Lương thử việc !

• Thread starter hoatrensamac
  • Ngày gửi
H

hoatrensamac

Guest
6/10/04
47
0
0
46
HCM
Hi các bạn !

Mình có thắc mắc này mong các bạn giúp mình với .

Ví dụ như có 1 nhân viên làm HỢp Đồng Thử VIệc trong thời gian 2 tháng .Sau 2 tháng thử việc thì nhân viên đó nghỉ làm . Vậy tiền lương 2 tháng đó mình được phép hạch toán vào sổ sách và báo cáo thuế không ? Va 1 trường hợp là có 1 nhân viên làm HỢp Đồng Thử VIệc trong thời gian 2 tháng , sau 2 tháng thử việc thì nhân viên đó được ký hợp đồng chính thức và làm tiếp tục . Vậy tiền lương thử việc và tiền lương chính thức mình sẽ hạch toán thế nào và có được coi đó là 1 chi phí hợp lý không . Mong các bác trả lời gấp cho mình nhé . Cám ơn .Địa chỉ mail minh là : thanhthao_lethi@yahoo.com

Khóa học Quản trị dòng tiền
G

Gia Linh

Guest
30/1/05
357
2
0
24
VN
hoatrensamac nói:
Hi các bạn !

Mình có thắc mắc này mong các bạn giúp mình với .

Ví dụ như có 1 nhân viên làm HỢp Đồng Thử VIệc trong thời gian 2 tháng .Sau 2 tháng thử việc thì nhân viên đó nghỉ làm . Vậy tiền lương 2 tháng đó mình được phép hạch toán vào sổ sách và báo cáo thuế không ? Va 1 trường hợp là có 1 nhân viên làm HỢp Đồng Thử VIệc trong thời gian 2 tháng , sau 2 tháng thử việc thì nhân viên đó được ký hợp đồng chính thức và làm tiếp tục . Vậy tiền lương thử việc và tiền lương chính thức mình sẽ hạch toán thế nào và có được coi đó là 1 chi phí hợp lý không . Mong các bác trả lời gấp cho mình nhé . Cám ơn .Địa chỉ mail minh là : thanhthao_lethi@yahoo.com

Bạn hạch toán như thường mà.
hồ sơ nhân sự,thỏa thuận thử việc, đánh giá công việc v.v vẫn tồn tại
lao động đã được sử dụng, chi phí công ty đã thanh toán. Có lý nào không được hạch toán chi phí chứ.

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Trong HĐLĐ có phần thời gian thử việc từ ngày ... đến ngày ... Dựa vào đó Cơ quan thuế sẽ chấp nhận mà

vu minh

vu minh

Cao cấp
21/9/04
389
0
0
TPHCM
hoatrensamac nói:
Ví dụ như có 1 nhân viên làm HỢp Đồng Thử VIệc trong thời gian 2 tháng .Sau 2 tháng thử việc thì nhân viên đó nghỉ làm . Vậy tiền lương 2 tháng đó mình được phép hạch toán vào sổ sách và báo cáo thuế không ? Va 1 trường hợp là có 1 nhân viên làm HỢp Đồng Thử VIệc trong thời gian 2 tháng , sau 2 tháng thử việc thì nhân viên đó được ký hợp đồng chính thức và làm tiếp tục . Vậy tiền lương thử việc và tiền lương chính thức mình sẽ hạch toán thế nào và có được coi đó là 1 chi phí hợp lý không . Mong các bác trả lời gấp cho mình nhé .
Tiếp theo câu hỏi của bạn Hoatrensamac, các bạn cho mình hỏi thêm là như vậy lương thử việc trong cả hai trường hợp trên có phải đóng BHXH không? Cảm ơn các bạn.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Đóng BHXH khi bạn ký hợp đồng chính thức với Công ty.

Thử việc không có nghĩa là bạn sẽ được nhận vào làm và được ký hợp đồng lao động. Do vậy chắc sẽ không có Công ty nào quá tốt đóng BHXH cho người thử việc đâu.

vu minh nói:
Tiếp theo câu hỏi của bạn Hoatrensamac, các bạn cho mình hỏi thêm là như vậy lương thử việc trong cả hai trường hợp trên có phải đóng BHXH không? Cảm ơn các bạn.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
vu minh nói:
Lương thử việc của trường hợp làm hai tháng rồi nghỉ thì không phải đóng BHXH. Còn của trường hợp làm hai tháng thử việc sau đó ký tiếp thì phải đóng BHXH.

H

HoaGoTrang

Guest
23/3/05
113
0
0
Ho Chi Minh
Theo Luật lao động, những công việc đòi hòi có chuyên môn thì tối đa chỉ được thử việc 2 tháng thôi bạn ạ. Nếu thử việc đến 4 tháng thì ???????

ziczac

ziczac

25/2/05
252
30
28
43
...
vo vinh nam nói:
Lương thử việc của trường hợp làm hai tháng rồi nghỉ thì không phải đóng BHXH. Còn của trường hợp làm hai tháng thử việc sau đó ký tiếp thì phải đóng BHXH.

Kỳ quá, đã gọi là thử rồi thì làm sao biết có chính thức hay không. Dứt điểm thời gian thủ việc không bắt buộc đóng BHXH (tuỳ tâm DN), còn khi đã có HĐ lao động thì việc đóng BHXH là đương nhiên.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
ziczac nói:
Kỳ quá, đã gọi là thử rồi thì làm sao biết có chính thức hay không. Dứt điểm thời gian thủ việc không bắt buộc đóng BHXH (tuỳ tâm DN), còn khi đã có HĐ lao động thì việc đóng BHXH là đương nhiên.
Điều này đã được qui định tại bộ luật LĐ và qui định của BHXH rồi bạn ạ.
Và hình như đã có một topic nói về vấn đề này, trong đó đã trích dẫn qui định rồi đó.

phuonghoanglua

phuonghoanglua

Guest
30/7/04
235
0
16
41
In legend
Truy cập trang
Cho mình mở rộng vấn đề này ra một chút được không: Nếu như ở một công ty mà tất cả các HĐ LĐ đều được kí dài hạn, nhưng mà trong đó không nhắc nhở gì đến việc đóng BH cho người LĐ, có thắc mắc thì được trả lời ngắn gọn "tính luôn BH vào lương".
Có vấn đề gì ở đây không nhỉ?

ziczac

ziczac

25/2/05
252
30
28
43
...
phuonghoanglua nói:
Cho mình mở rộng vấn đề này ra một chút được không: Nếu như ở một công ty mà tất cả các HĐ LĐ đều được kí dài hạn, nhưng mà trong đó không nhắc nhở gì đến việc đóng BH cho người LĐ, có thắc mắc thì được trả lời ngắn gọn "tính luôn BH vào lương".

Tôi chưa hiểu rõ ý của phuonghoanglua, nhưng Lương là Lương, BH là BH. chỉ có mua BH và ko mua BH thôi còn mua như thế nào bao nhiêu thì đã có luật rồi.

ziczac

ziczac

25/2/05
252
30
28
43
...
vo vinh nam nói:

Khoan đã, hình như chúng ta đang hiểu nhầm nhau, theo như bác nói mà E trích dẫn trên đây thì E có thể hiểu trong 2 tháng thử việc ko phải đóng BH và nếu thử ko thành công thì thôi, còn nếu thủ việc thành công và tiếp tục ở lại làm việc thì người LĐ phải mua bù cho 2 tháng thử việc, vì vậy E đã khẳng định rằng 2 tháng thử việc dù sau đó có làm nữa hay ko làm nữa thì cũng ko phải mua BH, đương nhiên là có luật điều chỉnh những vấn đề này rôi. cảm ơn bác đã trao đổi.

N

nguyen_ngoc

Guest
10/3/05
12
0
0
Ho Chi Minh
phuonghoanglua nói:

Theo mình thì có vấn đề đấy bạn ơi, vì khi bạn ký hợp đồng thì phải đăng ký sử dụng lao động (mới được chấp nhận để đưa vào chi phí) và khi đăng ký thì bạn phải ghi rõ loại hợp đồng (có thời hạn hay không); đối với loại HĐLĐ dưới 80 ngày thì được BHXH được tính vào lương, còn thời hạn HĐLĐ dài hơn thì đơn vị sử dụng lao động phải đóng BHXH cho người lao động theo quy định.

Đối với trường hợp như bạn đưa ra (HĐ LĐ ký dài hạn) thì buộc phải đóng thôi, nếu không DN bạn sẽ bị phạt đấy. Mình có gởi kèm thông tư, bạn xem nhé.
Mình ko biết gởi kèm file thì làm như thế nào :-(, bác nào chỉ giúp em với.

N

nguyen_ngoc

Guest
10/3/05
12
0
0
Ho Chi Minh
ziczac nói:
Tôi chưa hiểu rõ ý của phuonghoanglua, nhưng Lương là Lương, BH là BH. chỉ có mua BH và ko mua BH thôi còn mua như thế nào bao nhiêu thì đã có luật rồi.
To ziczac: Theo em hiểu thì như thế này: BH tính vào lương đối với trường hợp DN ký HĐLĐ với thời hạn dưới 80 ngày (khoảng 2,5 tháng), trong trường hợp này DN ko phải đóng BH và trong HĐLĐ (điều khoản quyền lợi của người lao động (10) ) cũng ghi rõ BHXH trả vào lương.
Như thế có đúng không ạ.

To phuonghoanglua: mình có thông tư nói về vấn đề này, nếu bạn cần thì bạn gởi địa chỉ mail cho mình nha, vì mình ko biết cách gởi file đính kèm.

Sửa lần cuối:
ziczac

ziczac

25/2/05
252
30
28
43
...
Mình cũng nghĩ như bạn nhưng Phuonghoanglua đã đặt ra một điều kiện là tất cả các HĐLĐ đều đã ký HĐ dài hạn rồi, như vậy đương nhiên là phải mua BH rồi sao có thể nói tính vào lương hay không tính vào lương được, phải không ạ. Rút kinh nghiệm nếu như bạn không thể gửi kèm file thì hãy gửi số VB để Phuonghoanglua hoặc mọi người tìm cũng được ko cần phải lo lắng chuyện ko gửi kem file đâu. Cam on ban

N

nguyen_ngoc

Guest
10/3/05
12
0
0
Ho Chi Minh
To ziczac: Hì, mình chưa đọc kỹ điều kiện của Phuonghoanglua đưa ra mà đã phát biểu rồi :-(. Mình hoàn toàn đồng ý với bạn. Thân mến!

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Gửi phuonghoanglua
Theo như bạn nói họ bảo tính luôn BH vào lương phải chăng họ đã khấu trừ lương để đóng BH cho người lao động theo tỷ lệ quy định. Nếu vậy theo mình không có vấn đề gì cả.

ziczac

ziczac

25/2/05
252
30
28
43
...
Thật ra chẳng ai lại vác cái danh sách CNCNV đi từng người hay thông báo cho mọi người đến nộp 5% tiền BHXH cả cho nên trừ khi phát lương chỉ là hình thức thu cho đỡ phức tạp thôi, còn điều phuonghoanglua thắc mắc chưa ai hiểu ý hỏi gì và mình cũng chưa hiểu

Sửa lần cuối:
H

hoang1976

Guest
29/3/05
34
0
0
48
Hanoi
Nguyen Ngoc nói:
.....
To phuonghoanglua: mình có thông tư nói về vấn đề này, nếu bạn cần thì bạn gởi địa chỉ mail cho mình nha, vì mình ko biết cách gởi file đính kèm.

Đề tài này hấp dẫn quá!

Mình không biết là trong webketoan có cách nào để Upload file theo quy định không, tạm thời bạn thử bằng cách này xem nhé, chỉ mất 2 phút thôi. Nếu thành công thì tôi cũng xem được nội dung của CV đó :banana:

http://www.freewebs.com/ngannganganngo/Ban_hay_lam_thu_xem.txt

Ps: nếu các mod thấy bài của em phạm luật hoặc không sử dụng được thì xoá đi hộ em với nhé, em cũng chưa thử mà :banana:

Chúc bạn thành công.

T

thanh thuy

Guest
25/1/05
16
0
0
42
hcm
chào các anh chị em cô bác,
em cũng muốn hỏi về đề tại lương và BHXH đây................Thanh Thủy