Hướng dẫn cách lập và sử dụng hóa đơn

• Thread starter Thanh Nam
  • Ngày gửi
lethanhphuongsb2

lethanhphuongsb2

Trung cấp
30/8/11
75
2
0
38
Đà Nẵng
Cả nhà cho em hỏi với ạ, bên công ty em có hợp đồng 90tr nhưng bên khách hàng sẽ làm 3 đợt như vậy thì khách hàng trả tiền đợt nào thì em viết hóa đơn đợt đó và viết là: thanh toán chi phí xây dựng đợt 1, khách hàng trả đợt 2 thì ghi là: thanh toán chi phí xây dựng đợt 2....hay sao ạ. Em gà mờ quá, mong cả nhà giúp đỡ em, em cảm ơn.

Nếu bên xây dựng thì nên viết Nội dung hoá đơn GTGT như sau:
- Khối lượng nghiệm thu hoàn thành đợt 1. Hạng mục: ABC. Công trình: XYZ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
kunkun 1

kunkun 1

Hạt cafe buôn mê
18/5/09
245
0
16
Sông Serepok
Chào cả nhà, hôm nay e có vấn đề này mong cả nhà giúp đỡ.
Cty e thành lập từ tháng 04/2010, chuyên sản xuất hàng trang trí nội thất bằng gỗ. Từ ngày chính thức hoạt động đến nay tuy có hđ đầu vào nhưng cty e chưa hề xuất 1 hoá đơn VAT nào cả ( vì chủ yếu làm hàng cho nhà dân). Có hoá đơn đầu vào từ tháng 8/2010 nhưng cty ko xuất hđ đầu ra thì bây giờ xuất được không.
Cảm ơn cả nhà trước, chúc cả nhà một ngày vui.:biggrinda

Làm hàng cho nhà dân cũng phải xuất Hoá đơn chứ bạn.
Thời điểm xuất hoá đơn đối với dịch vụ là khi dịch vu đã hoàn thành, đã cung ứng xong hoặc đã thu tiền.

H

heiwahnvn

Guest
2/8/10
2
0
0
Tay Ho- Ha Noi
Bên mình trong quá trình vận chuyển hàng hóa cho khách hàng có mua bảo hiểm hàng hóa (theo yêu cầu của khách hàng). Hóa đơn GTGT bên công ty Bảo hiểm xuất cho công ty mình. Hiện tại mình đang chuẩn bị xuất hóa đơn GTGT cho khách hàng nhưng không biết phần chi phí bảo hiểm có được tính thuế VAT không. Theo như một bạn tư vấn cho mình thì khoản đó bên mình khôg được tính VAT cho khách hàng nữa, vì khoản đó là khoản tính là trả thay, trả hộ thôi. Bạn nào cho mình lời khuyên về điều này với

N

nguyendiu1987

Trung cấp
1/6/11
60
0
6
37
hà nội
hóa đơn đầu vào ghi nội dung chung chung có kèm theo bảng kê nhưng hóa đơn đầu ra ghi theo bảng kê

Chào mọi người
Mọi người cho mình hỏi, hóa đơn đầu vào của bên mình ghi nội dung chung chung là Camera 102 thui không ghi thêm các phụ kiện kèm theo ( Chân đế, ...........) vì giá đó là đã bao gồm tất cả các phụ kiện rồi. Mà các phụ kiện chỉ được thể hiện trên bảng kê thui. Vậy mọi người cho mình hỏi hóa đơn đầu ra mình ghi chi tiết theo như bảng kê của nhà cung cấp có được không? Vì các phụ kiện kèm theo bên mình có tính tiền của khách hàng.

N

nguyenly241086

Trung cấp
13/1/11
64
0
0
37
Bắc Ninh
Chào mọi người
Mọi người cho mình hỏi, hóa đơn đầu vào của bên mình ghi nội dung chung chung là Camera 102 thui không ghi thêm các phụ kiện kèm theo ( Chân đế, ...........) vì giá đó là đã bao gồm tất cả các phụ kiện rồi. Mà các phụ kiện chỉ được thể hiện trên bảng kê thui. Vậy mọi người cho mình hỏi hóa đơn đầu ra mình ghi chi tiết theo như bảng kê của nhà cung cấp có được không? Vì các phụ kiện kèm theo bên mình có tính tiền của khách hàng.
Được bạn ah, camera và các phụ kiện đi kèm theo bảng kê chi tiết và bảng kê đó được kẹp cùng hóa đơn

G

gekkogekko

Sơ cấp
3/8/11
21
0
0
36
vinh
Nếu bên xây dựng thì nên viết Nội dung hoá đơn GTGT như sau:
- Khối lượng nghiệm thu hoàn thành đợt 1. Hạng mục: ABC. Công trình: XYZ.

dạ rồi ạ, em cảm ơn ạ, cho em hỏi luôn ạ, nếu là bên phần mềm thì sao ạ, ghi là thanh toán giai đoạn 1, giai đoạn 2 ạ... với lại cho em hỏi là ở liên 2 và liên 3 thì chữ ký bán hàng hoặc kế toan ký bằng giấy than luôn hay là ký bằng bút ạ,

K

ketoanitc

Guest
15/1/11
3
0
0
Hà Nội
Anh chi ơi !:D e mới vào làm cho mọt cty, ketoan kiem van phong cho cong ty vưa mới mở , e lại vừa mới ra trường .nên k ro lắm .mới thành lạp thì công ty cần những mẫu hoá đơn bán lẻ gì ạ...

H

haduc

Guest
17/6/08
5
0
0
Thanh Hoá
Lập hoá đơn GTGT cho phần dịch vụ nước ngoài

Thân gửi cả nhà!
Cả nhà giúp em vụ này với:
Em có 1 tour du lịch trọn gói bao gồm cả dịch vụ trong nước và nước ngoài, vậy khi xuất hoá đơn cho khách em phải xuất thế nào ah?
VD: Tổng doanh thu trọn gói là 100tr
trong đó chi phí trong nước là 50tr, chi phí ở nước ngoài là 30tr
vậy em tách làm 2 hoá đơn hay ghi trên 1 hoá đơn và giá trị thế nào?
Cả nhà hồi âm sớm giúp em nhé

M

mendangthi

Guest
13/10/09
17
0
1
37
bac kan
dạ rồi ạ, em cảm ơn ạ, cho em hỏi luôn ạ, nếu là bên phần mềm thì sao ạ, ghi là thanh toán giai đoạn 1, giai đoạn 2 ạ... với lại cho em hỏi là ở liên 2 và liên 3 thì chữ ký bán hàng hoặc kế toan ký bằng giấy than luôn hay là ký bằng bút ạ,[/QUOT
theo mình bên phần mềm cũng vậy thôi,còn
hóa đơn thì kí bằng mực sống tức là ko qua giấy than bạn ah

H

hangni88vn

Sơ cấp
9/1/10
22
0
1
tay ninh
Ghi tên hàng hóa dịch vụ trên Hóa Đơn GTGT

Chào cả nhà!
Em muốn hỏi có quy định nào về viết tên hàng hóa DV trên hóa đơn GTGT hay ko? Chẳng là, ngành nghề kinh doanh bên em là: "khám và điều trị bằng phương pháp bắt mạch, bấm huyệt, châm cứu". Thế khi bệnh nhân đến điều trị bằng các phương pháp trên, xuất hóa đơn e ghi dòng Tên HH DV là: "Chuẩn đoán điều trị " thì có đúng ko ạ? Em đã ghi rồi nhưng vẫn thấy lo nên hỏi nhờ cả nhà giáp đáp giúp e ạ.
Em cảm ơn nhiều!

G

gautruchq

Guest
20/9/11
3
0
0
Hà Nội
Hỏi về xuất hóa đơn GTGT bán hàng

Chào cả nhà,
Em có thắc mắc này rất mong được cả nhà giúp đỡ.
Công ty em mới thành lập, có nhập hàng về để kinh doanh. Hiện em mới tiến hành đặt in hóa đơn GTGT.
Vừa rồi công ty em có nhập lô hàng về, và mới bán được vài sản phẩm cho khách hàng làm mẫu nhưng chưa có hóa đơn để xuất đc hóa đơn GTGT. Vậy có ảnh hưởng gì ko ạ? Có thể xuất lại cho khách hàng khi cty em có hóa đơn GTGT ko ạ?
Và sắp tới khi kê khai báo cáo quý thuế TNDN thì phần doanh thu cho những sản phẩm đã bán kia ghi nhận thế nào ạ?
Mong được cả nhà chỉ giúp. Thanks!

nghiadudaco

nghiadudaco

Cao cấp
21/7/11
1,059
20
38
37
Hải Hậu - Nam Định
Chưa xuất dc HĐ vì chưa có HĐ thì làm gì có doanh thu?

C

CamOnDoi

Sơ cấp
5/9/11
13
0
0
TP.HCM
Chào cả nhà!
Em muốn hỏi có quy định nào về viết tên hàng hóa DV trên hóa đơn GTGT hay ko? Chẳng là, ngành nghề kinh doanh bên em là: "khám và điều trị bằng phương pháp bắt mạch, bấm huyệt, châm cứu". Thế khi bệnh nhân đến điều trị bằng các phương pháp trên, xuất hóa đơn e ghi dòng Tên HH DV là: "Chuẩn đoán điều trị " thì có đúng ko ạ? Em đã ghi rồi nhưng vẫn thấy lo nên hỏi nhờ cả nhà giáp đáp giúp e ạ.
Em cảm ơn nhiều!
Mình nghĩ là được, TT153 cũng không đề cập cụ thể đến tên HHDV bán ra chi tiết đâu bạn à.

Bên mình trong quá trình vận chuyển hàng hóa cho khách hàng có mua bảo hiểm hàng hóa (theo yêu cầu của khách hàng). Hóa đơn GTGT bên công ty Bảo hiểm xuất cho công ty mình. Hiện tại mình đang chuẩn bị xuất hóa đơn GTGT cho khách hàng nhưng không biết phần chi phí bảo hiểm có được tính thuế VAT không. Theo như một bạn tư vấn cho mình thì khoản đó bên mình khôg được tính VAT cho khách hàng nữa, vì khoản đó là khoản tính là trả thay, trả hộ thôi. Bạn nào cho mình lời khuyên về điều này với
Theo mình nghĩ, Hóa Đơn GTGT Cty BH xuất cho cty bạn -> HĐ mua vào, khi bạn tính tiền bán ra có bao gồm chi phí BH thì bạn cứ viết HĐ bình thường theo số tiền đã bỏ ra khi mua BH và giá bán (giá vốn), như vậy trên HĐ bán ra của bạn vẫn có tiền thuế GTGT của BH tương ứng với số thuế GTGT bạn đã đưa cho cty BH.

Sửa lần cuối:
B

bega

Trung cấp
18/2/06
109
0
16
358/9 dien bien phu
xuất hóa đơn thu chi hộ tiền điện-nước

Công ty mình ký HĐ thi công công trình với Cty A, tiền điện- nước trong thời gian thi công bên A thanh toán, tuy nhiên HĐGTGT là tên của Cty mình, nên Cty A yêu cầu xuất hóa đơn lại cho Cty A, khi xuất hóa đơn tiền nước cho A khoản phí BVMT mình thể hiện như thế nào cho đúng:
ví dụ:tiền hàng :100.000, thuế VAT (5%) : 5.000, phí BVMT : 4.000
tổng cộng 109.000đ.
Còn phần hạch toán Mình định khoản như sau :
Khi xuất hóa đơn : Nợ 1388,1331/Có 711
Cty A nộp tiền Nợ 111/Có 1388
Khi thanh toán cho điện - nước : Nợ 642/Có111.
Mình nghĩ định khoản 711 là không đúng nên tham khảo ý kiến các bạn giúp dùm. cám ơn nhiếu

H

hoaibi

Guest
anh chị ơi giúp em với .giờ em không biết phải làm sao .từ tháng 5/2010 đến nay cty kia xuất hóa đơn cho cty em .do không để ý giờ em mời phát hiện tên doanh nghiệp bị sai .trước đó thì đúng mà do thang nào cũng xuất nên sau này em ko để ý hôm qua e đi lấy hóa đơn mới phát hiện tên doanh nghệp bi sai "quảng cáo in ấn "nhưng người ta viết "in ấn quảng cáo" về kiểm lại thì thấy no sai từ tháng 5/2010 lận .gio e không biết xử lý thế nào .

B

bega

Trung cấp
18/2/06
109
0
16
358/9 dien bien phu
hoaibi ơi, em lập biên bản điều chỉnh hóa đơn, kê tất cả những hóa đơn sai : Mã HĐ,số HĐ, ngày tháng, nội dung sai, nội dung đúng sau khi điều chỉnh..., làm 02 bản Giám Đốc em ký vào chuyển qua cho bên xuất hóa đơn ký xác nhận, mội eên lưu 01 bản là OK rồi.
Thân

G

ged

Guest
12/10/11
1
0
0
34
Hà Nội
công ty thương mại và dịch vụ xuất hóa đơn nhân công như thế nào là đúng?

Xin chào các anh, các chị!
Em là thành viên mới của diễn đàn. Hiện em cũng mới tiếp xúc với công việc kế toán vì vậy mong được các anh chị giúp đỡ thêm.
Công ty bên em là công ty thương mại và dịch vụ về trang trí nội thất. Bên em thuê nhân công ngoài để trải thảm cho khách hàng (thảm của khách hàng). Bây giờ khách hàng yêu cầu xuất hóa đơn đỏ. Em phải làm như thế nào mới đúng?

H

hungtv2001

Guest
8/4/10
3
0
0
51
gewwe
Thực ra bạn hiểu cách ghi hóa đơn của đơn vị không thuộc hệ thống phân phối là sai rồi: Các ghi của nó là lấy tiền thanh toán
23.000 đ:1,1 ra giá hàng hóa là 20.909.09 và giá VAT là 23.000 - 20.909,09= 2.090,91 như vậy người mua phải trả tiền theo
hóa đơn là 23.000 đ/lít mà thôi. Có điều theo văn bản hướng dẫn của Tổng cục thuế và cục thuế Phú Yên thì phần thuế đã được đánh vào phí xăng dầu (Như vậy Cục sai rồi - Theo Bộ TC thì Thuế không được đánh vào phí). Cái sai nữa là hiểu các đại lý xăng dầu
không thuộc hệ thống phân phối mà rõ ràng theo Nghị định 84 đại lý Xăng dầu thuộc hệ thống phân phối của nhà Nhập khẩu cơ mà.
Mấy bác ở Cục thực ra cũng biết là sai rồi mà đợi mãi không chịu sửa.

Trường hợp các đơn vị không thuộc hệ thống phân phối là những nhà mua buôn xăng dầu về bán lại thì hóa đơn mới không có dòng phí xăng dầu.

Rất mong góp ý

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA