Tình huống khó xử

• Thread starter ketoan4mat
  • Ngày gửi
ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Lâu nay Cty của 4mat có hợp đồng tư vấn kế toán hàng tháng cho 1 DN nước ngoài, và 4mat là người trực tiếp thực hiện cviệc. Tiền thù lao hàng tháng thì Sep nhận hết, nghĩa là 4mat ko hưởng 1 khoản nào cả. Nay Dn nước ngoài đó ko muốn ký hợp đồng với Cty 4mat nữa, mà muốn ký hợp đồng riêng với 4mat (vi chi phí sẽ giảm được nhiều hơn).
Mọi người nghĩ thế nào? Nếu ông Sep biết thì có lẽ ko hay nhỉ??

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

ketoancon

Giang hồ quy ẩn
30/7/04
94
8
0
HCM
Về mặt pháp lý thì bạn có thể làm được điều này(một người có thể ký nhiều HĐLĐ ...)
Về đạo lý thì ...cũng được (sếp bạn đã không fair lắm khi không chi cho bạn khoản nào, đúng không?)
Cuối cùng, chọn lựa nào cũng có cái giá của nó.

G

Gia Linh

Guest
30/1/05
357
2
0
24
VN
ketoan4mat nói:
Lâu nay Cty của 4mat có hợp đồng tư vấn kế toán hàng tháng cho 1 DN nước ngoài, và 4mat là người trực tiếp thực hiện cviệc. Tiền thù lao hàng tháng thì Sep nhận hết, nghĩa là 4mat ko hưởng 1 khoản nào cả. Nay Dn nước ngoài đó ko muốn ký hợp đồng với Cty 4mat nữa, mà muốn ký hợp đồng riêng với 4mat (vi chi phí sẽ giảm được nhiều hơn).
Mọi người nghĩ thế nào? Nếu ông Sep biết thì có lẽ ko hay nhỉ??
Nhà bác tư vấn thế nào mà lại để xảy ra tình huống nhạy cảm này?
Nếu là em, em phải tư vấn theo cách khác, vẹn toàn cả đôi đường.
Thứ nhất: Với Công ty của nhà bác: Rõ ràng, SEP nhận hết xiền là đúng. Nhưng SEP nên lại mặt cho bác - thông qua thưởng bổ xung gì gì đó. Nhưng điều quan trọng nhất, đó là sự phân công công tác. nhà bác tư vấn cho DN kia - cũng là 1 nhiệm vụ của đơn vị bác, và sử dụng phần quỹ thời gian, hưởng lương của đơn vị. Nếu được bổ xung thêm phần thu nhập thì sẽ dễ chịu hơn. Nhưng nếu ko có, thì cũng là lẽ bình thường ( theo quy định công ty).
Các DN tư vấn, đều phân công nhân sự tư vấn cho các khách hàng. Có khách hàng ổn định, có khách hàng theo sự vụ. Nếu khách hàng cũng mời NV của đơn vị tư vấn riêng thì Cty tư vấn giải thể trong vài ngày.
Thứ hai: Giá trị Hợp đồng tư vấn, nên được tư vấn tách làm vài phần, trong đó có hoa hồng thưởng riêng ( có thể để trong hợp đồng hoặc ngoài hợp đồng), tùy thuộc vào năng lực tư vấn của nhà bác.
Như vậy, vẹn cả đôi ba đường.
ko chừng, nhà bác ham bát bỏ mâm, thì cũng nguy đó. Một miếng bánh đem ra mời, trước khi ăn nên được đánh giá xem nhân nó là gì.
Nhà em chỉ dám đưa ra vài gợi ý nho nhỏ. Mong bác ketoan4mat để bớt 1 mắt đọc bài viết này của nhà em.

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Thực sự thì 4mat ko complain v/v ko được hưởng thù lao. Vì trong hợp đồng LĐ cũng đã quy định như vậy mà. Còn v/đề thứ 2 của bạn, 4mat chưa hiểu rõ lắm. Nếu Gia Linh đang gặp trường hợp giống 4mat, bạn sẽ xử lý thế nào? Mình cảm thấy khó xử với tình huống này, và khó xử với ông Sep nữa. Vì ông ấy có lẽ sẽ ko nghĩ là DN khách hàng đề xuất v/đề này với 4mat, mà sẽ nghĩ 4mat đề xuất trước. Vậy thì ko hay rồi....

G

Gia Linh

Guest
30/1/05
357
2
0
24
VN
Đã mang lấy nghiệp vào thân
Cũng đừng trách lẫn trời gần đất xa
Thiện căn ở tại lòng ta
Chữ tâm kia mới bằng ba chữ tài.

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
"Thiện căn ở tại lòng ta
Chữ tâm kia mới bằng ba chữ tài."
Hey, GiaLinh nè, thực ra việc này mình làm ko có gì sai trái mà. Lương tâm ko hề bị ... cắn rứt :). 4mat ko hề "giựt mối" của Sep. Đúng ko GiaLinh. Trao đổi thêm nha!! Tks,

G

Gia Linh

Guest
30/1/05
357
2
0
24
VN
ketoan4mat nói:
"Thiện căn ở tại lòng ta
Chữ tâm kia mới bằng ba chữ tài."
Hey, GiaLinh nè, thực ra việc này mình làm ko có gì sai trái mà. Lương tâm ko hề bị ... cắn rứt :). 4mat ko hề "giựt mối" của Sep. Đúng ko GiaLinh. Trao đổi thêm nha!! Tks,

Gia linh có nói là ketoan4mat thiếu chữ TÂM đâu,
Theo Gia Linh, ketoan4mat có tâm rất nhiều với DN và với công việc. ( hết sức chân thành nói câu này). và Gia Linh cũng mong có những đồng nghiệp như ketoan4mat.
Gia Linh muốn nói điều gì, chẳng lẽ ketoan4mat không hiểu sao?
là một nhà tư vấn, được khách hàng quý mến. Đó là điều rất đáng kể.
Trong bối cảnh tình huống của ketoan4mat, còn một nội dung tư vấn vẹn cả 3 đường mà. Rõ ràng ketoan4mat chưa hoàn thành nhiệm vụ ở điểm này rồi.

Retngot

Retngot

Guest
20/7/04
121
0
16
44
??
Truy cập trang
Công nhận khó nghĩ thật đấy. Theo như Gia linh nói thì nên làm theo cách thứ hai: Giá trị Hợp đồng tư vấn, nên được tư vấn tách làm vài phần, trong đó có hoa hồng thưởng riêng ( có thể để trong hợp đồng hoặc ngoài hợp đồng), tùy thuộc vào năng lực tư vấn của nhà bác.Như vậy, vẹn cả đôi ba đường. Nhưng 4 mắt đang bảo rằng bên kia muốn tiết kiệm chi phí nên mới bảo mình làm cơ mà!!??

G

Gia Linh

Guest
30/1/05
357
2
0
24
VN
Vẫn biết vậy
Nhưng ăn cây nào, rào cây nấy. Chứ ai ăn cây táo rào cây sung đâu ạ.
với tư cách nhà tư vấn, lợi ích đem lại cho khách hàng đâu chỉ ở vài đồng chi phí tư vấn, mà là con số lớn nằm ở những gì người được tư vấn áp dụng mà.
Như vậy có vẹn cả ba đường không ạ?
và mình cũng giữ vẹn được thanh danh mà.

Lostly

Lostly

Trung cấp
bốn mắt ah. Quả là khó xử cho 4mắt nhưng cái đấy còn tuỳ Doanh nghiệp nơi 4 mắt làm việc và mục tiêu của 4 mắt nữa. Nếu doanh nghiệp 4 mắt gắn bó lâu dài ổn định, thu nhập được có thể thăng tiến thì chắc chắn 4 mắt sẽ còn những cơ hội khác không bị bỏ lỡ mà vẹn cả đôi đường. Còn với minh thi mình khuyên 4 mắt thật tình là cứ nghĩ đến mình trước đi đã tương lai thì luôn sóng gió miễn là phải khéo léo một chút. Kể cả công ty về sau có biết thi cũng thiếu gì lý do. Tiền thu nhập ngoài 4 mắt cứ sử dụng để chiêu đãi mọi người vừa tạo được mối quan hệ tốt mà đến khi họ thắc mắc thì cũng tự cảm thấy ngại ( He he bai của mấy cha xã hội đen dấ)

C

conan77

Trung cấp
4/5/05
91
1
8
47
VN
www.d32tckt.com
Mình cũng đồng ý với ý kiến là 4mắt nên cân nhắc kỹ khi đưa ra quyết định này. Đúng là thật tốt khi có 1 cơ hội như của 4 mắt nhưng việc đó cũng không là gì nếu như 4 mắt có tham vọng cao hơn nhưng nó cũng có thể là nền tảng cho tham vọng đó. Tùy thuộc vào mong muốn của mình và quyền lợi của các bên liên quan để đưa ra quyết định.
- Theo mình, nếu như boss có vẻ là quá kibo thì thôi, 4mắt cứ làm tới đi cũng nên tâm sự nguyện vọng của mình với bên kia để họ cũng có hướng hỗ trợ giúp cho 4mắt xúc tiến công việc tốt
- Nếu như boss chỉ vì chưa có cái nhìn đúng mực trong việc thanh toán các khoản hoa hồng bồi dưỡng cho NV chính thì đây cũng là cơ hội để boss có thể hiểu hơn và xác định đó. Đây là giải pháp an toàn và có cơ hội phát triển nhiều hơn đấy. Dù gì thì quy luật cạnh tranh luôn xuất hiện ở mọi nơi, mọi chốn và mọi góc cạnh thôi

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA