Trăm sự nhờ giúp đỡ!

• Thread starter Bathanh
  • Ngày gửi
B

Bathanh

Guest
11/1/05
316
4
0
Hà nội - VN
ketoan@ nói:
Xin lỗi Bathanh,
lạc đề hết cả rùi.........
Mục này là mục trăm sự nhờ giúp đỡ của Bathanh mà...
Mấy anh em có hỏi về font chữ thì có 1 mục khác mà......

PS; Stony giải thích thêm rồi "thể hiện" cái font gì gì thế kia........ @ vẫn chả hiểu...... hic....... Non-IT nó khổ thế đấy..... Pó tay.....

Ketoan@ xin thứ khác đi, ai lại cho lỗi bao giờ. ko chi thì bị chê là keo kiệt, cho thì áy náy.
Mục này là trăm sự nhờ giúp đỡ, BATHANH đâu dám chiếm dụng đất công làm tài sản riêng, nên đâu dám nhận sở hữu riêng.
Đúng không @?

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

StonyHeartedMan

Guest
2/10/04
306
2
0
Hà nội
www.vnuni.net
cothant nói:
Tiện đây cho em hỏi anh Stony chuyện này với: sao cái máy của em trên văn phòng lúc đầu thì ok, nhưng sau đó có ai phá gì đó mà giờ vào các trang web có tiếng Việt thì nó cứ loạn lên, không đọc được gì cả . VD: vào wkt thì vẫn đọc được, nhưng khi vào Vnexpress... em phải chuyển view: UTF-8 - vietnamese...hoặc vào chuyển font (lúc trước đâu cần phải vậy) ; còn vào trang nội bộ của công ty thì bó tay luôn, không làm sao để đọc được, em có thử cài lại các font ".Vn" nhưng cũng không có kết quả. Em thì dốt IT nên chẳng biết gì cả, anh chỉ giùm em : máy em nó bị cái gì và cách khắc phục nha anh, cám ơn anh nhiều...hi hi hi hi

Thế này thì mình cũng ... bó tay luôn rồi. Hic hic...

Trong Firefox chọn Charater Encoding 1 lần thôi: Unicode (Utf-8) (chả thấy vietnamese ở đâu cả). Trong IE, Chọn Encoding = Western European (Windows). Thường thì các trang web chẳng ai dùng font .vnTime đâu mà họ hay dùng Tahoma, Veranda, hay các fonts ... sans serif (ko có chân) khác. Chắc máy của cothant đã cài 1 chương trình nào đó đã thay hẳn các font Unicode chuẩn của Windows như Tahoma, Arial, Veranda, Time New Roman,... rồi.

V

vongphuc

Excel Fans Club
11/8/04
300
5
18
Ha Noi
StonyHeartedMan nói:
Nhân tiện đây, tớ giải thích kiểu Non-IT 1 chút về "font tiếng Việt": Khi người ta nói đến tiếng Việt trên máy tính, người ta thường nói đến 4 thứ như sau:
1. Bộ gõ tiếng việt: Vietkey, Unikey, ABC,... ==>> Công cụ, phần mềm gõ TViệt
2. Kiểu gõ: Telex, VNI... ==>> Cái này chỉ là thói quen gõ tiếng Việt (chẳng liên quan gì đến việc đọc hay ko đọc được tiếng Việt cả)
3. Bảng mã: TCVN3, Vienamese Locale CP 1258, UniCode (hic, lại UNI),...
4. Fonts: Arial, Ms Sans Serift, Tahoma, .vnTime, v.v.... ==>> Style của font chữ

Vì trước kia mình phải giải thích cho khá nhiều người khi họ hỏi tại sao họ ko đọc/viết được fonts chữ tiếng Việt trên máy tính và qua đó mình nhận ra là có rất nhiều người ko hệ phân biệt được các concepts ở trên.
Anh ơi, 4 thứ trên nó quan hệ với nhâu như thế nào ạ ? Khổ thân cho khá nhiều người không làm sao đọc được

K

ketoancon

Giang hồ quy ẩn
30/7/04
94
8
0
HCM
Pó tay!!!

Các bác cho em spam 1 bài, chỉ một bài thôi! Em kể cho các bác nghe câu chuyện sau:
Công ty X cần tuyển một kế toán. Có hai ứng viên xuất sắc ngang nhau lọt vào vòng sau cùng làm Kế toán trưởng không biết chọn ai. Cuối cùng ông nói:Em nào lên webketoan nói sao cho Tranvanhung, Bathanh và/hoặc Gia Linh chịu bỏ dấu khi viết bài để cho mọi người dễ đọc thì công ty X sẽ nhận vào làm! Một tháng sau, cả hai ứng viên cùng đến công ty xin ...rút đơn về! hehehe.

B

Bathanh

Guest
11/1/05
316
4
0
Hà nội - VN
ketoancon nói:
Các bác cho em spam 1 bài, chỉ một bài thôi! Em kể cho các bác nghe câu chuyện sau:
Công ty X cần tuyển một kế toán. Có hai ứng viên xuất sắc ngang nhau lọt vào vòng sau cùng làm Kế toán trưởng không biết chọn ai. Cuối cùng ông nói:Em nào lên webketoan nói sao cho Tranvanhung, Bathanh và/hoặc Gia Linh chịu bỏ dấu khi viết bài để cho mọi người dễ đọc thì công ty X sẽ nhận vào làm! Một tháng sau, cả hai ứng viên cùng đến công ty xin ...rút đơn về! hehehe.

kính phục kính phục!
Bathanh xin sửa lỗi, xin sửa lỗi!

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Hey, bác ketoancon ơi, hai nhân vật đó có bác phải không ?
Quái lạ thật đấy, trên web này chỉ có 3 nhân vật không đọc được bài viết của mình, thật không hiểu. Không biết bây giờ đã thấy đường chưa nhỉ bác ktcon ?

XIANGQIANG

XIANGQIANG

KL-OT
7/3/04
312
1
0
41
Up in the air
tranvanhung nói:
Hey, bác ketoancon ơi, hai nhân vật đó có bác phải không ?
Quái lạ thật đấy, trên web này chỉ có 3 nhân vật không đọc được bài viết của mình, thật không hiểu. Không biết bây giờ đã thấy đường chưa nhỉ bác ktcon ?
hi` hi`, hôm qua em dùng mozilla để đọc, mới thấu hiểu sao 2 bác ketoanconStony kêu ghê đến vậy, đúng là không thể đọc được, trong khi đó, dùng IE đọc thì không có vấn đề gì.... tại sao thế ạ?

BácTVH ới, vậy có 4 người kêu rồi nhé... bác xem thế nào đi ạ...

H

highland

Guest
Sẵn đây cũng cho em hỏi 1 chút vì em chẳng biết hỏi ở đâu cả.

Em thì chẳng biết tý gì về IT cả. Mà máy chủ trên cty em thị lại thường xảy ra sự cố,thế là chẳng vào được chương trình kế toán đang dùng.
Cho em hỏi là nếu gặp sự cố đấy thì kiểm tra = cách nào, trong khi các máy con thì có thể nhìn thấy lẩn nhau, chỉ có máy chủ thì không vô được.Trên máy chủ nếu không ai đụng vào thì có thể đổi IP address không vậy?
Em xin cảm ơn!

H

handsome

Guest
Đọc được chết liền .......................!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

Chính xác là 5 và còn nữa.................

H

handsome

Guest
To phonuicao
Đầu tiên phải kiểm tra phần cứng, ví dụ dây cáp truyền, .........
Sau là kiểm tra phần mềm
Vào run
Gõ cmd
Vào màn hình DOS
Gõ ping << khoảng trắng >> địa chỉ của 1 máy con bất kỳ
Sau đó là xem thử chàng có nhận ra nàng ko ? ( có reply .........)
Nếu ko nhận ra nhau thì cái này thuộc về IT thứ thiệt rồi , với Handsome chỉ có thể nói "pó tay" , nhờ nhân viên kỹ thuật xuống thôi , có lẽ phải cài lại phần mềm , tốt nhất là vậy , còn nếu không thì hệ thống đó chừng vài chục triệu thôi ah, phonuicao chắc là bán phở đắt lắm , cứ phá thoải mái .....

H

highland

Guest
To handsome!
"phonuicao chắc là bán phở đắt lắm , cứ phá thoải mái ....." câu này nghĩ là gì vậy? phonuicao không hiểu.

HaiTam

HaiTam

Nguyễn Hải Tâm
Thành viên BQT
7/11/02
2,177
594
113
TP.HCM
www.webketoan.vn
Vấn đề font chữ theo mình nguyên nhân sâu xa là do Tiếng việt mình dùng mẫu tự la tinh nhưng lại có dấu. Trong bộ mã 8-bit thì chỉ có ký tự a-z, 1-9 và những ký tự đặc biệt. Thế thì để thể hiện chữ có dấu người ta phải dùng một trong 2 cách mã hóa khác nhau:
- Tổ hợp: để thể hiện chữ "á" người ta kết hợp ký tự a và ký tự dấu sắc
- Dựng sẳn: người ta lấy một mã của một ký tự đặc biệt vẽ sẳn một ký tự "á"
Mỗi cái có ưu và nhược điểm khác nhau. Unicode cũng có 2 loại như thế.
Đại khái như thế bởi vì dùng nhiều từ chuyên môn quá thì lại phải giải thích nữa mà mình đâu phải dân IT :)

Theo mình có lẽ do 2 bạn set bộ gõ trên máy về chế độ khác bình thường nên trình duyệt thể hiện không đúng.
Kinh nghiệm cá nhân
- Bộ gõ: Unikey và chọn bảng mã Unicode.
- Trình duyệt Firefox: Tools - Options - General - Languages - Default Character Encoding chọn Unicode (UTF-8) thì sẽ đọc được tất cả. Bài của tranvanhung cũng đọc được mặc dù dấu hơi lệch về phía sau.

Sửa lần cuối:
S

StonyHeartedMan

Guest
2/10/04
306
2
0
Hà nội
www.vnuni.net
VNgeek nói:
Bài của tranvanhung cũng đọc được mặc dù dấu hơi lệch về phía sau.

Đấy nhé Hùng + BatHanh + GL ơi, ko phải chỉ có máy của mình đâu nhé. Đã có 1 người và giờ thêm bác VNgeek cũng bị đây nè. Đọc thì đọc được nhưng...toét mắt nếu bài viết quá dài thôi (mà toàn bác post bài nhiều). Tại các bác cứ chọn Vietnamese Locale CP 1258 để gõ Tviệt trên YM đấy mà.

Với lại các máy nào ko check ô Vietnamese dưới đây đều bị "triệu chứng" đó thôi. Chỉ có điệu mọi người ngại ko nói. Hê hê...

Đính kèm

38.9 KB · Lượt xem: 65
Sửa lần cuối:
B

Bathanh

Guest
11/1/05
316
4
0
Hà nội - VN
thôi mà!
Nhà em đã xin lỗi rồi nhưng vẫn tái phạm
vì nhà E cũng phải dùng YM thường xuyên như trên WKT này vậy.
Nên các bác ráng cấu hình lại ngôn ngữ giúp.
Chỉ có 4 người kêu thôi mà. bao giờ quá bán thành viên kêu thì nhà em sẽ không tái phạm nữa.
Được không vậy?
Nhà em có thuốc bổ mắt TOBICOM đó, bác chịu khó uống đỡ đi, nhé!
nhà em đa tạ lắm lắm.

C

CNN

Cao cấp
14/3/03
506
2
0
ĐH KTQD
Hic, nói tới chuyện type tiếng Việt trên fr. Mình không thể làm sao đó để không cần phải mở Vietkey, unikey,...mà vẫn type được tiếng Việt sao anh? Em ở office thì không sao, nhưng nếu dùng net ở ngoài nhiều lúc không biết xoay sở sao ---> phải sang trang khác type rồi copy - paste, như bài post này nè.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA