Tiền giả đưa vào chi phí ...???

• Thread starter tungchi
  • Ngày gửi
G

Gia Linh

Guest
30/1/05
357
2
0
24
VN
tungchi nói:
Có gì đâu Gia Linh. Dân ta thường thì phát ngôn luôn cẩn thận ( hơn người khác), chính vì vậy mà tôi ko phải là " Dân ta". Theo như tôi được biết ít có KTT lên làm giám đốc lắm bởi lẽ sẽ ko có những quyết định thông thoáng, lúc nào cũng chặt chẽ, ki bo, cẩn thận ... đâm ra mất cơ hội, chính vì thế lĩnh vực kinh doanh và tài chính tuy xa mà gần đó phải ko bạn ?
Mình không nghĩ vậy đâu tungchi ạ.
Cơ hội gắn liền với rủi ro. Nếu chỉ nhìn vào cơ hội, mà không nhìn mặt sau những rủi ro của nó thì đâu phải là kinh doanh tốt.
Mặt khác, khi hệ thống tài chính có vấn đề thì hệ thống thương mại đâu thể phát triển được.
hai họat động kinh doanh và tài chính có tác động tương hỗ qua lại, gắn bó hữu cơ với nhau mà.
Nếu nhìn ngược trở lại, người làm kinh doanh chuyển qua làm tài chính thì sẽ đẩy doanh nghiệp đến bờ phá sản sao?
Có những bệnh nghề nghiệp, chúng ta cần tránh. Xin bạn chớ quan niệm làm kế toán là ĐO LỌ NƯỚC MẮM, ĐẾM CỦ DƯA HÀNH. Nếu bạn nghĩ vậy, có nghĩa là bạn đã mắc bệnh nghề nghiệp nặng rồi đó.
Hãy khoáng đạt trong tư duy, coi kế toán là một nghệ thuật.
Bạn có biết câu: LÀM RA ĐÃ KHÓ, GIỮ ĐƯỢC CÒN KHÓ KHĂN HƠN không?
hay như câu: MỘT NGƯỜI BIẾT LO BẰNG KHO NGƯỜI BIẾT LÀM, ( hiểu theo nghĩa sử dụng và quản lý tài chính).
Một khi bạn đã am tường các thể chế tài chính thì bạn sẽ thấy, việc vận dụng nó thật là thú vị. và khi đó, nếu bạn làm kinh doanh, sẽ là một doanh nhân xuất sắc đó bạn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tungchi

Guest
19/1/05
55
0
0
48
HN
To: Gia Linh, ko phải tôi có ý chê "dân kế toán ta" là ĐO LỌ NƯỚC MẮM, ĐẾM CỦ DƯA HÀNH đâu vì tôi cũng đang phấn đấu để trở thành 1 kế toán thực thụ mà. Nhưng tôi đã gặp 1 vài tr­ường hợp KTT trở thành giám đốc khi quan hệ với họ tôi cảm thấy họ rất chặt chẽ, có lẽ do họ có kiến thức về TC-KT nên rất cẩn thận. Mặt khác tôi cũng biết có rất nhiều các giám đốc ko thể t­ự mình đọc được báo cáo tài chính, phải chăng đó là qui luật nhỉ?
Có thể tôi là 1 kẻ "nói liều" làm mếch lòng chị em ta phải ko?, thông cảm nhé.

G

Gia Linh

Guest
30/1/05
357
2
0
24
VN
tungchi nói:
To: Gia Linh, ko phải tôi có ý chê "dân kế toán ta" là ĐO LỌ NƯỚC MẮM, ĐẾM CỦ DƯA HÀNH đâu vì tôi cũng đang phấn đấu để trở thành 1 kế toán thực thụ mà. Nhưng tôi đã gặp 1 vài tr­ường hợp KTT trở thành giám đốc khi quan hệ với họ tôi cảm thấy họ rất chặt chẽ, có lẽ do họ có kiến thức về TC-KT nên rất cẩn thận. Mặt khác tôi cũng biết có rất nhiều các giám đốc ko thể t­ự mình đọc được báo cáo tài chính, phải chăng đó là qui luật nhỉ?
Có thể tôi là 1 kẻ "nói liều" làm mếch lòng chị em ta phải ko?, thông cảm nhé.

Đồng ý với bạn rằng người lãnh đạo xuất phát từ dân tài chính kế tóan thì chặt chẽ. Điều đó có gì xấu và có gì sai?
Việc họ có kiến thức về TC-KT có gì là điểm xấu hay ngược lại?
Theo tôi, chính sự chặt chẽ của họ sẽ giúp cho DN mà họ điều hành tránh được các rủi ro trong quá trình hoạt động. và chính sự tính toán chuẩn mực trong công tác tài chính cho phép đơn vị của họ kinh doanh có lợi ích và song song với nó là bảo đảm được cả lợi ích của khách hàng của họ trong quá trình cộng tác kinh doanh.
Khi quy mô kinh doanh nhỏ, việc ko có tri thức tài chính có khi không bị ảnh hưởng, nhưng khi mô hình hoạt động, quy mô hoạt động của đơn vị lớn hơn. Tính kiểm soát trở nên khó khăn thì các thể chế phải được thiết lập. Và khi đó thể chế nào quan trọng nhất trong doanh nghiệp đòi hỏi tuân thủ?
Người lãnh đạo ko thể ngồi cảm nhận từng khoản chi để hạ bút vào từng chứng từ chi tiêu nữa, mà người lãnh đạo lúc đó phải xem xét kết cấu đầu tư, kết cấu chi tiêu. Trường hợp này, ai là người lãnh đạo tốt hơn?
Những rủi ro thường xảy đến kéo doanh nghiệp đến bờ phá sản hầu hết là do quy mô hoạt động vượt tầm kiểm soát do năng lực kiến thức tài chính không đáp ứng được yêu cầu trong vai trò người lãnh đạo bạn ạ.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
Gia Linh nói:
Đồng ý với bạn rằng người lãnh đạo xuất phát từ dân tài chính kế tóan thì chặt chẽ. Điều đó có gì xấu và có gì sai?
Việc họ có kiến thức về TC-KT có gì là điểm xấu hay ngược lại?
Theo tôi, chính sự chặt chẽ của họ sẽ giúp cho DN mà họ điều hành tránh được các rủi ro trong quá trình hoạt động. và chính sự tính toán chuẩn mực trong công tác tài chính cho phép đơn vị của họ kinh doanh có lợi ích và song song với nó là bảo đảm được cả lợi ích của khách hàng của họ trong quá trình cộng tác kinh doanh.
Khi quy mô kinh doanh nhỏ, việc ko có tri thức tài chính có khi không bị ảnh hưởng, nhưng khi mô hình hoạt động, quy mô hoạt động của đơn vị lớn hơn. Tính kiểm soát trở nên khó khăn thì các thể chế phải được thiết lập. Và khi đó thể chế nào quan trọng nhất trong doanh nghiệp đòi hỏi tuân thủ?
Người lãnh đạo ko thể ngồi cảm nhận từng khoản chi để hạ bút vào từng chứng từ chi tiêu nữa, mà người lãnh đạo lúc đó phải xem xét kết cấu đầu tư, kết cấu chi tiêu. Trường hợp này, ai là người lãnh đạo tốt hơn?
Những rủi ro thường xảy đến kéo doanh nghiệp đến bờ phá sản hầu hết là do quy mô hoạt động vượt tầm kiểm soát do năng lực kiến thức tài chính không đáp ứng được yêu cầu trong vai trò người lãnh đạo bạn ạ.
Tôi đồng ý quan điểm của Gialinh tuy nhiên không phải lãnh đạo nào xuất phát dân kế toán cũng chặt chẽ đâu. Không tin gialinh có thể hỏi bác Bathanh mà xem

G

Gia Linh

Guest
30/1/05
357
2
0
24
VN
vo vinh nam nói:
Tôi đồng ý quan điểm của Gialinh tuy nhiên không phải lãnh đạo nào xuất phát dân kế toán cũng chặt chẽ đâu. Không tin gialinh có thể hỏi bác Bathanh mà xem

vâng, thưa bác!
Nhưng khái niệm chặt chẽ ở đây không bao hàm ý ki bo kiệt sỷ đâu đấy ạ.
mà Bác BATHANH đâu rồi?
tại sao topic này ko thấy bác có ý kiến gì vậy?
Mấy năm bỏ nghề kế toán,chuyển qua làm lãnh đạo, ko biết bác có cao kiến gì không?
Bác cứ im lặng vậy sao nghe được?
các topic khác bác vẫn ý kiến đều cơ mà?
hay tại bác chặt chẽ quá nên ko dám vạch áo cho người xem lưng ?
Nói thẳng nói thật bác đừng giận nhé. Mong bác cho biết ý kiến.

Khuatquangthin

Khuatquangthin

0034APC
Tiền giả không được phép đưa vào bất kỳ một loại chi phí nào hoặc lấy từ qũy của doanh nghiệp cũng không được chấp nhận.

Việc thu tiền là trách nhiệm của thủ qũy nếu khi đi nộp tiền vào ngân hàng và KHo bạc trường hợp phát hiện tiền giả, Thủ qũy có trách nhiệm bồi thường.

Việc đưa tiền giả vào chi phí dù là loại 6 hay loại 8 đều là hành vi vi phạm nghiêm trọng Phát luật của Nhà nước Việt Nam. Khi thu tiền Nhân viên thu tiền hay thủ qũy có trách nhiệm kiểm tra tiền thật hay giả.
Khuyến cáo không được đưa vào chi phí hoặc chi từ qũy phúc lợi.

B

Bathanh

Guest
11/1/05
316
4
0
Hà nội - VN
khuatqthin nói:
Tiền giả không được phép đưa vào bất kỳ một loại chi phí nào hoặc lấy từ qũy của doanh nghiệp cũng không được chấp nhận.

Việc thu tiền là trách nhiệm của thủ qũy nếu khi đi nộp tiền vào ngân hàng và KHo bạc trường hợp phát hiện tiền giả, Thủ qũy có trách nhiệm bồi thường.

Việc đưa tiền giả vào chi phí dù là loại 6 hay loại 8 đều là hành vi vi phạm nghiêm trọng Phát luật của Nhà nước Việt Nam. Khi thu tiền Nhân viên thu tiền hay thủ qũy có trách nhiệm kiểm tra tiền thật hay giả.
Khuyến cáo không được đưa vào chi phí hoặc chi từ qũy phúc lợi.

Vấn đề ko phải là đơn vị đi lấy tiền giả để đưa vào hạch toán.
bản chất nằm ở chỗ đã có tiền giả trong lưu thông. Và doanh nghiệp bị rủi ro khi nhận tiền trong khâu thanh toán.

Trách nhiệm của nhà nước là đảm bảo tiền tệ lưu thông là tiền thật.
Các rủi ro này, Thủ quỹ công ty ko thể gánh vác. vậy ai là người chịu đây?
Và nữa, nội dung kinh tế này, kế tóan phải ghi chép ra sao?

B

Bình_OverAC

Over Abnormal / Crazy
14/5/04
846
10
18
42
Nha Trang
Em đồng ý không đưa vào loại 6 nhưng ko có lý do gi không cho đưa vào loại 8. Giám đốc thông cảm và tin tưởng thủ qũy là được hết. Tất nhiên cần có các biện pháp hổ trợ như: hổ trợ kiến thức cho thủ qũy; hoặc hổ trợ thủ qũy bằng trợ cấp (nhưng nếu có trợ cấp thì thủ qũy phải bị trừ lương nếu có nhận tiền giả). Việc này không thể để xảy ra thường xuyên!

H

handsome

Guest
Sure là đưa vào 8 rồi đó , đưa vào 6 là bị THUẾ chụp cổ ngay , miễn bình luận

B

Bình_OverAC

Over Abnormal / Crazy
14/5/04
846
10
18
42
Nha Trang
handsome nói:
Sure là đưa vào 8 rồi đó , đưa vào 6 là bị THUẾ chụp cổ ngay , miễn bình luận
Đưa vào loại 6 hay loại 8 thì có liên quan gì đến thuế. Nếu thấy là chi phí kinh doanh của doanh nghiệp hợp lý (hiểu theo nghĩa của doanh nghiệp) thì cứ việc đưa vào loại 6 khi tính chi phí thì lại bỏ ra ngoài.
Nhưng điều rõ ràng là chi phí này không có liên quan gì đến chuyện kinh doanh cả!

A

Acc242

Cao cấp
4/5/04
285
1
18
HCMC
Truy cập trang
Theo tôi, hiện tại chưa có quy định nào cho phép đưa tiền giả vào chi phí cả, do vậy ta có hạch toán vào Tk nào thì cũng không được cơ quan thuế chấp nhận cả. Tuy nhiên, tôi vẫn cho khoản này có thể đưa vào chi phí hạch toán vào TK loại 8:
- Đây chỉ là rủi ro khách quan khi tiền mặt lưu thông và giá trị cũng nhỏ.
- Về mặt kế toán là hợp lý, đối với thuế thì ta điều chỉnh giảm chi phí trong quyết toán thuế thu nhập doanh nghiệp là xong.
Ngoài ra, phải có các biện pháp nhằm ngăn ngừa rủi ro như: tăng cường việc thanh toán qua ngân hàng, hướng dẫn dấu hiệu nhận biết tiền giả cho nhân viên trực tiếp thu tiền, dùng máy tính tiền, ...

H

handsome

Guest
Bởi vì THUẾ rất nhạy cảm với mấy cái TK 6 ah , họ để ý kĩ lắm. Lúc đưa vào họ gặp là loại liền , ko cho kê vào chi phí đâu

Nếu một ngày đẹp trời nào đó , BTC ban hành thông tư , " nếu khách hàng đưa dư số tiền phải trả thì thủ quỹ có quyền bỏ túi xài " thì khi đó nếu gặp tiền giả thủ quỹ phải móc tiền túi đền mới hợp lí chứ . Nạn tiền giả nhà nước cũng phải có trách nhiệm chứ , đâu theo trả lời thoái thác được

T

thanhbinhdat

Guest
Các khoản khó nói - có được phép đưa vào chi phí?

Chúng ta làm kế toán biết được có rất nhiều khoản không thể hạch toán vào chi phí dù là chi phí rất thực tế và "cần thiết". Tôi có thắc mắc nhỏ mong các bạn chỉ giùm:
-Giả sử một lái xe của Công ty do vi phạm ATGT bị phạt có biên lai nộp phạt hẳn hoi ,giả sử là người lái xe này vì phải chở Giám đốc đi họp gấp nên phạm luật nên Giám đốc rất thông cảm cho phép thanh toán khoản nộp phạt này, vậy theo bạn kế toán có được phép ghi sổ kế toán không và hạch toán vào Tk nào.
-Giả sử bạn phải tiếp khách hàng trong quán Karaoke, có hóa đơn ghi rõ tiền cho giờ hát và tiền ăn uống nhưng chắc chắn không được Thuế chấp nhận cho vào chi phí, vậy kế toán phải làm sao nhỉ.

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Các bác phải nhớ là mình là người làm kế toán chứ không phải cán bộ thuế. Các loại chi phí không được chấp nhận nhưng vẫn phải đưa vào chứ không nên loại ra (việc đưa vào này đôi khi cũng lợi vì khi quyết toán thuế cán bộ thuế còn có cái mà bóc ra chứ) và khi làm quyết toán thuế TNDN các bạn loại ra đưa vào phần chi phí không có hoá đơn, chứng từ hợp lệ thôi (nộp thêm thuế TNDN cho phần chi phì này). Đừng quá cầu toàn về hoá đơn chứng từ nhé.

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Đứng ở giác độ kế toán thuế thì các khoản chi phí nộp phạt cho phạm luật như bạn nói trên không được hạch toán vào chi phí (chi phí tính thuế), Giám đốc doanh nghiệp cho phép hạch toán vào chi phí kế toán mang tính nội bộ mà thôi (tương đương DN gánh chịu khoản phí này chứ cá nhân không phải chịu), nếu cơ quan thuế chấp thuận đưa các khoản phí này vào chi phí chịu thuế thì sẽ vi phạm luật do có hành vi khuyến khích cá nhân tập thể phạm luật.
Những chi phí này phải làm sao thì rồi bạn sẽ tự kiếm được phương án giải quyết nếu có sự đồng thuận của lãnh đạo DN bạn, WKT không cho phép bàn luận quá sâu các vấn đề kiểu như thế.

N

Nguyen Tuan Dat

Guest
5/3/05
19
0
0
48
TP.HCM
Tôi có ý kiến như sau:
1. Lưu hành tiền giả là phạm luật, không ai chấp nhận sự tồn tại của tiền giả cả, vì vậy hãy đừng sáng tạo mà ghi vào sổ kế toán.
2. Nếu bạn là một người kế toán có suy nghĩ sâu xa thì bạn phải quyết định nội dung mà người bán hàng sẽ ghi trên hoá đơn. Điều này có nghĩa là để hoạch định thuế (và cả luật nữa), bạn phải xử lý chứng từ trước khi nó phát sinh.
Không thể chấp nhận trên hoá đơn ghi tên hàng hoá, dịch vụ là "Karaoke". Nếu đã lỡ thì bạn nên xem đây là học phí. Tôi cho rằng đây là khoản học phí chưa đủ nặng để trả cho ông thầy kinh nghiệm.

G

Gia Linh

Guest
30/1/05
357
2
0
24
VN
Nguyen Tuan Dat nói:
Tôi có ý kiến như sau:
1. Lưu hành tiền giả là phạm luật, không ai chấp nhận sự tồn tại của tiền giả cả, vì vậy hãy đừng sáng tạo mà ghi vào sổ kế toán.
2. Nếu bạn là một người kế toán có suy nghĩ sâu xa thì bạn phải quyết định nội dung mà người bán hàng sẽ ghi trên hoá đơn. Điều này có nghĩa là để hoạch định thuế (và cả luật nữa), bạn phải xử lý chứng từ trước khi nó phát sinh.
Không thể chấp nhận trên hoá đơn ghi tên hàng hoá, dịch vụ là "Karaoke". Nếu đã lỡ thì bạn nên xem đây là học phí. Tôi cho rằng đây là khoản học phí chưa đủ nặng để trả cho ông thầy kinh nghiệm.
Về cơ bản là như vậy.
Nhưng nhiệm vụ của kế toán là ghi chép những phát sinh.
bản thân kế toán có bao giờ sờ đến tiền để phải trả giá cho tiền giả. Có chăng đó là thủ quỹ.
mà doanh nghiệp làm kinh doanh còn đầy rẫy rủi ro khác nữa, đâu chỉ có tiền giả? có những rủi ro được thừa nhận: như biến động tỷ giá, hàng hóa hết date, chất lương.....; có những rủi ro hoàn toàn ko được chấp nhận; và có những rủi ro luật pháp chưa định tính sẽ giải quyết thế nào. Những điều này đòi hỏi mỗi kế toán phải vận dụng, thuyết phục bằng nhiều phương thức khác nhau để đạt kết quả tối ưu là: nộp thuế ít nhất ( bởi với doanh nghiệp, thuế cũng là một khoản chi phí).
Ngay chuyện, karaoke . ai bảo không được? Luật thuế có ấn định mức độ chi phí lế tân khánh tiết, tiếp khách ngoại giao . Dịch vụ này cũng là một trong số đó. Nếu kế toán không thuyết phục rằng đúng thì là sai, nếu thuyết phục rằng đúng, chắc gì đã sai?

H

handsome

Guest
Cứ đưa vào phí , thuế gạt ra thì chịu , tốt nhất nếu GD thông cảm thì bảo GD mốc tiền túi đi , khỏi ảnh hưởng gì đến hoà bình thế giới
Còn chuyện Karaoke đó là chuyện muôn thuở rồi , nếu ko thì làm gì có chuyện mua-bán hoá đơn, ai cũng biết chỉ có điều dám nhìn nhận không thôi

B

Bình_OverAC

Over Abnormal / Crazy
14/5/04
846
10
18
42
Nha Trang
handsome nói:
Cứ đưa vào phí , thuế gạt ra thì chịu , tốt nhất nếu GD thông cảm thì bảo GD mốc tiền túi đi , khỏi ảnh hưởng gì đến hoà bình thế giới
Còn chuyện Karaoke đó là chuyện muôn thuở rồi , nếu ko thì làm gì có chuyện mua-bán hoá đơn, ai cũng biết chỉ có điều dám nhìn nhận không thôi
Ai bảo thế!
Đưa vào phải có tính toán chứ không phải đưa vào một cách tuỳ tiện. Hãy đọc lại cho kỷ mẩu bảng quyết toán thuế năm 2004 đi.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
tranvanhung nói:
Các bác phải nhớ là mình là người làm kế toán chứ không phải cán bộ thuế. Các loại chi phí không được chấp nhận nhưng vẫn phải đưa vào chứ không nên loại ra (việc đưa vào này đôi khi cũng lợi vì khi quyết toán thuế cán bộ thuế còn có cái mà bóc ra chứ) và khi làm quyết toán thuế TNDN các bạn loại ra đưa vào phần chi phí không có hoá đơn, chứng từ hợp lệ thôi (nộp thêm thuế TNDN cho phần chi phì này). Đừng quá cầu toàn về hoá đơn chứng từ nhé.
Bác nhớ cho em là dân kế toán là người nắm vững chính sách, chế độ đấy bác lại cứ xui...
Nói vậy thôi chứ đưa vào để cho cán bộ thuế bóc ra là một kỹ thuật đấy, tuy nhiên nếu có ý như thế thì phải chuẩn bị phương án sẽ bù trừ vào đâu nữa nhé.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA