Tổng hợp các câu hỏi về "Thuế nhà thầu"

• Thread starter The Hoang
  • Ngày gửi
F

fy29

Guest
Chi nhánh Công Ty và Thuế nhà thầu --- Đau đầu...

Dear Anh, chị
Hôm qua em lên cục thuế được một số hướng dẫn như sau
- Công ty K có trụ sở chính tại Hà Nội ký kết hợp đồng làm đại lý với nhà thầu ABC
- Công ty K có chi nhánh ở Hải Phòng và chi nhánh ở HCM
- Công ty K ở HN và 02 chi nhánh đều có con dấu MST riêng, hoá đơn riêng

Hôm qua cục thuế Hải Phòng có trả lời em như sau mà em lăn tăn quá. Kính mong cao thủ giúp đỡ
- Họ nói:
1. Chi nhánh không được nộp thuế nhà thầu. Mà phải là trụ sở chính ký hợp đồng --> nộp hộ thuế nhà thầu
2.
vì trụ sở chính ký hợp đồng với nhà thầu nên chi nhánh ko có tư cách pháp nhân nên
đối với chi nhánh ở Hải Phòng và HCM khi phát hành hoá đơn thu hộ hãng ABC thì phải dùng hoá đơn và MST của trụ sở chính đặt tại HN. Không được dùng hoá đơn tại chi nhánh.

em thắc mắc quá không biết có thông tư nào nói về vấn đề này không?

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Khóa học Quản trị dòng tiền
F

fy29

Guest
Các cao thủ WKT ơi

Cục thuế vừa hướng dẫn cụ thể là chi nhánh công ty không được dùng hoá đơn của chi nhánh để phát hành hoá đơn thu hộ Hãng tàu mà phải dùng hoá đơn của trụ sở chính.
Nhưng khi em hỏi là văn bản nào thì họ nói là đọc về thuế nhà thầu.

Cao thủ nào biết giúp em với

M

milkyway112

Guest
22/3/08
28
1
1
hanoi
Trong hợp đồng với nhà thầu A có quy đinh
giá trị ước tính: 10 đ
Thuế tndn: 10x5%=0.5 đồng
tổng giá trị thể hiện trên hợp đồng là : 10.5 đồng
và trong hợp đồng có quy đinh là tổng giá trị hd k bao gồm thuế gtgt (và bên vn sẽ chịu mức thuế này)
vậy anh chị nào cho em công thức tính thuế gtgt được ko ạ
em cám ơn anh chị nhiều
Giá trị HĐ là 10
Xem xem HĐ đó là về hh dịch vụ nào? có thuộc đối tượng chịu VAT k? Nếu có thì tra trong TT 134 xem tỉ lệ GTGT trên DT chịu thuế của nó là bao nhiêu, xem thuế suất của nó ở TT 129 là bao nhiêu. Rồi tính VAT= 10 x % GTGT chịu thuế x thuế suất.
Tính TNDN cũng phải xem trong TT 134 thì tỉ lệ thuế TNDN là bao nhiêu với hđồng đó, rồi tính CIT= (DT - VAT) x tỉ lệ % thuế TNDN
Nói chung nên đưa ra trường hợp cụ thể. Hỏi chung chung thế này khó nói lắm.

M

milkyway112

Guest
22/3/08
28
1
1
hanoi
Các cao thủ WKT ơi

Cục thuế vừa hướng dẫn cụ thể là chi nhánh công ty không được dùng hoá đơn của chi nhánh để phát hành hoá đơn thu hộ Hãng tàu mà phải dùng hoá đơn của trụ sở chính.
Nhưng khi em hỏi là văn bản nào thì họ nói là đọc về thuế nhà thầu.

Cao thủ nào biết giúp em với
Cái này e nên hỏi a cục thuế í. Kiểu trả lời của các a bên thuế hiểu chết liền.hehe

K

ketoanweb84

Cao cấp
23/2/09
291
0
0
33
hn
Cả 2 khoản trên cty bạn đều phải kê khai thuế Nhà
thầu theo TT05.Sang 2009 đã có Thông tư sửa đổi, bạn nên đọc kỹ để kê khai bổ xung. Về nguyên tắc, thuế nhà thầu sẽ được khấu trừ/tính vào chi phí nhưng với điều kiện bạn phải kê khai kịp thời đúng thời hạn, nếu kê khai chậm ngoài việc bị xử phạt chậm KK còn không đượctính vào CP hoặc không được khấu trừ.:rotfl:

Thuế nhà thầu tính vào chi phí cho doanh nghiệp trong nước hay nước ngoài vậy bạn?
Theo 134, thuế NT là khoản thuế mà NTNN phải nộp cho VN.
DN trong nước có trách nhiệm nộp hộ NTNN ( đối với trường hợp NTNN ko thực hiện chế độ kế toán VN)
Như vậy DN trong nước đâu có được khấu trừ vào chi phí đâu

K

Kieu11

Sơ cấp
26/8/09
22
0
0
TPHCM
Cty mình được thành lập từ năm 1998. Đầu năm 2009, có sự thay đổi BGĐ nên đã Cty mẹ (Nhật Bản) có hợp đồng với cty Luật (Việt Nam) tư vấn luật và điều chỉnh giấy phép đầu tư, thay đổi, bổ sung người đại diện pháp luật tại Việt Nam làm việc tại cty mình. Cty mẹ đã thanh toán hết số tiền cho cty Luật, nay Cty mẹ yêu cầu cty mình thanh toán lại số tiền mà họ đã chi trả cho cty Luật. Cty mình đã thanh toán cho cty mẹ rồi, vậy cho mình hỏi mình có phải nộp thuế nhà thầu không cho cty mẹ không? chỉ mình cách tính thuế TNDN va GTGT luôn. Mình hạch toán thế nào? Giúp mình với. Thanks!

Theo như bên mình đã làm trước đây, bạn phải có hợp đồng hoàn trả chi phí chi hộ giữa Việt Nam và Nhật, đồng thời phải có những chứng từ chứng minh những chi phí này thực sự là chi cho hoạt động kinh doanh của phía Việt Nam. Như vậy, Bạn sẽ không phải đóng thuế nhà thầu cho trường hợp chi hộ này.

K

Kieu11

Sơ cấp
26/8/09
22
0
0
TPHCM
Ko có cao thủ nào biết sao?
Hic

Theo mình hiểu, nếu Chi nhánh của bạn hạch toán phụ thuộc thì theo hướng dẫn của Thuế, vì con dấu riêng chưa hẳn là chi nhánh hạch toán độc lập. Bạn kiểm tra lại nhé

K

Kieu11

Sơ cấp
26/8/09
22
0
0
TPHCM
Thuế nhà thầu cho hợp đồng đại lý

Công ty nước ngoài không có tư cách pháp nhân Việt Nam, làm hợp đồng đại lý với 1 công ty Việt Nam để ký gửi hàng bán tại Việt Nam. Như vậy có mấy loại hợp đông đại lý? các loại thuế mà công ty nước ngoài phải nộp? thủ tục hóa đơn, chứng từ?

Theo Một số người nói sẽ có 2 dạng hợp đồng đại lý:

1.hợp đồng đại lý do nước ngoài ấn định giá bán : Nước ngoài sẽ đóng thuế VAT hàng nhập mà không được hoàn lại, thuế nhập khẩu và thuế nhà thầu cho tất cả doanh số bán hàng do phía Việt Nam bán được

2.hợp đồng đại lý do Việt Nam ấn định giá bán : Nước ngoài sẽ trả tiền thuế nhà thầu cho mỗi hóa đơn hàng xuất bán cho Việt Nam (khác với hợp đồng mua bán bình thường-không cần đóng thuế nhà thầu)

Cho mình hỏi còn dạng hợp đồng đại lý nào nữa không? và các loại thuế kể trên cho từng trường hợp có đúng không

Giúp mình nhé
Cảm ơn rất nhiều

T

Thuynganbr

Guest
28/4/09
1
0
0
47
ba ria
Thuế nhà thầu

Xin xhào chi hội Web kế toán!
Mình đã vào đọc trang web này, mình cảm thấy rất thú vị và bổ ích cho công việc của mình đang làm.
Hiện nay mình đang bị vướng về cách hạch toán về thuế GTGT và thuế TNDN của nhà thầu.
hợp đồng ký với nhà thầu nước ngoài là 100.trđ đã bao gồm thuế .
Nay mình trả tiền cho nhà thầu theo từng đợt và cơ quan thuế nơi mình đăng ký kê khai thuế nhà thầu yêu cầu cty mình nộp thuế hộ cho nhà thầu nước ngoài . Cty mình đã nộp có GNTiền của kho bạc.
Trong đó GSử thuế VAT là : 10tr , thuế TNDN là 10 Tr, tiền phạt nộp chậm do bên mình nộp chậm là 0.5tr
Các hạch toán như thế nào? và tiền thuế GTGT đầu vào nộp hộ có được khấu trừ k? Anh chị nào biết chỉ dùm mình. xin cảm ơn nhiều.

DVD

DVD

Kẻ khù khờ thế kỷ
Hi. cả nhà, mình cũng có câu hỏi liên quan đến thuế nhà thầu đây....

1. Công ty mình có hợp đồng được ký kết với nhà thầu nước ngoài từ năm 2008 nhưng đến bây giờ chưa đăng ký mã số nộp thuế cho nhà thầu nước ngoài, không biết mình bây giờ đi đăng ký thì có gặp vấn đề gì lớn không...???

2. Hiện tại công ty mình đang nợ một khoản tiền thuế nhà thầu rất lớn, nhưng vì lý do khách quan mình không nộp tờ khai và kê khai số thuế nhà thầu nói trên, vì nếu kê khai mà không có tiền nộp thuế thì bị phạt là chậm nộp thuế => Phải nộp số tiền lớn.
Nhưng nếu không kê khai thì chỉ bị phạt vì chậm nộp tờ khai thôi.
Các bác có mưu nào cao hơn không chỉ bảo cho đệ tử với.....

K

ketoanweb84

Cao cấp
23/2/09
291
0
0
33
hn
thuế nhà thầu - Gấp gấp gấp

Tại TT 134, E thấy có một VD như thế này:
Công ty A ở Việt Nam ký hợp đồng mua dây chuyền máy móc thiết bị cho Dự án Nhà máy xi măng với Công ty B ở nước ngoài. Tổng giá trị Hợp đồng là 100 triệu USD (không bao gồm thuế GTGT), bao gồm giá trị máy móc thiết bị là 80 triệu USD, giá trị dịch vụ hướng dẫn lắp đặt, giám sát lắp đặt, bảo hành, bảo dưỡng là 20 triệu USD.
Nghĩa vụ thuế TNDN của Công ty B đối với Giá trị hợp đồng được xác định như sau:
- Thuế TNDN được tính riêng đối với giá trị dây chuyền máy móc thiết bị nhập khẩu (80 triệu USD) và tính riêng đối với giá trị dịch vụ (20 triệu USD) theo từng tỷ lệ thuế TNDN theo quy định.

Em muốn hỏi là Theo như ví dụ trên, ở TT 134 thì phần giá trị hàng hóa vẫn phải chịu thuế TNDN thuế nhà thầu.
Vậy Tại TT 05, phần hàng hóa có chịu thuế TNDN thuế nhà thầu ko? Trích dẫn?

T

thuhanhvirbac

Trung cấp
5/4/06
139
0
16
Hanoi
Công ty em chuẩn bị ký hợp đồng hoa hồng với 1 Cty ở Ấn Độ. Họ giới thiệu cho Cty em xuất hàng sang Nga và hưởng hoa hồng. Vậy em hỏi, khi em chuyển tiền hoa hồng cho Cty ở Ấn Độ,họ có phải chịu thuế nhà thầu ( VAT + TNDN) tại VN k?Tỉ lệ doanh thu tính thuế, thuế suất cho mỗi loại thuế ( nếu có) thế nào chỉ giúp em với. Thanks

T

thuhanhvirbac

Trung cấp
5/4/06
139
0
16
Hanoi
Chi phí marketing tại nước ngoài

Công ty mình 100% xuất khẩu nguyên liệu chè. Hàng tháng, mình phải gửi mẫu chè sang 1 phòng thí nghiệm của Đức để test thuốc trừ sâu và thuỷ ngân. Nếu pass thì mình thông báo với nhà cung cấp trong nước để chuẩn bị xuất hàng. Nếu fail thì nhà CC phải làm lại mẫu để Cty test lại, và họ fải đảm bào mẫu chuyến hàng đi thử fải giống hàng xuất. Từ 2006, mình đã phải trả tiền phí cho dvụ test ở Đức nhưng k ai đề cập đến thuế nhà thầu cả. Mình mới kế nhiệm nên băn khoăn k biết có phải nộp k. Đây là dvụ FS tại nước ngoài nhưng có gốc thu nhập tài VN - là Cty mình. Giá TT là NET. Nếu phải nộp thuế nhà thầu thì Cty mình là người trả. TH bên Đức họ đã nộp thuế cho khoản thu nhập FS ở VN trong mấy năm qua rồi thì giải quyết thế nào với thuế VN (nếu loại hình dvụ đó fải nộp thuế nhé).

Thêm nữa, mình ký hđ với 1 Cty ở Pakistan thay Cty mình quảng bá sp trên thị trường chè thế giới. Hàng năm mình trả tiền theo invoice. Vậy loại hình này có thuộc dạng chịu thuế nàh thầu k?

Mình cần gấp lắm để chốt BCTC. Xin cảm ơn.

Mình post lại câu trả lời của Cục Thuế Hà nội để bạn nào có gặp TH giống Cty mình biết nhé. Cả hai loại hình trên do FS doanh thu tại nước ngoài nên KHÔNG THUỘC DIỆN chịu thuế nhà thầu theo TT 05 cũng như TT 134 nhé. Chúc vui

Marlboro

Marlboro

Yes, I can !
27/7/08
739
19
18
Hà Nội
www.google.com
Cho mình hỏi về bộ hồ sơ nộp để khai và nộp hộ thuế nhà thầu nước ngoài, bạn nào đã từng làm rồi thì chỉ cho mình với nhé, TKs.

Z

zhoulong

Trung cấp
1/11/06
95
0
0
Hà nội
www.chungta.com
Bác tham khảo thông tư 134/2008/TT-BTC và thông tư 85 nhé.

T

Ton Phuong Linh

Sơ cấp
8/11/09
49
0
6
Ha Noi
Các bạn ơi giúp mình với, Công ty mình chuẩn bị ký hợp đồng tư vấn thiết kế với nhà thầu Hong Kong, giá trị gói thầu chưa thuế là 7.600.000 USD.
Mình thính thuế nhà thầu như này:
Doanh thu tính thuế GTGT = 7.600.000/1-(50%*10%)=8.000.000
Trong đó: 50% là tỉ lệ GTGT tính trên Dthu
10% là thuế suất thuế GTGT đối với dịch vụ tư vấn.
GTGT = Dthu tính thuế * tỉ lệ GTGT tính trên Dthu = 8.000.000 * 50%= 4.000.000
Thuế GTGT = 4.000.000 * 10% = 400.000

** Doanh thu tính thuế TNDN = DTh chưa thuế/ 1-(tỉ lệ thuế TNDN trên DT tính thuế) = 7.600.000/1-0,05= 8.000.000.
Thuế TNDN = 8.000.000 * 5% = 400.000

Các bạn cho mình hỏi mình làm như vậy có đúng không?

T

tungc4

Trung cấp
19/5/07
60
0
0
40
nha trang
Các bạn ơi giúp mình với, Công ty mình chuẩn bị ký hợp đồng tư vấn thiết kế với nhà thầu Hong Kong, giá trị gói thầu chưa thuế là 7.600.000 USD.
Mình thính thuế nhà thầu như này:
Doanh thu tính thuế GTGT = 7.600.000/1-(50%*10%)=8.000.000
Trong đó: 50% là tỉ lệ GTGT tính trên Dthu
10% là thuế suất thuế GTGT đối với dịch vụ tư vấn.
GTGT = Dthu tính thuế * tỉ lệ GTGT tính trên Dthu = 8.000.000 * 50%= 4.000.000
Thuế GTGT = 4.000.000 * 10% = 400.000

** Doanh thu tính thuế TNDN = DTh chưa thuế/ 1-(tỉ lệ thuế TNDN trên DT tính thuế) = 7.600.000/1-0,05= 8.000.000.

Các bạn cho mình hỏi mình làm như vậy có đúng không?

Chào bạn,

Theo TT 134 tại điểm 3.1.1, mục III, phần B:
3.1.a) Doanh thu tính thuế TNDN
Doanh thu tính thuế TNDN là toàn bộ doanh thu không bao gồm thuế GTGT, chưa trừ các khoản thuế phải nộp (nếu có) mà Nhà thầu nước ngoài, Nhà thầu phụ nước ngoài nhận được. Doanh thu tính thuế TNDN được tính bao gồm cả các khoản chi phí do Bên Việt Nam trả thay Nhà thầu nước ngoài, Nhà thầu phụ nước ngoài (nếu có).

Vì vậy, đối với thuế nhà thầu trong trường hợp giá chưa bao gồm thuế, bạn phải tính phần thuế TNDN trước, sau đó mới tính đến thuế GTGT. Bạn tính sai chỗ thuế GTGT rồi

Cụ thể:
** Doanh thu tính thuế GTGT= 8.000.000/(1-50%*10%)= 8.421.053
Thuế GTGT phải nộp =8.421.053*50%*10%= 421.053

Tổng số thuế bạn phải nộp: 821.053
(lưu ý: mình ko tính số thù lao được hưởng đâu nhé)

V

Violet0905

Trung cấp
6/2/09
50
0
0
Thu Duc
Chào các anh chị WKT

Em có trường hợp này mong nhờ anh chị giúp đỡ:

Cty em bán hàng cho cty nước ngoài đơn giá là 10, và đã thu tiền.
Sau đó bên em chiết khấu thanh toán 2 cho bên nước ngoài. Trong trường hợp này có thuộc diện quản lý của Thuế Nhà Thầu không?

Xin cám ơn!
Cẩm Tú

P

phuong thao pham

Guest
3/2/10
4
0
0
TP.HCM
Em chào các anh chị!
Xin được nhờ các anh chị trả lời giúp em vấn đề về thuế nhà thầu vì Công ty em lần đầu tiên gặp tình huống này nên em chưa rõ tính như thế nào.
- Công ty em Liên danh với 1 đối tác ở nước ngoài để thực hiện dự án tại Việt Nam.
- Đối tác Nước ngoài cung cấp vật tư, thiết bị và một số chuyên gia:
+ giá trị VTTB khoảng 1.000.000usd
+ nhân công chuyên gia khoảng 100.000usd
- Còn Công ty em thì thực hiện việc xây lắp.
Em mong nhận được sự giúp đỡ từ các anh chị về cách tính thuế nhà thầu cho trường hợp trên của Công ty em.
Em cảm ơn.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA