Chữ ký của kế toán trưởng có hợp lý không?

• Thread starter thanhthao1605
  • Ngày gửi
thanhthao1605

thanhthao1605

Trung cấp
23/12/08
146
0
16
38
Quảng Nam
Chào cả nhà. Công ty mình không có kế toán trưởng nhưng khi đăng ký mở tài khoản ngân hàng A thì Giám Đốc mình lại đăng ký 1 nhân viên A làm kế toán trưởng và khi mở tài khoản ngân hàng B thì Giám Đốc lại đăng ký 1 nhân viên B làm kế toán trưởng. Còn khi vào ss thì mình là đại diện ký thay kế toán trưởng các chứng từ. Hai nhân viên A và B này chỉ ký các tài liệu khi liên quan đến 2 ngân hàng này thôi ah. Như vậy có sao không ah, (hai nhân viên này không có bằng kế toán trưởng) Cả nhà trả lời giúp mình với nhé!

Khóa học Quản trị dòng tiền
ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Sao lại phải rắc rối thế, dùng 1 kế toán trưởng thôi, mỗi ngân hàng lại có một người ký thay cho kế toán trưởng, thế là ổn.

vấn đề là thanhthao1605 đang hỏi cái rắc rồi đó có hợp lý hay không mà.
@thanhthao1605: khi NH ycầu đăng ký ktt thì DN fải bsung kèm theo qđịnh bổ nhiệm ktt nưa đó. không lẽ trong cùng thời điểm cty bạn ký 3 cái qđịnh bổ nhiệm cho 3 ktt hả? :wall: Vô ly!

FBI

FBI

*[Đẹp trai nhất web]*
2/7/08
274
5
18
Biết làm gì
Chào cả nhà. Công ty mình không có kế toán trưởng nhưng khi đăng ký mở tài khoản ngân hàng A thì Giám Đốc mình lại đăng ký 1 nhân viên A làm kế toán trưởng và khi mở tài khoản ngân hàng B thì Giám Đốc lại đăng ký 1 nhân viên B làm kế toán trưởng. Còn khi vào ss thì mình là đại diện ký thay kế toán trưởng các chứng từ. Hai nhân viên A và B này chỉ ký các tài liệu khi liên quan đến 2 ngân hàng này thôi ah.

Lạ nhỉ. Lúc đăng ký kế toán trưởng ở Ngân hàng phải có quyết định bổ nhiệm KTT chứ nhỉ. Vậy là làm 2 cái quyết định khác nhau gửi 2 ngân hàng?

Ông Ngân hàng chỉ quan tâm chữ ký lúc đăng ký KTT có giống với chữ ký lúc rút/chuyển tiền hay hok thôi, ko bằng ktt ko sao.

Ông Thuế thì lại quan tâm đến cái này, Ông Thuế có quyền phạt cty bạn về Vi phạm:

Tổ chức bộ máy kế toán, bố trí người làm kế toán hoặc thuê làm kế toán;hoặc phạm quy định về hành nghề kế toán; theo NĐ185

Như vậy có sao không ah, (hai nhân viên này không có bằng kế toán trưởng) Cả nhà trả lời giúp mình với nhé!
Tớ thấy ở đây có rất nhiều SAO

Có thể Thuế sẽ yêu cầu cty đưa ra quyết định bổ nhiệm kế toán trưởng xem chính xác là ông nào nhận trách nhiệm này.

Sau đó họ cũng có thể yêu cầu Cty sẽ phải giải trình tại sao có chữ ký của mí ông kia trên các UNC chẳng hạn mờ ko phải KTT đc bổ nhiệm, nếu ký thay phải có Giấy uỷ quyền.

Về luật thì phức tạp thế chứ. Bi giờ vấn đề của bạn là xác định rõ xem ai là KTT, còn muốn ký thay vào cái gì thì làm Uỷ quyền.

Những cái đã lỡ rùi thì để đó... Làm việc nhẹ nhàng với mí ảnh sau. Hok có gian lận gì thì yên tâm:045:

nofear

nofear

Cao cấp
19/4/08
267
1
16
TP.HCM
Vấn đề thanhtthao1605 nêu ra : nếu 2 nhân viên A và B không phải là KTT thì có hợp lý không nhỉ?

K

kubi

Sơ cấp
10/3/09
39
0
6
46
Hà nội
chẳng sao cả! nếu không fải là DN nhà nước!nhưng không lên làm vậy thì tốt hơn ban ak!

thanhthao1605

thanhthao1605

Trung cấp
23/12/08
146
0
16
38
Quảng Nam
Mình biết như thế. Khi mở tài khoản ngân hàng A thì nhân viên A này đều có quyết định bổ nhiệm kế toán trưởng. Thực ra nhân viên A có bằng kế toán trưởng ở nước ngoài nhưng ktt ở VN thì chưa đủ tiêu chuẩn. Khi mở tk ngân hàng B thì mình không rõ tại sao bổ nhiệm nhân viên B này làm ktt nữa ( có lẻ mấy ông nước ngoài này mà caid gì liên quan đến tiền lại không tin người Việt mình thì phải). Bây giờ all ss giấy tờ thì mình ký còn TGNH thì 2 nhân viên này ký. Như thế có sao không bạn, thật sự mình thấy sao đấy. Bây giờ thì mình xử lý vấn đề này thế nào ah.

nofear

nofear

Cao cấp
19/4/08
267
1
16
TP.HCM
chắc chắn là ko hợp lý rồi.

Mình lấy ví dụ : thanhthao1605 được bổ nhiệm làm KTT của công ty và đăng ký mở 2 TK ở 2 ngân hàng (KTT là thanhthao1605). Nhưng công ty làm giấy uỷ quyền cho nhân viên A ký giấy tờ giao dịch tại NH A, rồi làm tiếp giấy uỷ quyền cho nhân viên B ký giấy tờ giao dịch tại NH B. Công ty làm vậy thì có hợp lý không?

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Mình lấy ví dụ : thanhthao1605 được bổ nhiệm làm KTT của công ty và đăng ký mở 2 TK ở 2 ngân hàng (KTT là thanhthao1605). Nhưng công ty làm giấy uỷ quyền cho nhân viên A ký giấy tờ giao dịch tại NH A, rồi làm tiếp giấy uỷ quyền cho nhân viên B ký giấy tờ giao dịch tại NH B. Công ty làm vậy thì có hợp lý không?

việc ký giấy uỷ quyền để NV gdịch NH với việc đký chức danh ktt tại NH: là 2 vđề hòan toàn khác nhau.
nên vdụ của nofear thì hợp lý thôi, và rat bthùong nữa,
còn trg hợpp của thanhthao1605 là đký chức danh 2 ktt tại 2 NH khác nhau, thì đương nhiên là :wall:
thân,

M

minhtn2008

Sơ cấp
18/2/09
38
1
0
Hà Nội
Theo tôi nghĩ thì các bạn đang đề cập đến phương án khắc phục "hậu quả" nhiều hơn là khẳng định sự đúng sai và cơ sở pháp lý của đúng sai đó.

Theo quan điểm của tôi thì chắc chắn tại một thời điểm 1 công ty không thể cùng tồn tại 2 người cùng có chức danh kế toán trưởng (bất kể có bằng cấp hay kô có bằng cấp). Vì trong cơ cấu bộ máy của 01 doanh nghiệp (không tính công ty mẹ, công ty con, đơn vị hoạch toán độc lập,...) thì chỉ có 01 phòng kế toán nên chỉ có một người đứng đầu thường là kế toán trưởng (trưởng phòng).

Tôi không biết điều này có được quy định trong luật Doanh nghiệp giống như các chức danh TGĐ, GĐ hay là các thông tư hướng dẫn nào không?

mrhung

mrhung

Nguyễn Trọng Hùng
23/4/08
340
19
18
Hà Giang
webketoan.vn
Làm như vậy là vi phạm pháp luật đấy bạn ơi. Người nổ nhiệm làm KTT phải là người có trình độ chuyên môn và chứng chỉ KTT theo quy định của Pháp luật, Trường hợp này có thể nói là người ra QĐ bỏ nhiệm KTT ở Cty bạn đang vi phạm Pháp luật kế toán và có hành vi lừa dối ngân hàng. Khi say ra tranh chấp thì người bổ nhiệm sẽ phải chịu trách nhiệm và người được bổ nhiệm cũng liên đới.

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
trong việc này mình nghĩ có 1 fấn sếp cty đã chủ động (tích cực hay tiêu cực thì chưa biết!) giao cho 1 nv thân cận (người nhà or...) theo dõi luồng tiền nhận vào rồi chi ra của 1 tkhỏan NH trong 1 tgian nhất định (cho 1 dự án hay nghiên cứu nào đó), và việc này thì sếp lại ko muốn nv ktoán chính thức (thuê ngoài) dc trực tiếp qđịnh, mà NV đó chỉ thụ động theo dõi qua các chứng từ NH (đó là thanhthao1605).
Việc này sẽ có 2 vđế:
1, sai luật khi 1 thời đểim có 3 qđịnh bổ nhiệm cho 3 ktt
2, ktt chính thức của cty ko thể giám sát chặt chẽ dc vốn và tiền của cty, cũng như ko có dc kê họach cân đối thu chi cho kì sau, mà chi biết nhận chứng từ, sổ phụ về rồi hạch toán.
Nếu thanhthao1605 chấp nhận dc 2 vấn đề trên thì mọi việc ko có j để nói, nếu ko thì bạn có thể bàn lại với sếp, để luồn tiền của cty dc minh bạch hơn
thân,

lanhuong

lanhuong

Guest
công ty mình thì không có ktt nhưng ra ngân hàng lại yêu cầu ktt nên cũng bổ nhiệm cho hợp lệ nhưng sổ sách thì không phải cô ktt này làm mà thuê người khác làm k biết có sao k nưa

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
công ty mình thì không có ktt nhưng ra ngân hàng lại yêu cầu ktt nên cũng bổ nhiệm cho hợp lệ nhưng sổ sách thì không phải cô ktt này làm mà thuê người khác làm k biết có sao k nưa

cũng như trg hợp của thanhthao1605,
cái chính là ktt chính thức của cty khó theo dõi và cân đối dc tình hình tài chính cty vì tkhỏan NH do 1 nv khác qđịnh.

Sửa lần cuối:
S

springhoang

Guest
29/4/04
18
1
3
HCM
Truy cập trang

Theo mình biết thì ngân hàng có yêu cầu KTT DN nhưng DN có thể làm công văn là chưa có kế toán trưởng chỉ mình chủ tài khoản ký cũng được,
2 kế toán Trưởng ký 2 ngân hàng thì đúng là rắc rối thật, mà phía ngân hàng ko cần biết là có bằng cấp hay không, DN nên cơ cấu làm sao chỉ 1 KTDN để ký với thuế được rồi, ngân hàng chỉ mình Chủ DN ký thôi

thanhthao1605

thanhthao1605

Trung cấp
23/12/08
146
0
16
38
Quảng Nam
Cảm ơn các bạn, hôm nay mình lên ngân hàng và đã có câu trả lời rồi. Cách duy nhất là gửi quyết định bãi bỏ chức vụ của các kế toán trưởng không hợp lý đó, nếu có kế toán trưởng thì thay đổi còn không có thì mình chủ tài khoản vẫn được.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA