Báo cáo thuế GTGT

• Thread starter tyt
  • Ngày gửi
T

tyt

Guest
28/12/04
17
0
0
42
Hà Nội
Mình phát hiện ra trong báo cáo thuế tháng 09/2004 mình đã gửi cho cơ quan Thuế mình thiếu mục 32( Tổng số thuế GTGT được khấu trừ) nhưng ở mục thuế GTGT chưa khấu trừ luỹ kế đến kỳ mình vẫn ghi đúng. Công ty mình tháng 09/2004 mới thành lập cho nên lúc đó chỉ có thuế đầu vào. Vậy khi mình kê thiếu mục đó có ảnh hưởng gì không? Giải quyết vấn đề đó thế nào đây. Giám đốc mình đang hỏi mà mình cũng chưa đưa ra được biện pháp.
Mọi người trả lời gấp giúp mình nhé!

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

MaiVan

Guest
Tôi nghĩ, bạn nên làm lại tờ khai của tháng 9 , sau đó gặp cán bộ quản lý thuế xin đổi lại, hoặc nếu có quan hệ tốt với cán bộ quản lý thì gặp họ xin sửa lại . Không sao đâu

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Không cần thiết phải làm lại đâu bạn, lỗi này cũng không có gì gọi là quan trọng cả, quan trọng là chỉ tiêu thuế GTGT còn được khấu trừ cuối kỳ đúng là được.

N

newAC

Guest
26/8/04
10
0
0
Ha Noi
Mr. Hùng nói đúng đó. Lỗi này không quá nghiêm trọng. Nếu có thể đổi lại thì tốt, nhưng báo cáo từ tháng 9 thì hơi khó. (Vì vậy, theo mình nên làm như Mr. Hùng nói)

T

tyt

Guest
28/12/04
17
0
0
42
Hà Nội
Cảm ơn Mr Hùng! Mình cũng nghĩ nó không ảnh hưởng vì doanh nghiệp mình vừa mới thành lập nên tháng đó không có chỉ tiêu cuối kỳ trước chuyển sang. May quá! Mình sẽ cẩn thận hơn trong công việc. Cảm ơn và chúc mọi người vui vẻ!
Khi vui muốn có một người
Khi buồn muốn cả đất trời hoà chung!

T

tyt

Guest
28/12/04
17
0
0
42
Hà Nội
Mình hỏi một vấn đề về báo cáo quyết toán thuế GTGT: Mình thấy theo thông tư 84 thì khi nộp quyết toán thuế GTGT thì chỉ nộp tờ khai điều chỉnh thuế GTGT năm chứ không phải nộp tờ khai quyết toán thuế GTGT năm. Bạn mình ở chi cục Đống Đa gọi điện thì người quản lý nói không phải nộp nhưng ở chi cục Ba Đình thì có chị quản lý nói không nộp còn một anh quản lý lại nói phải nộp hết. Hôm nay hạn cuối rồi mà mình cũng mới chỉ nộp tờ điều chỉnh chứ không nộp tờ khai. WKT à hãy trả lời giúp mình nhé!

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Nếu năm 2004 công ty bạn có điều chỉnh về thuế GTGT đầu ra hoặc đầu vào thì bạn làm tờ khai điều chỉnh để nộp và số điều chỉnh này sẽ điều chỉnh vào tờ khai tháng 2. Trường hợp không có điều chỉnh thì không cần làm gì cả.

D

dttmai1981

Guest
15/7/04
16
0
1
Trong tờ khai Quyết toán thuế GTGT không có mục nào thể hiện số thuế GTGT mà mình đã nộp trong năm thì phải làm thế nào. DN mình cuối năm quyết toán phải nộp thuế GTGT với số tiền nhỏ hơn số tiền mà DN mình đã nộp trong năm thì phải kê khai thế nào đây trong Quyết toán thuế GTGT?
Mọi người chỉ giúp mình với nhé!

T

thanh thuy

Guest
25/1/05
16
0
0
42
hcm
Có ai cho minh hoi 1 ti nhe, So lieu khai bao dau ra dau vao cua Cua Cty minh dang lam vao cuoi nam bi chenh lech 1 ti, vay neu minh chinh sua se anh hưởng đến những phần nào? Theo minh duoc biet thi anh hưởng đến Quyết tóan Thuế GTGT và Bên Nợ của TK 133 trong bảng cân đối tài khoản và bảng cân đối kế toán. Hãy giúp mình với

G

Gia Linh

Guest
30/1/05
357
2
0
24
VN
thanh thuy nói:
Có ai cho minh hoi 1 ti nhe, So lieu khai bao dau ra dau vao cua Cua Cty minh dang lam vao cuoi nam bi chenh lech 1 ti, vay neu minh chinh sua se anh hưởng đến những phần nào? Theo minh duoc biet thi anh hưởng đến Quyết tóan Thuế GTGT và Bên Nợ của TK 133 trong bảng cân đối tài khoản và bảng cân đối kế toán. Hãy giúp mình với

bạn phải nói cụ thể cái chênh lệch 1 ti ( là 1 tỷ? hay là 1 tý?) do nguyên nhân nào?
Tùy thuộc nguyên nhân mà có những điều chỉnh khác nhau -> những thay đổi báo cáo tài chính sẽ khác nhau.

T

tyt

Guest
28/12/04
17
0
0
42
Hà Nội
Em hỏi trên chi cục Ba Đình thì câu trả lời là "theo quy định là không phải nộp nhưng nộp thì vẫn hơn" và chi cục Đống Đa thì "theo quy định không phải nộp nhưng chị bảo em phải nộp".
Sao có mỗi vấn đề mà văn bản đã ban hành mà họ cũng không thống nhất được.
Mọi người thông cảm và em mới làm kế toán chưa quyết toán lần nào nên câu hỏi của em nhiều lúc khó hiểu.
Nhưng có lẽ em vẫn nộp tờ khai QT thuế nhỉ?

T

thanh thuy

Guest
25/1/05
16
0
0
42
hcm
ah vậy ah, chênh lệch giá đầu vào thay vì:3,252,740 mà lại đánh nhầm là 3,063,260 thì sẽ gây cho chênh lệch thuế GTGT được khấu trừ chuyển sang kỳ sau vì như vậy cho nên nó gây ảnh hưởng đến BCĐKT và BCĐTK rồi.
có thể cho mình cách giải quyết nếu mình vần để số liệu cũ bị sai, qua tháng 2 mình điều chỉnh tăng có được khong vây?

N

Nguyen Hang

Tôi là người kiên nhẫn...
20/8/04
243
2
0
Pleiku
tyt nói:
Em hỏi trên chi cục Ba Đình thì câu trả lời là "theo quy định là không phải nộp nhưng nộp thì vẫn hơn" và chi cục Đống Đa thì "theo quy định không phải nộp nhưng chị bảo em phải nộp".
Sao có mỗi vấn đề mà văn bản đã ban hành mà họ cũng không thống nhất được.
Nhưng có lẽ em vẫn nộp tờ khai QT thuế nhỉ?
Cơ quan thuế người ta đã nói thế thì bạn cứ làm thêm tờ quyết toán cũng được chứ sao đâu.
Theo kinh nghiệm thì tốt nhất bạn cứ làm cả tờ khai điều chỉnh và tờ quyết toán thuế. Nếu cơ quan thuế không lấy tờ quyết toán thì mang về, còn nếu lấy thì bạn đỡ phải chạy về làm thêm.

L

letung

Guest
22/2/05
22
0
0
Di linh-Lam Dong
cho minh hoi muon tham gia y kien cua rieng minh thi phai lam sao?goi mail huong dan cho minh nha! thanks

T

tyt

Guest
28/12/04
17
0
0
42
Hà Nội
Cho mình hỏi một chút về báo cáo thuế tháng 02 của mình nhé.
Trong báo cáo quyết toán thuế năm 2004 mình có làm tờ khai điều chỉnh vì mình có nhận một hoá đơn ngày 23/12/2004. Còn trong báo cáo thuế tháng 01/2005 thì chưa có điều chỉnh đó. Vậy trong báo cáo thuế tháng 02/2005 này thì mình đưa hoá đơn đó vào như thế nào cho hợp lý nhỉ?
Mọi người trả lời giúp mình nhé...

H

hanhtran

Guest
21/2/05
12
0
1
Hanoi
To cung dang gap truong hop tuong tu giong nhu ban. Hoa don cua T12 do, to van ke khai vao bang ke nhu binh thuong, va lam giai trinh o Ban giai trinh to khai thue GTGT. Khong biet lam cach nay co dung k? To van chua nop bao cao thue T2. :)

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Mình nghĩ bạn nên đưa ngay vào Tờ khai thuế tháng 02/2005 vì :

- Quyết toán thuế có thời hạn nộp sau năm báo cáo là 2 tháng mà.

- Tờ khai thuế tháng 01/2005 mình chưa điều chỉnh vì hóa đơn đó đến thời điểm kê khai thuế của tháng 1 chưa có.

- Phải kê khai vào Tờ khai thuế tháng 02/2005 thì mới hợp lý cho việc có tờ hóa đơn đó chứ, kẻo cán bộ thuế cho nó ra ngoài khi đến quyết toán đó!

Nhưng cũng phải lưu ý về sự điều chỉnh cho Quyết toán thuế năm 2005 mà phải đến năm 2006 bạn mới phải nộp cơ. Lúc đó thì điều chỉnh như thế nào nhỉ ?

tyt nói:
Cho mình hỏi một chút về báo cáo thuế tháng 02 của mình nhé.

Trong báo cáo quyết toán thuế năm 2004 mình có làm tờ khai điều chỉnh vì mình có nhận một hoá đơn ngày 23/12/2004. Còn trong báo cáo thuế tháng 01/2005 thì chưa có điều chỉnh đó. Vậy trong báo cáo thuế tháng 02/2005 này thì mình đưa hoá đơn đó vào như thế nào cho hợp lý nhỉ?
Mọi người trả lời giúp mình nhé...

T

tyt

Guest
28/12/04
17
0
0
42
Hà Nội
Mình nghĩ bạn nên đưa ngay vào Tờ khai thuế tháng 02/2005 vì :

- Quyết toán thuế có thời hạn nộp sau năm báo cáo là 2 tháng mà.

- Tờ khai thuế tháng 01/2005 mình chưa điều chỉnh vì hóa đơn đó đến thời điểm kê khai thuế của tháng 1 chưa có.

- Phải kê khai vào Tờ khai thuế tháng 02/2005 thì mới hợp lý cho việc có tờ hóa đơn đó chứ, kẻo cán bộ thuế cho nó ra ngoài khi đến quyết toán đó!

Nhưng cũng phải lưu ý về sự điều chỉnh cho Quyết toán thuế năm 2005 mà phải đến năm 2006 bạn mới phải nộp cơ. Lúc đó thì điều chỉnh như thế nào nhỉ ?

Mình đã đưa vào tờ khai điều chỉnh năm 2004 rồi nhưng mà tháng 01/2005 mình báo cáo thuế thì hoá đơn đó chưa về cho nên số liệu trên báo cáo thuế tháng 01/2005 vẫn chưa có chỉ tiêu đó. Cụ thể là trên báo cáo quyết toán thuế thì thuế GTGT được khấu trừ của mình là 38.000.000đ còn trong báo cáo thuế tháng 01/2005 là 22.000.000đ( thiếu 16.000.000đ) do hoá đơn ngày 23/12/2004 mình chưa đưa vào. Mình muốn hỏi đến giờ mình lập báo cáo thuế tháng 02/2005 thì mình đưa số tiền 16.000.00đ trên hoá đơn thiếu vào như thế nào. Có chị bảo Mình chỉ đưa vào bảng kê nhưng không cộng vào số thuế được khấu trừ. Mọi người à nếu vậy thì chỉ tiêu 11 trên tờ khai về số thuế kỳ trước chuyển sang mình tự cộng số thuế GTGT tháng 1/2005 và số thuế trên hoá đơn thiếu vào à. Mọi người giúp mình với........

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bạn hãy kê khai tờ hoá đơn đó vào Bảng kê mua vào của tháng 02/2005 và vẫn phải cộng cả hóa đơn đó vào (cộng thêm 16.000.000).
Chỉ tiêu [11] - Thuế GTGT còn được khấu trừ kỳ trước chuyển sang : Bạn vẫn chuyển số dư của tháng 01/2005 sang : 22.000.000
Và có chỉ tiêu [19] - Điều chỉnh tăng thuế GTGT của hàng hóa dịch vụ mua vào kỳ trước để cho bạn điều chỉnh : 16.000.000

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA