Mỗi tuần một chuyên đề

Hướng dẫn cách lập và sử dụng hóa đơn

• Thread starter Thanh Nam
  • Ngày gửi
The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
@dang hong ngoc
Trong điều 1, điểm 1 của NĐ 95/2011/NĐ-CP ngày 20/10/2011 phần phạt từ 300 -500tr đối với hành vi "niên yết giá, quảng cáo hàng hóa, dịch vụ, quyền sử dụng đất bằng ngoại tệ, vàng không đúng qui định của pháp luật" đấy bạn.
Máy mình không gửi file kèm theo được nên bạn chịu khó xem lại nghị định đó nhé.

@vietsky
công ty có đăng ký ngành nghề hoạt động kinh doanh dạng như là môi giới, xúc tiến thương mại... thì mới xuất hoá đơn tương ứng được nhé bạn

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

Nguyen Thi Ai Chi

Guest
18/3/10
0
0
0
40
Nha Trang
Xuất hoá đơn dịch vụ

Chào cả nhà.
Cho mình hỏi tí. Công ty minh kinh doanh dịch vụ quán cafe, điểm tâm sáng. Có khách hàng muốn làm hợp đồng với cty mình hàng ngày giao cafe cho cty đó rồi cuối tháng xuất hoá đơn 1 lần luôn. Như vậy mình để dồn cuối tháng xuất có đúng luật ko, có cần làm hợp đồng với cty đó ko. Tại vì lúc trước mình cũng hay đi uống cf ở quán khác, để dồn rồi cuối tháng tới lấy hoá đơn 1 lần nhưng bên đó ko cộng dồn tất cả các bill lại ma xuất thành nhiều tờ. Họ giải thích rằng ko thể xuất 1 tờ hoá đơn giá trị nhiều được vì mỗi lần uống cf chỉ có vài trăm ngàn là nhiều. Ai đã làm qua rồi xin chỉ cho minh với. thanks.

smiler090985

smiler090985

Trung cấp
8/4/10
77
3
8
Đồng Nai
Cách lậpi hóa đơn của dịch vụ khám chữa bệnh?

Mình muốn tham khảo cách ghi hóa đơn cho phòng khám, anh chị nào bit về lĩnh vực này trao đổi giúp nhé. Mặc dù dịch vụ khám chữa bệnh ko chịu thuế GTGT nhưng phòng khám này được đăng ký kinh doanh và mang tên Cty TNHH MTV PKĐK nên chi cục quản lý thuế bắt sử dụng hóa đơn gtgt. Cty cũng chấp hành cách phát hành, lập và sử dụng hóa đơn theo như những ngành nghề khác. Vậy, hóa đơn khám chữa bệnh, siêu âm, xét nghiệm, XQ,... cho bệnh nhân (họ ko lấy HĐ) được cty lập ntn, có cần lập theo điều 16 TT153 hay ko hay chỉ cần cộng dồn vài bệnh nhân trên 1 Hđ và ghi là khách lẻ thì đươc? Khi đến CC qlý thuế hỏi nhân viên nhận thông báo phát hành hóa đơn về trường hợp này thì họ bảo họ ko bit. Cán bộ thuế là vậy đó, hỏi ko bit ko rành nhưng ko bit làm sai thì phạt chẳng chừa 1 ai

D

DOAN HUONG

Sơ cấp
19/9/08
23
0
0
Ha noi
Kê khai hóa đơn hàng khuyến mại

Cả nhà ơi cho hỏi cái hóa đơn Cty mình xuất hàng khuyến mại cho khách hàng thì kê khai ở mục nào trong Phụ lục 01-1/GTGT (Bảng kê bán ra)?
Mục 5 - Hàng hóa không phải tổng hợp trên tờ khai 01/GTGT là dùng để kê những loại hóa đơn như thế nào?
:two:

bongtrang999

bongtrang999

Cao cấp
25/1/10
325
4
0
36
Cần Thơ
Chào cả nhà.
Cho mình hỏi tí. Công ty minh kinh doanh dịch vụ quán cafe, điểm tâm sáng. Có khách hàng muốn làm hợp đồng với cty mình hàng ngày giao cafe cho cty đó rồi cuối tháng xuất hoá đơn 1 lần luôn. Như vậy mình để dồn cuối tháng xuất có đúng luật ko, có cần làm hợp đồng với cty đó ko. Tại vì lúc trước mình cũng hay đi uống cf ở quán khác, để dồn rồi cuối tháng tới lấy hoá đơn 1 lần nhưng bên đó ko cộng dồn tất cả các bill lại ma xuất thành nhiều tờ. Họ giải thích rằng ko thể xuất 1 tờ hoá đơn giá trị nhiều được vì mỗi lần uống cf chỉ có vài trăm ngàn là nhiều. Ai đã làm qua rồi xin chỉ cho minh với. thanks.
Theo mình biết thì nếu mỗi hàng giá trị xuất hóa đơn k lớn thì mình có thể lập bảng kê cho từng ngày, sau đó cuối tháng thì dựa vào số tổng của bảng kê đó để xuất hóa đơn ra, kẹp bảng kê đó vào cuốn hóa đơn của bạn, còn k thì cứ 10 ngày bạn xuất 1 lần.

H

hmhuy

Guest
1/9/11
17
0
0
HCM
Xuất hóa đơn dịch vụ

Các anh chị nào có kinh nghiệm giải đáp hộ em với: cty em có dịch vụ sửa chữa nhưng các phụ tùng mua vào để thay thế hoặc sửa chữa toàn là hàng đã qua sử dụng (mua ơ những bải phế liệu) nên thường không có hóa đơn đầu vào của những Phụ tùng đó. Vậy khi em xuất hoa đơn sửa chữa với số tiền bao gồm cả Phụ tùng thay thế và Công sửa chữa luôn có được không ạh? (Nội dung trên hóa đơn chỉ ghi là: "Dịch vụ sửa chữa động cơ xe ô tô" và số tiền thanh toán là 30.000.000đ)
EM mới xuất hóa đơn dịch vụ lần đầu nên không biết làm thế nào cả

smiler090985

smiler090985

Trung cấp
8/4/10
77
3
8
Đồng Nai
Cả nhà ơi cho hỏi cái hóa đơn Cty mình xuất hàng khuyến mại cho khách hàng thì kê khai ở mục nào trong Phụ lục 01-1/GTGT (Bảng kê bán ra)?
Mục 5 - Hàng hóa không phải tổng hợp trên tờ khai 01/GTGT là dùng để kê những loại hóa đơn như thế nào?
Theo như lúc tập huấn thì phần đó chỉ kê khai bán hàng cho các đại lý hưởng hoa hồng. Mình chưa có làm phần này nữa nên cũng ko rành, để tìm hiểu thêm xem

Theo quy định tại điểm 2.4.a, mục IV, phần B, Thông tư số 129 /2008/TT- BTC ngày 26/12/2008 hướng dẫn thi hành Nghị định số 123/2008/NĐ-CP ngày 08 tháng 12 năm 2008 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Thuế giá trị gia tăng, trường hợp Công ty xuất hàng hoá để khuyến mãi khi lập hoá đơn GTGT trên hoá đơn ghi tên và số lượng hàng hoá, ghi rõ là hàng khuyến mại không thu tiền; dòng thuế suất, thuế GTGT không ghi, gạch chéo; không bắt buộc phải ghi đơn giá và thành tiền.

Hoá đơn hàng khuyến mãi không phát sinh số thuế GTGT phải nộp nên Công ty không phải kê khai các hoá đơn này trên Bảng kê hoá đơn, chứng từ hàng hoá, dịch vụ bán ra (mẫu số 01-1/GTGT).

Bạn thử xem lại coi có đúng như vậy k

Các anh chị nào có kinh nghiệm giải đáp hộ em với: cty em có dịch vụ sửa chữa nhưng các phụ tùng mua vào để thay thế hoặc sửa chữa toàn là hàng đã qua sử dụng (mua ơ những bải phế liệu) nên thường không có hóa đơn đầu vào của những Phụ tùng đó. Vậy khi em xuất hoa đơn sửa chữa với số tiền bao gồm cả Phụ tùng thay thế và Công sửa chữa luôn có được không ạh? (Nội dung trên hóa đơn chỉ ghi là: "Dịch vụ sửa chữa động cơ xe ô tô" và số tiền thanh toán là 30.000.000đ)
EM mới xuất hóa đơn dịch vụ lần đầu nên không biết làm thế nào cả
Nếu mình mua phụ tùng để sửa mà ko có hóa đơn thì mình ko thể đem chi phí đó vào giá vốn của dịch vụ dc, như thế thì thiệt cho dn.Còn việc bạn xuất hóa đơn dịch vụ bao gồm luôn cả chi phí mình bỏ ra đế lấy tiền của khách hàng thì đúng là như vậy, nếu gạt phần phụ tùng đó ra thì ko lẽ dn bạn lấy ít hơn 30tr được sao. bạn có thể nghiên cứu TT 130/2008 về các khoản "mua phế liệu của người trực tiếp thu nhặt, mua đồ dùng, tài sản của hộ gia đình, cá nhân đã qua sử dụng ..... " được lập bảng kê thu mua hàng hóa kèm theo chứng từ thanh toán...

Sửa lần cuối:
nghiadudaco

nghiadudaco

Cao cấp
21/7/11
1,059
20
38
37
Hải Hậu - Nam Định
Chỉ tiêu 5: “Hàng hoá, dịch vụ không phải tổng hợp trên tờ khai 01/GTGT”

NNT kê khai toàn bộ các hoá đơn bán HHDV bán hàng đại lý đối với đại lý bán đúng giá hưởng hoa hồng và các hoá đơn xuất hàng uỷ thác nhập khẩu vào nhóm chỉ tiêu này.

P

phieulang872003

Sơ cấp
27/5/10
15
0
0
hòa thành , tây ninh
xuất hoá đơn thế nào

Các ace giúp cho mình với, cty của mình có đăng ký ngành nghề kinh doanh là : Giáo dục nghề nghiệp mã ngành là 8532.
Vậy ace cho e hỏi là khi xuất hoá đơn cho các công ty khác thì mình phải xuất hoá đơn gì, hoá đơn có thuế GTGT hay k thuế, nếu có thuế GTGT là tính thuế bao nhiêu %
Giúp dùm e, đang cần gấp ! thanks all !

T

theluong

Guest
16/12/10
4
0
0
ha noi
viết hoá đơn dịch vụ sửa chữa ko ghi phần số lượng,đơn giá,đơn vị tính

Cả nhà ơi cho em hỏi với,công ty em chuyên làm dịch vụ sửa chữa khi xuất hoá đơn cho khách hàng bên em chỉ ghi phần nội dung là sửa chữa và tổng số tiền tthanh toán,không ghi các cột đơn vị tính,số lượng,đơn giá,như vậy hoá đơn bên em viết có hợp lệ ko ?,nếu kiểm tra có bi phạt ko,
bác nào biết giúp em với !
Em cám ơn

N

nguyennga0802

Guest
13/2/09
8
0
1
Hai Duong
Cách ghi hóa đơn cho hàng bán lẻ

Chào các bạn!
Các bạn cho mình hỏi nhé. Doanh nghiệp mình có bán lẻ mặt hàng bánh kẹo. Vậy khi xuất hóa đơn GTGT, tên người mua hàng mình sẽ ghi thế nào? Vì hàng ngày mình có bảng kê bán ra nhưng không có tên người mua. Các bạn giúp mình với nhé! Cảm ơn các bạn nhiều!

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Các ace giúp cho mình với, cty của mình có đăng ký ngành nghề kinh doanh là : Giáo dục nghề nghiệp mã ngành là 8532.
Vậy ace cho e hỏi là khi xuất hoá đơn cho các công ty khác thì mình phải xuất hoá đơn gì, hoá đơn có thuế GTGT hay k thuế, nếu có thuế GTGT là tính thuế bao nhiêu %
Giúp dùm e, đang cần gấp ! thanks all !

Căn cứ vào khoản 13 phần II_TT129 "... dạy nghề" thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT, Cty bạn vẫn sử dụng hoá đơn GTGT để xuất cho khách hàng tại dòng thuế suất không ghi mà phải gạch (/).

Cả nhà ơi cho em hỏi với,công ty em chuyên làm dịch vụ sửa chữa khi xuất hoá đơn cho khách hàng bên em chỉ ghi phần nội dung là sửa chữa và tổng số tiền tthanh toán,không ghi các cột đơn vị tính,số lượng,đơn giá,như vậy hoá đơn bên em viết có hợp lệ ko ?,nếu kiểm tra có bi phạt ko,
bác nào biết giúp em với !
Em cám ơn

Trường hợp của bạn hoá đơn xuất ra ghi như trên là không sai.

Chào các bạn!
Các bạn cho mình hỏi nhé. Doanh nghiệp mình có bán lẻ mặt hàng bánh kẹo. Vậy khi xuất hóa đơn GTGT, tên người mua hàng mình sẽ ghi thế nào? Vì hàng ngày mình có bảng kê bán ra nhưng không có tên người mua. Các bạn giúp mình với nhé! Cảm ơn các bạn nhiều!

Trường hợp bán hàng từ 200.000 trở lên thì bạn thực hiện như sau:
TT153
Trường hợp khi bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ từ 200.000 đồng trở lên mỗi lần, người mua không lấy hóa đơn hoặc không cung cấp tên, địa chỉ, mã số thuế (nếu có) thì vẫn phải lập hóa đơn và ghi rõ “người mua không lấy hoá đơn” hoặc “người mua không cung cấp tên, địa chỉ, mã số thuế”.
Trường hợp bán hàng dưới 200.000:
TT153
Cuối mỗi ngày, cơ sở kinh doanh lập một hoá đơn giá trị gia tăng hoặc hóa đơn bán hàng ghi số tiền bán hàng hoá, cung ứng dịch vụ trong ngày thể hiện trên dòng tổng cộng của bảng kê, ký tên và giữ liên giao cho người mua, các liên khác luân chuyển theo quy định. Tiêu thức “Tên, địa chỉ người mua” trên hoá đơn này ghi là “bán lẻ không giao hoá đơn

Cứ theo đó mà thực hiện.

H

hoai102

Sơ cấp
27/10/11
2
0
1
34
Hà Nội
hoá đơn bán lẻ hàng hoá

Các anh chị ơi chi em hỏi chút ah. công ty em phân phối tex nước inox. có bán lẻ và giao đại lý nhưng ko ai lấy hoá đơn cả. hàng còn tồn nhiều em kê vào bảng kê bán lẻ rùi viết HĐ ra đc ko và làm như thế nao. Tại bán lẻ nhưng số tiền lớn chứ ko phải nhỏ hơn 200 000đ. E chưa hiểu lăm.Các anh chị ai bit làm tn giup em với!:037:

A

august08

Sơ cấp
8/11/08
26
1
8
Ha noi
Cuối ngày E tập hợp các khách hàng bán lẻ vào bảng kê và xuất hóa đơn

T

thunderstone

Trung cấp
24/3/07
105
4
18
36
Tp. Hồ Chí Minh
Bạn tập hợp trên bảng kê cuối mỗi ngày và xuất HĐ theo bảng kê đó. Trên hóa đơn ghi rõ là "Người mua không lấy hóa đơn"

C

changhungdung

Sơ cấp
25/9/10
27
0
0
Bắc Giang
Có phải sử dụng hóa đơn GTGT cho hàng xuất khẩu theo thông tư 153 hay không??

Anh chị wkt giúp em giải đáp thắc mắc này với ạ
em đang có lô hàng sang tháng là xuất khẩu nhưng chỉ là hàng gia công với nước ngoài. Khi xuất hàng em sẽ viết 1 hóa đơn xuất khẩu, em không sử dụng hóa đơn GTGT nữa, vậy anh chị cho em hỏi nếu em viết hóa đơn xuất khẩu thì đơn giá là giá gia công trong hợp đồng hay giá trên invoice ạ, khi kê khai thuế em tính doanh thu dựa vào đâu ạ ( vì em không sử dụng hóa đơn GTGT)
mong anh chị góp ý kiến giúp em
:wall::wall::wall:

N

nokia6233

Guest
25/10/10
1
0
0
Hà nội
Viết hóa đơn theo ngày giao hàng?

Em nhờ mọi người tư vấn giúp em với. Công ty em là công ty FDI 100% vốn Nhật nằm ở KCN Phúc điền, hải dương. Công ty em có 6 khách hàng cũng là các công ty Nhật nằm
trong các KCN ở hải dương, hà nội... Kế toán bên em yêu cầu ngày viết hóa đơn phải sau ngày giao hàng, và khách hàng nào xuất hàng trước thì phải viết hóa đơn trước (trong cùng 1 tháng). Vậy mọi người tư vấn giúp em như vậy có đúng không? Vì đôi khi khách hàng bên em cần hóa đơn sớm để làm thủ tục hải quan. Cám ơn mọi người nhiều nhé.

T

tuvanketnoi

Guest
24/12/10
2
0
0
HCM
Các bạn cho mình hỏi nhé:
Câu 1:
Công ty mình là đại lý chuyên cho Mobifone: Thu cước hưởng hoa hồng. Vậy khoản hoa hồng do do Mobifone trả cho cty mình khi xuất hóa đơn có phải chịu thuế VAT không.
Câu 2:
Công ty mình mua tài khoản Mobi EZ có hóa đơn GTGT do bên đại lý EZ xuất cho Cty mình. Cty mình dùng tài khoản mobi EZ này để thanh toán cước trả sau cho khách hàng sử dụng dịch vụ của MObifone, và đồng thời dùng hóa đơn của Công ty xuất cho khách hàng sử dụng dịch vụ thông ti di động của Mobifone. như vậy có đúng không?
Thank các bạn đã quan tâm trả lời câu hỏi của mình.

ketoanducha12

ketoanducha12

Trung cấp
18/10/11
158
10
18
Hà Nội
ketoanducha.vn
Em nhờ mọi người tư vấn giúp em với. Công ty em là công ty FDI 100% vốn Nhật nằm ở KCN Phúc điền, hải dương. Công ty em có 6 khách hàng cũng là các công ty Nhật nằm
trong các KCN ở hải dương, hà nội... Kế toán bên em yêu cầu ngày viết hóa đơn phải sau ngày giao hàng, và khách hàng nào xuất hàng trước thì phải viết hóa đơn trước (trong cùng 1 tháng). Vậy mọi người tư vấn giúp em như vậy có đúng không? Vì đôi khi khách hàng bên em cần hóa đơn sớm để làm thủ tục hải quan. Cám ơn mọi người nhiều nhé.

Nghị định 51 và TT153 quy định khi suất hàng là phải xuất hóa đơn đồng thời luôn nên bạn nên ghi phiếu xuất kho cùng ngày với hóa đơn bạn ạ.

R

robottraicay

Sơ cấp
6/10/11
6
0
0
36
ha noi
Xuất hóa đơn 250 triệu thì phải ghi thế nào ạ?

Em mới làm kế toán chưa từng viết HĐ bao giờ.khách hàng muốn xuất hóa đơn 250 triệu thì em phải ghi trên HĐ thế nào ạ.mong các anh chị trả lời giúp e với.e cảm ơn nhiều ạ!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA