Các bạn ơi giúp mình với

• Thread starter sktltb
  • Ngày gửi
S

sktltb

Sơ cấp
11/12/03
38
0
6
Hà Nội
Mình vừa xin được việc làm kế toán cho một Công ty cổ phần sắp thành lập nên sếp của mình khăng khăng đòi đăng ký năm tài chính từ 01/04 năm này đến 31/03 năm sau. Mình không biết làm thế có được không và làm như thế nào. Bạn nào thạo về vấn đề này giúp mình với. Cảm ơn nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Có thể làm được nhưng bạn phải đăng ký với vụ chế độ kế toán. Tuy vậy với những trường hợp muốn đăng ký năm tài chính khác quy định thông thường thì các doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài xin sẽ dễ hơn còn các doanh nghiệp trong nước thì mình không chắc là có làm được hay không ? Bạn cứ gọi điện hỏi vụ chế độ kế toán xem sao.

levanduyet

levanduyet

Welcome
16/10/04
537
19
18
HCM
my.opera.com
Công ty mình cũng năm tài chính từ tháng 7 năm nay đến tháng 6 năm sau. Vâng, như tranvanhung nói, công ty nước ngoài thì dễ dàng hơn. Bạn thử kiểm tra lại xem sao?
Lê Văn Duyệt

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Qoái thật, sao lão giám đốc đó lại rắc rối lôi thôi thế, chỉ tổ làm ngứa mắt tụi chuyên quản?????

N

nhungpt59

Cao cấp
25/7/03
324
1
0
Một số các công ty nước ngoài thì năm tài chính của họ có khác:Chẳng hạn dối với các công ty ở Nhật thì năm TC của họ kết thuc vào tháng 03 dương lịch. và bắt đầu năm TC mới từ tháng 04. Nhưng với các công ty ở trong nước thì lấy năm TC thông thường là 01/01/....đến 31/12/.... Bạn hãy xem đơn vị của bạn có phải là ĐV liên daonh , đầu tư nước ngoài không?

M

Me2min

Guest
28/4/04
22
0
0
thiệt là phiền quá, thực chất thì có khác gì không nhỉ, khi ma đăng ký năm tài chính từ tháng 4 nhỉ?

G

Gia Linh

Guest
30/1/05
357
2
0
24
VN
sktltb nói:
Mình vừa xin được việc làm kế toán cho một Công ty cổ phần sắp thành lập nên sếp của mình khăng khăng đòi đăng ký năm tài chính từ 01/04 năm này đến 31/03 năm sau. Mình không biết làm thế có được không và làm như thế nào. Bạn nào thạo về vấn đề này giúp mình với. Cảm ơn nhiều

bạn cứ thảo sẵn 1 cái công văn
Xin đề nghị được xác lập năm tài chính bắt đầu từ 1/04 hàng năm.
Giải thích nguyên nhân là do: Đây là ngày nói dối, nên báo cáo kế toán sau này lỡ có sai thì tại ngày 1/4.
Trình SEP tương lai ký và gửi CQCN.
Tôi nghĩ chắc là được. Sau đó, CV của bạn sẽ nhàn thôi mà.

( tôi đùa chút nhé. Nếu không ổn, đề nghị MOD xóa đi, ko lỡ ai đó tưởng thật thì ........)

C

Chiên da xốp

Cao cấp
Bạn cứ mạnh dạn soạn công văn đăng ký đi.

Đây là đặc trưng của các công ty "khôn lõi đời" hoạt động ở Đông Á / Đông Nam Á. Khoảng thời gian Tết Âm lịch là cái mốc quan trọng của doanh số nên họ muốn đóng sổ niên độ kế toán vào khoảng sau Tết âm lịch 1-2 tháng, để kết quả kinh doanh năm tài chính phản ảnh số liệu sát thực nhất.

Vualua

Vualua

Geosynthetics
18/12/03
307
8
18
51
Hà Nội
www.asx.com.au
Không nhất thiết phải đăng ký, luật kế toán và quy định hiện hành cho phép bạn lấy năm tài chính khác năm dương lịch. Tuy nhiên bạn cần lưu ý về năm quyết toán thuế .

Sửa lần cuối:
tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Vualua nói:
Không nhất thiết phải đăng ký, luật kế toán và quy định hiện hành cho phép bạn lấy năm tài chính khác năm dương lịch. Tuy nhiên bạn cần lưu ý về năm quyết toán thuế .
Bác vualua !

Đúng là luật cho làm nhưng không phải tự thực hiện được đâu bác. Mình vẫn phải xin phép vụ chế độ kế toán. Trong thông tư 120/2004/TT-BTC ban hành ngày 15/12/2004 có quy định về chế độ kế toán đấy bác, trong đó có đề cập về vấn đề này.

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA