Lương trong kế toán xây dựng

• Thread starter dangtuyen
  • Ngày gửi
T

taotau

Sơ cấp
Cho e hỏi là công ty e làm bên xây dựng mà e không biết là e nên dựa vào đâu để xuất vật tư như sắt,xi măng, cát, sạn,

Cho e hỏi là công ty e làm bên xây dựng mà e không biết là e nên dựa vào đâu để xuất vật tư như sắt,xi măng, cát, sạn, sỏi cho hợp lý với từng công trình? Mà khi nào có hoá đơn đầu ra e mới được phép xuất chi phí hay sao giúp e với e bối rối quá???

Thì em dựa vào Giá trị từng công trình, cùng với doanh thu từng đợt của công trình mà đưa vật tư và nhân công vào( Người ta gọi là làm giá thành) theo tỉ lệ thích hợp. Sau đó ghi nhận giá vốn ( Nếu có), còn nếu ko thì em treo vào chi phí dở dang.

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

dangtuyen

Sơ cấp
27/4/09
33
0
0
38
Quảng Nam
Cho e hỏi là công ty e xuất hóa đơn tháng 3 nhưng đến tháng 7 e mới xuất vật tư và làm lương nhân công để đưa vào chi phí thì có được không??

D

dangtuyen

Sơ cấp
27/4/09
33
0
0
38
Quảng Nam
Theo thông tư mới năm 2009 mình có quyền chi tiền ăn giữa ca cho nhân công, nhưng e không biết làm bảng thanh toán tiền ăn ca đó như thế nào cho đúng và e phải hạch toán số tiền ăn ca cho công nhân trên công trình vào tài khoản nào là hợp lý?? Giúp e với

D

dangtuyen

Sơ cấp
27/4/09
33
0
0
38
Quảng Nam
cho e hỏi công ty em trả lương tuần cho công nhân dưới 500000 đồng trên tuần. Vậy e có cần đăng ký mã số thuế cho những công nhân này không. Ví dụ như Những ngươi em đã đăng ký mã số thuế rồi thì em trả lương theo tháng có hợp lý không?Vì công ty e làm bên xây dựng nên vấn đề nhân công rất phức tạp em bối rối quá,mong các anh chị nào có kinh nghiệm giúp e với.

D

dangtuyen

Sơ cấp
27/4/09
33
0
0
38
Quảng Nam
Cho e hỏi là có phần mềm kê khai thuế 2.1.0 nhưng e không biết làm thế nào để tải về máy của e???làm thế nào để tải mà dữ liệu trong phần mềm 2.0 vào phần mềm 2.1

B

binhkt123

Cao cấp
16/5/09
282
0
16
Huế
Theo thông tư mới năm 2009 mình có quyền chi tiền ăn giữa ca cho nhân công, nhưng e không biết làm bảng thanh toán tiền ăn ca đó như thế nào cho đúng và e phải hạch toán số tiền ăn ca cho công nhân trên công trình vào tài khoản nào là hợp lý?? Giúp e với

cho e hỏi công ty em trả lương tuần cho công nhân dưới 500000 đồng trên tuần. Vậy e có cần đăng ký mã số thuế cho những công nhân này không. Ví dụ như Những ngươi em đã đăng ký mã số thuế rồi thì em trả lương theo tháng có hợp lý không?Vì công ty e làm bên xây dựng nên vấn đề nhân công rất phức tạp em bối rối quá,mong các anh chị nào có kinh nghiệm giúp e với.

Cho e hỏi là có phần mềm kê khai thuế 2.1.0 nhưng e không biết làm thế nào để tải về máy của e???làm thế nào để tải mà dữ liệu trong phần mềm 2.0 vào phần mềm 2.1
1.bạn thanh toán tiền ăn ca đó vào bảng lương luôn (ăn ca = số công * tiền ăn ca theo qui chế của Công ty), nhưng khong tính vào thu nhập tính thuế nếu nó không cao hơn quy định, hạch toán vào 642/111,112 nếu là BP quản lý, 627/111,112 nếu là BP SX, phân xưởng
2. Nếu có thu nhâp thì bạn cứ đăng ký MST cá nhân cho từng người, đăng ký rồi trả lương theo tháng sẽ dễ hạch toán và giảm bớt khối lượng công viẹc hơn
3. Phần mềm đó mình thấy trên web kế toán cũng có đấy bạn chịu khó tìm kiếm chứ minh không nhớ đường dẫn, nếu không tải về được bạn kiểm tra lại chương trình hỗ trợ download trên máy bạn. KHi cài 2.1 xong bạn copy toàn bộ dữ liệu trong thư mục data trong Thư mục mà bạn cài Phần mềm 2.0 ấy sang thư mục data trong thư mục bạn cài Phần mềm 2.1

D

dangtuyen

Sơ cấp
27/4/09
33
0
0
38
Quảng Nam
Nói như vậy là nếu trả lương tháng cho công nhân mỗi lần trả trên 500k thì mình phải trích lại 10% để nộp thuế hay sao??Vậy trong tờ khai thuế TNCN theo quý thì mình phải làm như thế nào cho hợp lý và ghi vào mục nào???
Còn tiền ăn ca của công nhân ở công trình mình làm bảng thanh toán tiền ăn ca riêng và hạch toán vào Nợ 6428/Có 1111 có được không

B

binhkt123

Cao cấp
16/5/09
282
0
16
Huế
Nói như vậy là nếu trả lương tháng cho công nhân mỗi lần trả trên 500k thì mình phải trích lại 10% để nộp thuế hay sao??Vậy trong tờ khai thuế TNCN theo quý thì mình phải làm như thế nào cho hợp lý và ghi vào mục nào???
Còn tiền ăn ca của công nhân ở công trình mình làm bảng thanh toán tiền ăn ca riêng và hạch toán vào Nợ 6428/Có 1111 có được không

công nhân có hợp đồng lao động thì thu nhập tính thuế >0 mới phải nộp thuế thuế TNCN, còn nếu bạn thuê ngoài thì mới làm như trên
tiền ăn ca bạn làm như vậy cũng được, chả sao cả, tuy nhiên nếu trả trên bảng lương thì mình chỉ mất công chi tiền một lần, hạch toán một lần chứ làm riêng thì mình tốn công sức nhiều hơn thui. Hạch toán thì tùy đối tượng mà bạn hạch toán vào chi phí gì, cái này thì chắc mình không cần phải nói bạn cũng bít rùi

D

dangtuyen

Sơ cấp
27/4/09
33
0
0
38
Quảng Nam
Cho e hỏi là công ty e xuất hóa đơn tháng 3 nhưng đến tháng 7 e mới xuất vật tư và làm lương nhân công để đưa vào chi phí thì có được không??

T

truong thi khanh ly

Guest
27/8/09
1
0
0
Quảng Ngãi
Mình làm kế toán trong lĩnh vực xây dựng. Cũng như các bạn mình đang bị đang rất khó trong việc chi tiền lương của nhân công trong tình hình hiện nay. Vì công nhân của mình cũng không ổn định. Nếu làm hợp đồng trên 3 tháng thì phải nộp bảo hiểm xã hội cho công nhân, nếu làm hợp đồng dưới 3 tháng thì phải thu 10% của công nhân khi chi tiền lương mỗi lần từ 500.000 đồng trở lên - mà điều này không thể thực hiện được vì sự cạnh tranh của thị trường. Nếu có bạn nào có giải pháp nào tốt hãy giúp mình với. xin cảm ơn rất nhiều

D

dangtuyen

Sơ cấp
27/4/09
33
0
0
38
Quảng Nam
Mình làm kế toán trong lĩnh vực xây dựng. Cũng như các bạn mình đang bị đang rất khó trong việc chi tiền lương của nhân công trong tình hình hiện nay. Vì công nhân của mình cũng không ổn định. Nếu làm hợp đồng trên 3 tháng thì phải nộp bảo hiểm xã hội cho công nhân, nếu làm hợp đồng dưới 3 tháng thì phải thu 10% của công nhân khi chi tiền lương mỗi lần từ 500.000 đồng trở lên - mà điều này không thể thực hiện được vì sự cạnh tranh của thị trường. Nếu có bạn nào có giải pháp nào tốt hãy giúp mình với. xin cảm ơn rất nhiều

H

huongmar

Sơ cấp
4/7/09
22
0
1
hadong
ban xem tt so 21/2003/TT-BLDTBXH có huong dẫn cách ghi hợp đồng đối với những người này đấy

D

dangtuyen

Sơ cấp
27/4/09
33
0
0
38
Quảng Nam

D

dangtuyen

Sơ cấp
27/4/09
33
0
0
38
Quảng Nam
Máy e có phần mềm 2.0 rồi giờ mình muốn cài lai 2.1 và chuyển dữ liệu trong 2.0 qua 2.1 thì e phải làm thế nào? nếu để nguyên phần mềm 2.0 và cài thêm phần mềm 2.1 có được không giúp e với???

D

dangtuyen

Sơ cấp
27/4/09
33
0
0
38
Quảng Nam
Cho e hỏi công ty e trúng thầu một công trình ở Thăng Bình Quảng Nam nhưng cty e không thi công mà thuê 1 Công ty A thi công công trình đó và có làm hợp đồng kinh tế giưa công ty e với công ty A. Vậy công trình ở Thăg Bình công ty e sẽ quyết toán hay công ty A quyết toán. Nhưng toàn bộ hồ sơ đều nằm ở công ty e vậy gìơ e phải làm thế nào đây anh chị nào có kinh nghiệm trong lĩnh vực này giúp nhanh dùm e với, e cảm ơn nhiều.

D

dangtuyen

Sơ cấp
27/4/09
33
0
0
38
Quảng Nam

D

dangtuyen

Sơ cấp
27/4/09
33
0
0
38
Quảng Nam
Cho e hỏi công ty e trúng thầu một công trình ở Thăng Bình Quảng Nam nhưng cty e không thi công mà thuê 1 Công ty A thi công công trình đó và có làm hợp đồng kinh tế giưa công ty e với công ty A. Vậy công trình ở Thăg Bình công ty e sẽ quyết toán hay công ty A quyết toán. Nhưng toàn bộ hồ sơ đều nằm ở công ty e vậy gìơ e phải làm thế nào đây anh chị nào có kinh nghiệm trong lĩnh vực này giúp nhanh dùm e với, e cảm ơn nhiều.

D

dangtuyen

Sơ cấp
27/4/09
33
0
0
38
Quảng Nam
Cho e hỏi là Những nhân công thuê ngoài không có MST e trả lương theo tuần dưới 500000, còn lại những người cũng là nhân công thuê ngoài mà e đã đăng ký MST rồi thì e trả lương theo tháng.Vậy e có cần trích lại 10% để nộp thuế không?Em đang thắc mắc trong vấn đề này quá anh chị nào có kinh nghiệm giúp e với.

D

dangtuyen

Sơ cấp
27/4/09
33
0
0
38
Quảng Nam
anh chị nào có kinh nghiệm giúp e với.Cuối tuần này e phải thi sơ tuyển vào kế toán trường cấp 2 rồi mà trường ra nội dung tuyển gồm phần lý thuyết:
-Định khoản, kết chuyển, Sơ đồ chữ T có liên kết...các nghiệp vụ kinh tế phát sinh trong nhà trường
phạm vi về câu hỏi tình huống: phạm vi những xử lý kế toán trong thực thi nhiệm vụ.
vậy e phải trả lời như thế nào đây, anh chị nào có sáng kiến gì bày giúp e với e đang lo quá. e cảm ơn nhiều

Sửa lần cuối:
H

heo u

Guest
5/8/09
15
0
0
36
phu yen
Mình cũng đang gặp rắc rối như bạn dangtuyen do. Nếu bạn có được câu trả lời thì mail cho mình với nhé. mail mình là: hoangan.1808@gmail.com
Giúp mình với nhé mà minh đang muốn làm hồ sơ đăng ký lao động lên phòng lao động nữa, mình lên đó hỏi cách làm thì họ bảo mình lên mạng nhưng mình vẫn không hiểu, các bạn ai có bộ hồ sơ hoàn chỉnh thì mail ho mình với. minh cám ơn trước và hậu tạ sau nhé

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA