Nếu hàng hóa có thuế suất khác nhau (5%, 10%) thì ghi HĐ như thế nào?

• Thread starter mmx
  • Ngày gửi
M

mmx

Guest
23/10/04
6
0
0
44
Hanoi
Xin các bạn vui lòng trả lời dùm:

Nếu hàng hóa có thuế suất khác nhau (5%, 10%) thì ghi HĐ như thế nào? Ghi trên cùng 1 HĐ GTGT thì có được không nhỉ?
Vấn đề này tôi chưa có được rõ lắm, mong các bạn giúp đỡ rất nhiều.

Cám ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nhungpt59

Cao cấp
25/7/03
324
1
0
ghi lam hai hoa đơn riêng biệt, mỗi hóa đơn chỉ ghi một thuế suất mà thôi. Nếu ghi chung một hóa đơn thì hàng co thuế suiất 5% phải chịu chung như hàng có thuế suiất 10% se thiệt thòi cho đơn vị.

G

Gia Linh

Guest
30/1/05
357
2
0
24
VN
mmx nói:
Xin các bạn vui lòng trả lời dùm:

Nếu hàng hóa có thuế suất khác nhau (5%, 10%) thì ghi HĐ như thế nào? Ghi trên cùng 1 HĐ GTGT thì có được không nhỉ?
Vấn đề này tôi chưa có được rõ lắm, mong các bạn giúp đỡ rất nhiều.

Cám ơn
Đương nhiên là không được rồi.
Bạn phải ghi trên các hóa đơn khác nhau. Các mặt hàng cùng thuế suất mới có thể ghi trên cùng 1 hóa đơn GTGT. Chẳng có hướng dẫn về mục này, nhưng trường thuế suất trên HĐ chỉ có 1 và chỉ cho phép cập nhật ghi chép 1 loại thuế suất thôi. Biết làm sao được.
Trừ trường hợp bạn sử dụng hóa đơn tự in theo mẫu riêng, mỗi mặt hàng 1 dòng, có cột thuế suất và thuế VAT phải nộp riêng biệt.

M

mmx

Guest
23/10/04
6
0
0
44
Hanoi
Cám ơn các bạn rất nhiều. Các bạn nhiệt tình quá. Có gì mình sẽ hỏi thêm các bạn nhé.
Thân.

Khi dùng hết quyển HĐ GTGT thì mình cần phải làm gì nhỉ?

G

Gia Linh

Guest
30/1/05
357
2
0
24
VN
mmx nói:
Cám ơn các bạn rất nhiều. Các bạn nhiệt tình quá. Có gì mình sẽ hỏi thêm các bạn nhé.
Thân.

Khi dùng hết quyển HĐ GTGT thì mình cần phải làm gì nhỉ?

Hỏi như thế này á?
Câu này khó thế, ai mà trả lời được.
Tụt cả cảm xúc.

T

thanh ha

Guest
26/11/03
3
0
0
Khi dùng hết HĐ GTGT bạn cần mua 1 quyển HĐ GTGT mới. Thủ tục mua hoá đơn GTGT lần tiếp theo bạn cần gặp cán bộ Thuế quản lý DN của ban để được hướng dẫn cụ thể (vì mỗi cán bộ thuế có cách quản lý DN riêng?????).DN của mình khi mua HĐ cần 1 CMT gốc, hoá đơn gốc (đã dùng hết, đóng dấu và ký tên đầy đủ), đến phòng Ấn Chỉ nơi DN bạn kê khai và nộp Thuế hàng tháng.nộp thêm một CMT (phôtô) là OK.(nhớ đem HĐ GTGT gốc về khi CB Thuế đã đã kiểm tra).

G

Gia Linh

Guest
30/1/05
357
2
0
24
VN
Đấy mà, câu này khó lắm.
Khi bạn dùng hết quyển hóa đơn, bạn phải cất quyển hóa đơn dùng hết đó đi.
Thuật ngữ kế toán gọi là: Lưu trữ chứng từ.
Rồi lôi quyển mới ra viết. :biggrin:

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Sao lại đợi cho cuốn hóa đơn hết rồi mới hỏi nhỉ? Còn khoảng 10 tờ hóa đơn là mua cuốn mới được rồi.

M

mmx

Guest
23/10/04
6
0
0
44
Hanoi
Gia Linh nói:
Hỏi như thế này á?
Câu này khó thế, ai mà trả lời được.
Tụt cả cảm xúc.

Mình không biết gì thì mình hỏi mà. Cám ơn các bạn đã trả lời.

Không biết là trong các chương trình PM kế toán hiện tại có chức năng quản lý tình hình sử dụng HĐ GTGT không nhỉ? bạn nào rõ có thể mô tả dùm được không?

Xin cám ơn.

G

Gia Linh

Guest
30/1/05
357
2
0
24
VN
mmx nói:
Mình không biết gì thì mình hỏi mà. Cám ơn các bạn đã trả lời.

Không biết là trong các chương trình PM kế toán hiện tại có chức năng quản lý tình hình sử dụng HĐ GTGT không nhỉ? bạn nào rõ có thể mô tả dùm được không?

Xin cám ơn.

Mình trêu bạn mà, đừng giận chứ. Vì topic đặt ra tình huống khác mà bạn. Mình không có ý gì thiếu thiện chí cả.
bạn có thể hỏi bất kể điều gì liên quan đến chuyên môn, mọi người ( trong đó có mình) sẽ giúp đỡ bạn, vì đều có nguyện vọng học hỏi và chia xẻ lẫn nhau mà.

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Quản lý tình hình sử dụng hóa đơn hả, mình nghĩ các hàm Excel có thể làm được việc này

M

mmx

Guest
23/10/04
6
0
0
44
Hanoi
Gia Linh nói:
Mình trêu bạn mà, đừng giận chứ. Vì topic đặt ra tình huống khác mà bạn. Mình không có ý gì thiếu thiện chí cả.
bạn có thể hỏi bất kể điều gì liên quan đến chuyên môn, mọi người ( trong đó có mình) sẽ giúp đỡ bạn, vì đều có nguyện vọng học hỏi và chia xẻ lẫn nhau mà.

:1luvu: Mình thì không chuyên về kế toán lên cái gì cũng ABC mà, vậy nên mình muốn hỏi luôn các vấn đề mình chưa rõ trong này. Bởi vì cái gì cũng lập topic mới thì nhiều topic quá, không xem xuể :D

Thân.

HaiTam

HaiTam

Nguyễn Hải Tâm
Thành viên BQT
7/11/02
2,177
594
113
TP.HCM
www.webketoan.vn
MMX diễn đàn không cho phép lập 1 topic cho quá nhiều vấn đề khác nhau bởi vì mạch thảo luận sẽ lung tung khó theo dõi và cũng khó được chú ý giải đáp.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA