Tài sản cố định

• Thread starter Me2min
  • Ngày gửi
M

Me2min

Guest
28/4/04
22
0
0
Mình đang làm về TSCĐ, máy vi tính mua ban đầu có nguyên giá là 6,2trđ. Như vậy có được xem là tscđ hay không? (tương đương với vốn góp ban đầu là 10tr)? nếu không tính là tscđ thì bỏ vào chi phí nhu thế nào, vì máy vi tính dùng cả trong sx và quản lý doannh nghiệp?
help! urgent
thanks in advance

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Theo Quyết định 206/2003 của Bộ tài chính đã ban hành ngày 12/12/2003 thì đã nâng mức tiêu chuẩn giá trị để nhận biết TSCĐ lên là : 10.000.000 đồng (quy định cũ là 5.000.000 đồng) do đó máy vi tính của bạn chỉ cho vào công cụ dụng cụ thôi.

Máy vi tính dùng cho cả sản xuất và quản lý doanh nghiệp thì bạn đưa nó vào tài khoản 6423 - Chi phí đồ dùng văn phòng.

Me2min nói:
Mình đang làm về TSCĐ, máy vi tính mua ban đầu có nguyên giá là 6,2trđ. Như vậy có được xem là tscđ hay không? (tương đương với vốn góp ban đầu là 10tr)? nếu không tính là tscđ thì bỏ vào chi phí nhu thế nào, vì máy vi tính dùng cả trong sx và quản lý doannh nghiệp?
help! urgent
thanks in advance

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Đúng đó bác ơi, em vẫn chưa hiểu bạn Me2me đưa ra dữ liệu đó là như thế nào nên cũng né vì không biết trả lời ra sao cả.

Em nghĩ hay bạn ý tưởng đấy là TSCĐ nên số tìền chêch lệch đó đưa vào "Chênh lệch đánh giá TSCĐ"?

Mà công cụ dụng cụ có đưa vào vốn góp được không hả bác?

MINA nói:
Tại sao giá mua là dưới 10Tr mà lại cho là góp vốn tương đương với 10tr?????

M

Me2min

Guest
28/4/04
22
0
0
có nghĩa là với một doanh nghiệp có vốn góp ban đầu bằng tiền mặt chỉ có 10tr đồng, sau đó bon em phát sinh thêm doanh thu và mua 1 chiếc máy vi tính. ý em hỏi là nếu đưa 6tr vào thẳng chi phí trong kỳ, thì cuối kỳ bị lỗ quá nặng, như vậy thì phải làm sao đây. Nếu đưa vào 6423 thì có cần phải mở sổ chi tiết không, vì doanh nghiệp em bé tẹo như cái lỗ mũi đó ma:D

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Thế thì bạn hãy phân bổ cho công cụ dụng cụ này đi. Nhớ phải căn cứ vào doanh thu hàng tháng là bao nhiêu để chia chi phí này ra cho hợp lý.

Bây giờ doanh nghiệp của bạn bé tẹo như lỗ mũi, thế nay mai nó phình tướng ra thì sao? Phải 'Nhìn xa trông rộng" bạn ạ.

Me2min nói:
có nghĩa là với một doanh nghiệp có vốn góp ban đầu bằng tiền mặt chỉ có 10tr đồng, sau đó bon em phát sinh thêm doanh thu và mua 1 chiếc máy vi tính. ý em hỏi là nếu đưa 6tr vào thẳng chi phí trong kỳ, thì cuối kỳ bị lỗ quá nặng, như vậy thì phải làm sao đây. Nếu đưa vào 6423 thì có cần phải mở sổ chi tiết không, vì doanh nghiệp em bé tẹo như cái lỗ mũi đó ma:D

G

Gia Linh

Guest
30/1/05
357
2
0
24
VN
Me2min nói:
Nếu vậy, bạn để ở công cụ dụng cụ, rồi phân bổ theo sở thích.
Nhưng mà doanh nghiệp gì mà vốn điều lệ có 10 triệu? thế vốn pháp định quy định đối với ngành nghề bạn kinh doanh là bao nhiêu?
Với từng đó vốn mà đăng ký được sao? kính nể, kính nể người làm thủ tục đăng ký KD đó, bạn ạ.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Mọi người đâu có thắc mắc về ngành nghề kinh doanh của công ty bạn đâu? Chỉ là ngạc nhiên sao số vốn đó thấp quá mà thôi.

Me2min nói:
để mình chỉ cho bạn cách làm ăn nhé :D, vì cái đầu là cái có giá nhất đó bạn ah

G

Gia Linh

Guest
30/1/05
357
2
0
24
VN
Xin lỗi cả nhà,
Bởi chúng ta là những nhà kinh tế, nên khi xem xét 1 vấn đề, chúng ta hãy cố gắng để xem xét 1 cách toàn diện.
và những thông số kinh tế có vẻ có lý hay có vẻ không có lý, nên được mổ xẻ bằng các công cụ tài chính, bằng hệ thống văn bản pháp lý.
Tôi nghĩ, cách giải quyết như vậy, cho phép mỗi chúng ta có cái nhìn toàn diện hơn, và có thể liên kết các vấn đề với nhau tốt hơn, để có thể vận dụng uyển chuyển nhất các quy phạm tài chính vào trong họat động của doanh nghiệp.
Việc phân tích như vậy, ko phải nhằm mục đích BỚI LÔNG TÌM VẾT, mà để rút tỉa các kinh nghiệm trong quá trình bảo vệ số liệu và ghi chép sổ sách kế toán, tránh những rủi ro nghề nghiệp, vốn thường trực trong quá trình hành nghề của dân kế toán.

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
tranvanhung nói:
Chắc là dịch vụ giới thiệu việc làm quá ? (Chỉ cần có cái bàn, mấy cái ghế và vài cuốn sổ là xong ấy mà)
Bây giờ ngành này fải có ký quỹ đó, hình như là 300.000.000 VND

P

PHAMVANNAM

Guest
22/9/04
10
0
0
43
VIETNAM
XIN chào các anh chị
o TSCĐ em co thể đưa vao nhưng không khấu hao đươc hong vậy!!
xin chỉ giúp giùm em!!

A

Acc242

Cao cấp
4/5/04
285
1
18
HCMC
Truy cập trang
Mình nghĩ là k được trừ khi tSCĐ đấy phục vụ cho bộ phận KD còn trong quá trình đầu tư thì có thể được vì lúc này chưa phát sinh doanh thu.
Có phải DN bạn đang lỗ phải không?

B

Bathanh

Guest
11/1/05
316
4
0
Hà nội - VN
PHAMVANNAM nói:
XIN chào các anh chị
o TSCĐ em co thể đưa vao nhưng không khấu hao đươc hong vậy!!
xin chỉ giúp giùm em!!
Có thể đó bạn, nhưng còn phụ thuộc bạn định đưa vào ........đâu nữa cơ.
Nếu tài sản đưa vào sử dụng cho họat động kinh doanh và quản lý, không thể không trích khấu hao.
Nhưng nếu đưa vào kho thì không thể trích khấu hao. (Có thể trích dự phòng giảm giá TS).

M

Me2min

Guest
28/4/04
22
0
0
đi lòng vòng cuối cùng cũng chưa ra vấn đề

B

Bathanh

Guest
11/1/05
316
4
0
Hà nội - VN
Me2min nói:
đi lòng vòng cuối cùng cũng chưa ra vấn đề

Cuối cùng cũng rõ ý của bạn
Như vậy, bạn có thể hạch toán cái máy tính đó lên TK 153, rồi phân bổ ít ít thôi cũng được cho cả CFQL lẫn CFSX của bạn, cho khỏi lỗ.
Vấn đề nó đơn giản vậy thôi mà bạn.

H

highland

Guest
Theo mình thì máy vi tình đó bạn HT vào TK 153 như bác Bathanh đã nói.
Sau đó xuất ra HT vào TK 142. Và phân bổ theo tỷ lệ nào đó vào 627, 642.
Thường thì mình sẽ phân bổ trong 1 năm.

G

giauntn

Guest
27/4/05
8
0
0
Binh Chanh
Các anh chị ơi, em cũng mới vào làm, cuối năm 2004, cty em có mua vài cái máy tính giá 6-9trđ. Em đã hạch toán là TCSĐ và đã nộp Bảng quyết tóan thuế 2004 rồi. Em fải làm sao bây giờ? anh chị nào biết cách , giúp em với.
Em cảm ơn lắm lắm!!!

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
giauntn nói:
Các anh chị ơi, em cũng mới vào làm, cuối năm 2004, cty em có mua vài cái máy tính giá 6-9trđ. Em đã hạch toán là TCSĐ và đã nộp Bảng quyết tóan thuế 2004 rồi. Em fải làm sao bây giờ? anh chị nào biết cách , giúp em với.
Em cảm ơn lắm lắm!!!
Đã chót rồi cứ để thế đi, sang năm 2005 thì làm điều chỉnh lại thành công cụ dụng cụ vậy. Không sao đâu, giờ này không làm điều chỉnh quyết toán thuế được đâu.

N

nguyentronghuy

Guest
3/3/05
28
0
0
44
Binh Duong
Bạn đừng lo lắng, việc bạn mua máy vi tính vào cuối năm 2004 và đã hạch toán là tài sản cố định thì bạn cũng chẳng cần điều chỉnh gì cả, việc bạn sử dụng trong năm 2004 hay 2005 ai mà biết, miễn sao bạn thuyết phục được với ban giám đốc của Công ty bạn là được. (việc đưa vào trích khấu hao TSCĐ trước cũng chẳng có đáng là bao)
Nên bạn cứ việc trích khấu hao tiếp cho phần giá trị còn lại của máy tính mà không cần điều chỉnh gí cả

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA