Nhật Ký Online WKT Đồng Nai

• Thread starter LuongQuynhNga
  • Ngày gửi
C

cupidon192

Guest
12/4/08
19
0
0
Biên Hòa, Đồng Nai
WKT, ngày PHẢN tháng BIỆN năm LuongQuynhNga

"...hình như chẳng có ai xứng đáng để cho chúng ta yêu và chúng ta cũng không xứng đáng để ai yêu cả... Mặc dù trên thế gian này, hằng ngày chúng ta vẫn thường chia sẻ với nhau những niềm vui, nỗi buồn, nhưng trên thực tế chúng ta hoàn toàn không yêu thương nhau. Con người với con người hoàn toàn chẳng có tình thương yêu. Ai cũng cô đơn. Sự cô đơn này lên tới đỉnh điểm, không có cách nào để thoát khỏi hay giải tỏa được.

Suy nghĩ cực đoan, chưa thấu đáo. Suy nghĩ chủ quan, không có dẫn chứng. Sao lại "chúng ta hoàn toàn không thương yêu nhau", chẳng phải đoạn cuối bạn có nói có nói "Giữa nam và nữ không có tình bạn, một là yêu, hai là không yêu" --> vẫn có tinh yêu, mâu thuẫn nhé. Ai cũng cô đơn là thế nào, không phải tôi chưa từng cô đơn nhưng không phải lúc nào cũng thế.

Kết luận, có thể là bạn cô đơn nên suy nghĩ cực đoan: "Sự cô đơn này lên tới đỉnh điểm", có thể bạn máu lạnh không biết những thứ đó là gì (tôi đang phân tích nha, không có gi châm chọc bạn), cũng có thể bạn sống quá thực dụng. Tôi đọc qua nhiều tiêu thuyết tình cảm, tôi nghĩ không có tình yêu (gia đình, bạn bè, đôi lứa, Tổ Quốc) không thể viết được như thế. Đôi khi tôi đọc đến những đoạn cảm động tôi cũng thấy rùng mình xúc động chứ, vậy đó có được gọi là tình yêu thương không nhỉ

Những mối quan hệ mà chúng ta cứ tưởng rằng cả hai bên đều vô cùng yêu thương nhau, những người đã từng đem lại rất nhiều niềm vui cho người mình yêu mến, những kỉ niệm luôn ấm áp trong kí ức đến cuối cùng, nếu như không dần dần phai nhạt đi theo thời gian thì cũng có một kết cục vô cùng thê thảm. Tình yêu là một việc rất bất đắc dĩ. Tình yêu là một hỗn hợp của sự tất yếu, không thể tránh khỏi, nhưng nó cũng chẳng thể nào làm chúng ta thỏa mãn.

Chưa hiểu chỗ này lắm

Còn tình cảm gia đình thì sao ? Cũng bất đắc dĩ như vậy cả thôi. Bạn không có quyền chọn bố mẹ sinh ra mình. Bạn cũng không có quyền lựa chọn tình cha hay tình mẹ. Bạn sẽ nhận được bao nhiêu tình cảm của cha mẹ, điều đó bạn chẳng thể quyết định được. Cho dù không vừa lòng thì bạn vẫn cứ phải sống và chấp nhận điều đó, vẫn phải cố gắng yêu thương, vẫn phải làm tròn chữ hiếu. Bởi vì họ chính là người đã nuôi dưỡng chúng ta.

Tôi thấy đoạn này cũng hơi cực đoan, tiếp bước của đoạn đầu. Tình cảm với cha mẹ, anh em trong gia đình hình thành qua một quãng thời gian lớn đủ để chúng ta yêu thương mọi người, tạo ra một thứ tình cảm khác với tình cảm bạn bè, tình cảm nam nữ. Tôi chưa bao giờ cảm thấy phải cố gắng cả, tất cả hoàn toàn tự nhiên. Dĩ nhiên đôi khi có lúc giận hờn này nọ, nhưng trong bất cứ thứ tình cảm nào cũng vậy, đếu phỉa có chút cay, chút đăng, chút ngọt, chút bùi (giống như nồi canh chua, he he). Hoàn toàn không phải vì cha mẹ nuôi dưỡng, mà vì tình cảm họ dành cho ta, theo lẽ tự nhiên ta sẽ đáp lại bằng thứ tình cảm như thế (giống như phản lực trong vật lý học, tóm lại rất tự nhiên)

Tình bạn thì còn bạc bẽo hơn nữa. Giữa nam và nữ không có tình bạn, một là yêu, hai là không yêu. Tôi là một đứa con gái, chỉ có thể có tình bạn với một đứa con gái. Mà tình bạn của con gái thì không có gì để nói ! Chỉ cần một ánh mắt ghen tị với chiếc vòng tay mới hoặc một cái tin nhắn của một người con trai cũng đủ để hủy diệt một tình bạn ngọt ngào. Tình bạn của con gái giống như một quả bóng bay, lúc bình thường có thể thổi lên rất to, rất căng, rất đẹp. Nhưng ở trong ruột thì trống rỗng. Chỉ cần một lần chịu sự tác động nhẹ n hàng ở bên ngoài là nó sẽ lập tức nổ tung và chẳng còn gì nữa.

Ai nói không có, chỉ là ranh giới tình bạn và tình yêu của nam nữ khá mong manh, nó không rõ ràng như tình yêu cha me, anh em, đất nước. Vậy là bạn không có bạn thân khác giới --> thế nên bạn không biết

Vậy là trong tình cảm, chẳng thể tin cái gì được cả, đều là những chuyện bất đắc dĩ cả thôi. Nhưng những điều đó lại vô cùng cần thiết. Bởi vì chúng ta là con người.

Ít nhất cũng có 1 suy nghĩ thiết thực

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
LuongQuynhNga

LuongQuynhNga

Guest
21/5/07
32
1
0
39
Biên Hoà
HW
WKT, ngày PHẢN tháng BIỆN năm LuongQuynhNga

Suy nghĩ cực đoan, chưa thấu đáo. Suy nghĩ chủ quan, không có dẫn chứng. Sao lại "chúng ta hoàn toàn không thương yêu nhau", chẳng phải đoạn cuối bạn có nói có nói "Giữa nam và nữ không có tình bạn, một là yêu, hai là không yêu" --> vẫn có tinh yêu, mâu thuẫn nhé. Ai cũng cô đơn là thế nào, không phải tôi chưa từng cô đơn nhưng không phải lúc nào cũng thế.

Kết luận, có thể là bạn cô đơn nên suy nghĩ cực đoan: "Sự cô đơn này lên tới đỉnh điểm", có thể bạn máu lạnh không biết những thứ đó là gì (tôi đang phân tích nha, không có gi châm chọc bạn), cũng có thể bạn sống quá thực dụng. Tôi đọc qua nhiều tiêu thuyết tình cảm, tôi nghĩ không có tình yêu (gia đình, bạn bè, đôi lứa, Tổ Quốc) không thể viết được như thế. Đôi khi tôi đọc đến những đoạn cảm động tôi cũng thấy rùng mình xúc động chứ, vậy đó có được gọi là tình yêu thương không nhỉ

Chưa hiểu chỗ này lắm

Tôi thấy đoạn này cũng hơi cực đoan, tiếp bước của đoạn đầu. Tình cảm với cha mẹ, anh em trong gia đình hình thành qua một quãng thời gian lớn đủ để chúng ta yêu thương mọi người, tạo ra một thứ tình cảm khác với tình cảm bạn bè, tình cảm nam nữ. Tôi chưa bao giờ cảm thấy phải cố gắng cả, tất cả hoàn toàn tự nhiên. Dĩ nhiên đôi khi có lúc giận hờn này nọ, nhưng trong bất cứ thứ tình cảm nào cũng vậy, đếu phỉa có chút cay, chút đăng, chút ngọt, chút bùi (giống như nồi canh chua, he he). Hoàn toàn không phải vì cha mẹ nuôi dưỡng, mà vì tình cảm họ dành cho ta, theo lẽ tự nhiên ta sẽ đáp lại bằng thứ tình cảm như thế (giống như phản lực trong vật lý học, tóm lại rất tự nhiên)

Ai nói không có, chỉ là ranh giới tình bạn và tình yêu của nam nữ khá mong manh, nó không rõ ràng như tình yêu cha me, anh em, đất nước. Vậy là bạn không có bạn thân khác giới --> thế nên bạn không biết

Ít nhất cũng có 1 suy nghĩ thiết thực

Đói quá, an cơm đã, tí quay lại xem có gì sai sửa sau

hehe, ấy ơi tớ quên để chữ "ST" oài. ^^

C

cupidon192

Guest
12/4/08
19
0
0
Biên Hòa, Đồng Nai
HW

hehe, ấy ơi tớ quên để chữ "ST" oài. ^^

Oh, my god. Thảo nào không thấy giống cái giọng của Nga tinh nghịch gì cả. Đọc lên thấy toàn màu xám xịt. Bài cảm nhận dở òm mà pé Nga cũng post lên, làm ngồi gõ mỏi tay

Sửa lần cuối:
B

buihalinh87

Guest
sao bác luongquynhnga bi quan quá vậy!
em tuy trẻ tuổi nhưng cũng xin góp vài lời vào topic, tâm lý giới trẻ bây giờ bi quan quá. Hix em thấy ái ngại.:025:
Trong cuộc sống, tất cả nhân loại đều bị ái dục khống chế, nó là sợi dây vô hình nhưng trói buộc rất chặt chúng ta phải biết gốc gác để tháo gỡ hay chặt đứt di, cho tâm được thanh thản nhẹ nhàng. Nếu không sẽ bị quằn quại khỏ đau. Cho nên chỉ có hành động đúng chính đạo đúng bổn tâm thì mới chuyển hóa được bằng không sẽ bị ái trói buộc. Bởi ái là nhân hiện tại để tiếp nối trong vòng sanh tử. Vì ái nên có chấp thủ, bởi có chấp thủ nên có cái sở hữu, khi sở hữu tuột khỏi tầm tay thì tiếc nuối, hơn nữa chấp thủ bản ngã này rồi tạo ra nghiệp lành dữ ở đời hiện tại. Do có ái làm nhân nên có sanh ra đời sau thọ nhân qủa báơ tốt xấu, do có sinh rồi mới có già bệnh và die.hì. Bởi có ái ta mới bảo thủ gìn giữ nhữgn gì ta thích thú, say đắm dính mắc cho những cái gì của riêng mình nếu có ai xâm phạm dến thì liền dùng cách phản kháng để bảo thủ nên chúng ta khổ vì ngã hay khổ vì " tham, sân, si"
mong mọi người suy ngẫm:015::015::015:

LuongQuynhNga

LuongQuynhNga

Guest
21/5/07
32
1
0
39
Biên Hoà
sao bác luongquynhnga bi quan quá vậy!
em tuy trẻ tuổi nhưng cũng xin góp vài lời vào topic, tâm lý giới trẻ bây giờ bi quan quá. Hix em thấy ái ngại.:025:
Trong cuộc sống, tất cả nhân loại đều bị ái dục khống chế, nó là sợi dây vô hình nhưng trói buộc rất chặt chúng ta phải biết gốc gác để tháo gỡ hay chặt đứt di, cho tâm được thanh thản nhẹ nhàng. Nếu không sẽ bị quằn quại khỏ đau. Cho nên chỉ có hành động đúng chính đạo đúng bổn tâm thì mới chuyển hóa được bằng không sẽ bị ái trói buộc. Bởi ái là nhân hiện tại để tiếp nối trong vòng sanh tử. Vì ái nên có chấp thủ, bởi có chấp thủ nên có cái sở hữu, khi sở hữu tuột khỏi tầm tay thì tiếc nuối, hơn nữa chấp thủ bản ngã này rồi tạo ra nghiệp lành dữ ở đời hiện tại. Do có ái làm nhân nên có sanh ra đời sau thọ nhân qủa báơ tốt xấu, do có sinh rồi mới có già bệnh và die.hì. Bởi có ái ta mới bảo thủ gìn giữ nhữgn gì ta thích thú, say đắm dính mắc cho những cái gì của riêng mình nếu có ai xâm phạm dến thì liền dùng cách phản kháng để bảo thủ nên chúng ta khổ vì ngã hay khổ vì " tham, sân, si"
mong mọi người suy ngẫm:015::015::015:

ek ai cũng nói mình bi quan hết, nhầm oài, mình đọc thấy bài này hay hay nên post lên để mọi người thảo luận thoai, chứ mình hem có tâm trạng để viết những dòng tâm sự í đâu ^^ :004:

C

cupidon192

Guest
12/4/08
19
0
0
Biên Hòa, Đồng Nai
WKT Đồng Nai, ngày buồn như con chuồn chuồn tháng chán như con gián năm sầu như con............. ve sầu

Ngồi trong văn phòng một mình cô đơn lặng lẽ, thỉnh thoảng lại phải nhe răng tự cười cho đỡ buồn. Ánh mặt trời xế chiều rơi trên cửa kính hình như không hiểu lòng người, cứ lấy những tia nắng vàng khè đục vào mặt người ta (nóng gần chết).
Tôi hỏi: CÓ BIẾN ĐI KHÔNG THÌ BẢO
Mặt trời vén đám mây tòi mặt ra đáp: Không, chưa hết giờ hành chính
Tôi đứng dậy nhẹ nhàng kéo rèm đánh cái xoẹt. Không biến cũng phải biến. Xong xuôi, mặt trời biến, không khí mát, bật máy lạnh. K..h...ò....k.....h......ò

LuongQuynhNga

LuongQuynhNga

Guest
21/5/07
32
1
0
39
Biên Hoà
WKT Đồng Nai, ngày buồn như con chuồn chuồn tháng chán như con gián năm sầu như con............. ve sầu

Ngồi trong văn phòng một mình cô đơn lặng lẽ, thỉnh thoảng lại phải nhe răng tự cười cho đỡ buồn. Ánh mặt trời xế chiều rơi trên cửa kính hình như không hiểu lòng người, cứ lấy những tia nắng vàng khè đục vào mặt người ta (nóng gần chết).
Tôi đứng dậy nhẹ nhàng kéo rèm đánh cái xoẹt. Không biến cũng phải biến. Xong xuôi, mặt trời biến, không khí mát, bật máy lạnh. K..h...ò....k.....h......ò

công nhận bạn nì rất ư là nhí nhảnh ^^ Ngủ Ngon nhé ấy của tớ ^^

Sửa lần cuối:
kimloan08

kimloan08

Trung cấp
15/12/08
77
8
8
Góc phố ngày xưa

Dân kỹ thuật mà viết ra những cảm xúc dạt dào như suối chảy như thế này thì thật ĐÁNG KHEN! ĐÁNG KHEN!

Tiếp tục phát huy nha cupidon192

C

cupidon192

Guest
12/4/08
19
0
0
Biên Hòa, Đồng Nai
Trời, dạt dào như suối chảy á, mình thấy hình như là văn buồn ngủ ấy chứ. Bạn cứ thử ngủ xem, nó cũng... chảy ra như vậy đó. He he, nó chảy ra ráng ghi lại cho nha, không lỡ cơ hội thấy suối chảy ra đó

kimloan08

kimloan08

Trung cấp
15/12/08
77
8
8
Góc phố ngày xưa
Trời, dạt dào như suối chảy á, mình thấy hình như là văn buồn ngủ ấy chứ. Bạn cứ thử ngủ xem, nó cũng... chảy ra như vậy đó. He he, nó chảy ra ráng ghi lại cho nha, không lỡ cơ hội thấy suối chảy ra đó

Không đâu, ai đang buồn ngủ mà đọc được bài viết của cupidon192 là tỉnh ngủ liền hà :004:

kimloan08

kimloan08

Trung cấp
15/12/08
77
8
8
Góc phố ngày xưa
Nhật ký, ngày...tháng...năm....

Sáng sớm thức dậy, mở mắt thấy nặng trịch, lật đật chạy đến soi gương...ơ kìa... mắt trái sưng húp! Cố gắng lắm mắt mới hí hí được chút xíu. Cuối hàng chân mày đội lên 1 cục....to tướng, nhức ơi là nhức.

Hôm nay nhìn đời chỉ còn 1 con mắt rưởi, huhu, khó chịu quá!

LuongQuynhNga

LuongQuynhNga

Guest
21/5/07
32
1
0
39
Biên Hoà
Nhật ký, ngày...tháng...năm....

Sáng sớm thức dậy, mở mắt thấy nặng trịch, lật đật chạy đến soi gương...ơ kìa... mắt trái sưng húp! Cố gắng lắm mắt mới hí hí được chút xíu. Cuối hàng chân mày đội lên 1 cục....to tướng, nhức ơi là nhức.

Hôm nay nhìn đời chỉ còn 1 con mắt rưởi, huhu, khó chịu quá!

tối qua nhìn trộm ai nên sáng mắt mới bị sưng, lêu lêu ^^

LuongQuynhNga

LuongQuynhNga

Guest
21/5/07
32
1
0
39
Biên Hoà
Entry 2

Em và anh đi dạo trên cát, sóng xô từng đợt êm ả vỗ dưới chân. Em không nói và anh cũng không nói.Chỉ có gió, cát và sóng biển đang thì thào gì đó. Em và anh đang giận nhau.

Đêm hôm ấy, anh đã hứa sẽ chở em về nhưng rồi anh lại không tới, nhắn tin xin lỗi rồi bỏ mặc em dưới mưa . Em đi bộ hai cây số giữa cơn mưa đến trạm xe buýt, khóc..và ngày mai em bệnh . Anh không đến nhưng không xin lỗi mà còn bảo em không biết thông cảm , có một cô bé đang ở vũ trường và nhờ anh chở về, nếu anh không đến có thể cô ấy sẽ bị người xấu làm hại còn em có thể tự trở về nhà bình yên được (tàn nhẫn ) . Anh đã nói như thế, vô tình như em không phải là người yêu của anh, như đoạn đường em đi không thể có người xấu . Em giận anh, định nói tiếng chia tay nhưng con tim yêu thương chưa cho phép . Em cuối xuống bãi cát và hí hoáy viết: “Anh đã bỏ mặc tôi dưới mưa vì một người con gái khác, tôi ghét anh.” Thoáng đứng dậy, tôi tươi cười nắm tay anh dạo trên biển như chưa hề có việc gì xảy ra. Sau lưng, sóng biển xoá tan dòng chữ tôi viết.

Đi đến bờ biển đầy đá lởm chởm, anh ngoài người về phía tôi: “Em lên anh cõng đi qua chỗ này, không đá sẽ cắt đôi chân em nhiều vết rướm máu đấy!” . “Nhưng anh thì sao?”- tôi bướng bỉnh hỏi anh thì bị anh bế xốc lên: “Em nhiều chuyện quá đấy, anh là con trai mà!” . Cứ thế, anh chầm chậm bước qua những tảng đá đôi chỗ sắc nhọn . Đến bờ cát êm, anh bỏ tôi xuống và đi cà nhắc . Thâý vậy, tôi chồm xuống vạch chân anh ra xem, đôi bàn chân to khoẻ của anh chi chít những vết cắt . Thương quá, tôi rơm rớm nước mắt, lòng tự trách mình sao lại nằng nặc đòi đi qua bờ đá này. Tôi loay hoay tìm một phiến đá phẳng nhỏ và khắc vào đấy: “Anh vì em đã chịu đau, em xin lỗi!”

Đến lúc này thì anh không giấu được tò mò đã ghỏi tôi: “Vì sao khi giận anh em lại viết lên bãi cát còn khi xin lỗi anh em lại khắc vào đá?” . Em dịu dàng trả lời anh: “Mỗi người cần phải quên đi những chuyện buồn, những lỗi lầm người khác đã gây ra cho mình nhưng không được phép quên đi những lúc người ta đã đối xử tốt với mình, giúp đỡ và hy sinh vì mình, không phải vậy sao anh?” Anh cũng cười nắm tay em chặt hơn: “Hy vọng ai cũng biết xoá tan những nỗi buồn và khắc ghi những hạnh phúc như em." --->

H

hanquang

Guest
8/12/07
171
3
0
51
Lam dong
Cô Bé Quỳnh Nga này chắc hay mộng mơ lắm.Dân kế toán mà cũng có thời gian được mơ mộng thì hạnh phúc còn gì bằng.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA