chi phí hay tscđ

• Thread starter anna19t5
  • Ngày gửi
A

anna19t5

Guest
8/4/09
35
0
0
HÀ NỘI
chào cả nhà.cho em hỏi cty em có mua một số thiết bị văn phòng như máy fax, máy in nhưng giá trị chưa đến 10tr. vậy cái này em cho vào chi phí 642 hay cho vào tài sản cố định ạ. mong mọi người giúp em

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

TrinhLTT

Guest
Dưới 10 triệu thì làm sao cho vào TSCĐ dược bạn,cho vào 142,242 sau đó phân bổ dần vào 642.

T

tulenb2010

Guest
25/3/09
8
1
0
tphcm
ban dua vao 153 sau do ket chuyen vao 142 hoac 242 de phan bo dan vao 642

N

nxcuong

giúp người là giúp mình..
18/1/09
232
1
0
Hà Nội
chào cả nhà.cho em hỏi cty em có mua một số thiết bị văn phòng như máy fax, máy in nhưng giá trị chưa đến 10tr. vậy cái này em cho vào chi phí 642 hay cho vào tài sản cố định ạ. mong mọi người giúp em

khi mua máy fax bạn ghi
nợ tk153
nợ tk133
có tk 111.331....
tiến hành đưa vào sử dụng ghi
nợ tk142,242:tuy theo bạn muốn phân bổ ra sao:023:
có tk153
hàng tháng phân bổ dần vào chi phí
nợ tk642
có tk142,242

A

anna19t5

Guest
8/4/09
35
0
0
HÀ NỘI
em cảm ơn mọi người. bạn nxcuong ơi thế mình ko cho vào 153 mà mình đưa thẳng vào 142 sau đó phân bổ dần vào chi phí có được ko

1234567890

1234567890

Guest
25/2/09
221
7
0
HCM
nếu cty nhỏ, ko cần thiết theo dõi sự biến động bất thường thì chơi thẳng vào phí luôn, ko có ai nói cách này là sai đâu, chỉ có 1 bất lợi là khi kiểm kê thôi

Sửa lần cuối:
A

anna19t5

Guest
8/4/09
35
0
0
HÀ NỘI
cho em hỏi nữa là nếu mình phân bổ vậy mưc phân bổ như thế nào.( khi nào là 12 tháng khi nào là 24 tháng....) em chưa rõ vấn đề này lắm mong mọi người giúp em

U

unname

Sơ cấp
15/11/08
14
0
3
Việt Nam
Đối với các khoản chi phí này thì mình phân bổ tối đa là 3 năm, khi bạn đưa vào 142 thì phân bổ dưới 1 năm, còn khi đưa vào 242 thì từ 1 năm trở nên. Còn việc bạn phân bổ 1,2,3 năm là do tuỳ bạn tính toán đưa vào chi phí thế nào cho phù hợp. Cái này tuỳ thuộc vào chỉ tiêu của năm nay của bạn là lãi, lỗ như thế nào mà tính thời gian phân bổ. Chẳng hạn bạn muốn ít lãi thì phân bổ trong 2 năm thôi, còn mà bạn lãi cao hơn thì để phân bổ tối đa 3 năm.Nhưng bạn phân bổ phải nhất quán.

A

anna19t5

Guest
8/4/09
35
0
0
HÀ NỘI
cảm ơn bạn unname nha nhưng em vẫn chưa hiểu phần phân bổ này lắm ai biết có thể nói cho em rõ hơn được ko? vì em còn thắc mắc thế khi mình mua hai sản phẩm vào thời điểm khác nhau vậy khi sản phẩm này phân bổ hết rồi nhưng sản phẩm kia đang còn phân bổ tiếp lúc ấy mình sẽ cộng như thế nào ạ?

A

anna19t5

Guest
8/4/09
35
0
0
HÀ NỘI
hơn nữa ccty em chưa đăng ký mưac khấu hao với có quan thuế vậy thủ tục đăng ký gồm những gì ạ vì cty em mới thành lập mà

quyenk4b15

quyenk4b15

Đi mô cũng nhớ về HàTĩnh
Máy fax là CCDC nếu mà phân bổ nhiều kỳ cũng phải sử dụng TK142 hay 242, tất nhiên sử dụng T153 để ghi nhận CDDC -máy fax, để theo dõi là hợp lý. Như ban anna19t5 hỏi không biết thời gian phân bổ như thế nào. Tất nhiên thời gian phân bổ là cty bạn xác định cho phù hợp với đặc điểm kinh doanh, bạn nên sử lập một bảng trích khấu hao CCDC cho các loại CCDC để theo dõi trích khấu khao hàng tháng gồm các chỉ tiêu:" STT, tên CCCD, Nguyên giá, So HĐ mua, Ngày HĐ, ngày bắt đầu Trích KH,Số kỳ PB, Giá trị KH kỳ, KH luỹ Kế, Giá Trị còn lại, Phương pháp trích KH
" Trường hợp này cty bạn ko sử dụng phần mềm KT hay PM ko hỗ trợ, cty chúng tôi thì phần mềm tự động trích. Bạn căn cứ vào đó chắc chắn sẽ phân bổ được.

R

RohanJP

Cao cấp
6/8/08
346
1
0
41
ha noi
lập 1 cái bảng theo dõi từng máy 1 thế là xong

K

khomgia

Sơ cấp
8/4/09
8
1
0
Ha noi
1. Quy định mới ko phải đăng ký mức khấu hao, đăng ký phương pháp TSCĐ với cơ quan thuế thôi.
2. CCDC căn cứ tình hình SXKD của đơn vị để phân bố ( theo minh trường hợp Điện thoại, FAX nên phân bổ 2 năm còn cách hạch toán thống nhất với các Bro trên

N

nxcuong

18/1/09
232
1
0
Hà Nội
em cảm ơn mọi người. bạn nxcuong ơi thế mình ko cho vào 153 mà mình đưa thẳng vào 142 sau đó phân bổ dần vào chi phí có được ko

được wa đi chứ với điều kiện là cái đó không nhập kho.nếu không nhập kho bạn ghi như sau:
khi mua về xuất dùng ngay không qua kho
nợ tk142
nợ tk133
có tk 111,331
khi phân bổ thì vẫn hạch toán như thường
nợ tk 627,641,642
có tk142
:004:

N

nxcuong

18/1/09
232
1
0
Hà Nội
còn nữa bạn phải hiểu là tk142 và 242 không chỉ sư dụng theo tháng mà còn sử dụng theo niên độ kế toán
tức là bạn muốn phân bổ CCDC 12tháng mà tháng đầu tiên bạn phân bổ là tháng 6 chẳng hạn thì khi phân bổ phải đưa vào 242 vì nó liên quan đén 2 niên độ kế toán(từ tháng 6 đén tháng 12 là 1 niên đô KT)

T

TranMaiCoi

Guest
Vài ý cùng trao đổi các anh/chị : Việc ghi nhận vào TS DÀI HẠN (211) hay TS NGẮN HẠN (142,242) hay vào CHI PHÍ (loại 6) bạn cần hiểu rỏ về TÀI SẢN và CHI PHÍ. Do đó bản chất của vấn đề là : hoặc là CHI TIÊU, hoặc là CHI PHÍ
Mình có định nghĩa sau, mọi người cùng tham khảo :
+ CHI TIÊU là một khoảng làm tăng TS Có, đồng thời làm giảm một khoảng TS Có khác hoặc làm tăng lên khoảng Nợ Phải Trả.
+ CHI PHÍ là một khoảng làm giảm TS Có hoặc làm tăng lên khoảng Nợ Phải Trả, đồng thời không làm tăng một khoảng TS có khác.

Vì vậy đã là CHI TIÊU thì phải phân bổ hoặc trích khấu hao. Nó là TSCD hoặc là CCDC thì phải xác định tiêu chuẩn xem là TSCD (theo QĐ 206), nếu không thì là CCDC.
Bạn đừng quan tâm có nhiều hay một CCDC; trên nguyên tắc như sau :
CCDC về tháng nào (căn cứ ngày hoá đơn cho chắc), thì phân bổ từ tháng sau đó, trên nền tổng thời gian phân bổ, cho đến hết thì thôi;
Ví dụ :
1. mua 01 máy tính 6tr, tháng 3, dự kiến phân bổ 12th (phân bổ từ tháng 04->03/năm sau)
2. mua 01 máy tính 4tr, tháng 6, dự kiến phân bổ 12th (phân bổ từ tháng 07->06/năm sau)
bản cứ lập bản kê bình thường như bảng kê trích khấu hao theo tháng bánẽ thấy rất rõ hơn.
Thân.

P

Phanthanh

Guest
27/12/04
18
0
0
Da Nang
www.vnkhuyenmai.com
Đau đầu về tính hợp lý khi hạch toán giá trị XD nhà thuê mượn vào TSCĐ

Chào diễn đàn,
Tôi có câu hỏi rất muốn các bạn có kinh nghiệm cho ý kiến:
Cty tôi ký HĐ mượn nhà của một TV Công ty để XD quán CF.
Khi xây dựng lại xin GP cho nhà cá nhân (mục đích: Xây quán CF)
Sau đó Cty mới làm thủ tục thành lập (GP ĐKKD có sau GP xây dựng).

Mặc dù công trình cải tạo, sửa chữa vẫn có Hợp đồng + Hoá đơn + QToán Ctrình (ký giữa Cty và nhà thầu)

Vấn đề: CB Thuế nói là không chấp nhận cho hạch toán giá trị XD này vào TSCĐ và loại thuế VAT đầu vào.

Tôi đang lo là sẽ bị xuất toán mất gần 1 tỷ đồng CP xây dựng + Thuế VAT đầu vào (có khi còn bị phạt chậm nộp thuế nữa)

Bạn nào có kinh nghiệm về vấn đề này xin chỉ giúp cho tôi.

Chân thành cảm ơn

N

ngoctruong

Trung cấp
4/5/09
197
6
18
TPHCM
Bạn phải làm bảng phân bổ trong đó thể hiện chi tiết từng loại máy móc thiết bị, nguyên giá ban đầu, loại nào bắt đầu PB từ tháng nào, mức PB hàng tháng bao nhiêu, trong đó có cột tổng số đã KH cả năm, trị giá còn lại của từng loại MMTB sẽ PB vào các năm sau ... Cuối năm in bảng này lưu hồ sơ.

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA