mẫu biểu, bạn nào cần thì mail cho mình. địa chỉ của mình đây: Dupg.vhh@gmail.com.vn

O

oanhmai

Sơ cấp
26/7/08
3
0
1
61
tphcm
ý kiến nha!!!! về việc làm thủ tục mua goá đơn lần đầu: khi nào công ty có nhu cầu sử dụng thì mua, chưa thật cần thiết thì từ từ... vì khi bạn xin mua hoá đơn lần đầu, thuế sẽ đến công ty của bạn kiểm tra một số thông tin sau đó thấy đủ điều kiện thì mới được mua đó!

O

oanhmai

Sơ cấp
26/7/08
3
0
1
61
tphcm
cho địa chỉ mail đi, mình sẽ gởi cho bạn để tham khảo nhé

N

ngatlt

Sơ cấp
13/1/10
11
0
1
36
Hà Nội
kế toán mới ra trường

em add nick vào có gì bác giúp em với nha

P

Peso

Guest
2/2/10
1
1
0
Ha Noi
Anh gửi cho nhóc rồi đó. Check mail nhé. Cần gì cứ mail lại cho anh, rảnh anh trả lời được sẽ trả lời hỗ trợ. Chúc làm việc tốt.
Anh ơi có thể post sổ nhật ký chung kem chut hướng dẫn lên cho mọi người cùng tham khảo không? mình cũng đang cần thiết lập hệ thống sổ kế toán cho công ty
cảm ơn anh.

• Like
Reactions: Thùy Lemonade
H

hoadahuong29986

Sơ cấp
22/1/10
5
0
0
37
TP Vinh
em cũng là kế toán mới ra trường, làm ở một công ty máy tính nhỏ mới thành lập, mình không biết nên phải lập những sổ sách gì, vì mình cũng là kế toán đầu tiên của công ty, chẳng có ai hướng dẫn cả nên mình cũng đang rối bời. Các bạn, anh, chị gửi tài liệu cho mình xin 1 bản tham khảo với.Tks mọi người nhiều nhiều.
Mail của mình là hoadahuong29986@gmail.com

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA