Tổng hợp các câu hỏi về "Thuế nhà thầu"

• Thread starter The Hoang
  • Ngày gửi
H

hoamoclan1

I'm coming back...
9/4/10
377
4
0
39
HCM
Cty Mình chuyên về DV Tư vấn hoạt động, Mình có trả cho Cty nước ngoài các khảo sau:
1. Phí sử dụng tên : 5000 usd / tháng.
2. 50% doanh số khi một hợp đồng của Cty mình tư vấn cho khách hàng kết thúc. ( VD có một HĐ tư vấn cho cho khách hàng mình 1 tỷ kết thúc)
Vậy mình phải đóng thuế nhà thầu như thế nào?
Mong các bạn giúp mình vói nhé.
Cám ơn nhiều.

Not understand, bạn phải nói rõ hơn; là Công ty nước ngoài cung cấp cho bạn là dịch vụ gì; còn cái vụ 50% doanh số là sao nữa?
Không hiểu sẽ không chính xác.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tincoi1608

Guest
8/12/06
27
0
0
Đồng Nai
Phí 5000 USD là phí Cty mình sd tên của Cty kia tại VN.

Trong H Đồng ký kết thì mình bên Cty kia họ hổ trợ bên minh kỷ thuật tư vấn. Và Cty mình phải trả cho họ 50% tiền khi một hợp đồng mình tư vấn cho khách hàng kết thúc (VD như mình tư vấn cho KHàng của mình một hợp đồng 1tỷ, thì khi hoàn thành hợp đồng này mình phải thanh toán cho bên kia 500tr,)

Không biết vậy rỏ hơn chưa ah

H

hoamoclan1

I'm coming back...
9/4/10
377
4
0
39
HCM
Trong H Đồng ký kết thì mình bên Cty kia họ hổ trợ bên minh kỷ thuật tư vấn. Và Cty mình phải trả cho họ 50% tiền khi một hợp đồng mình tư vấn cho khách hàng kết thúc (VD như mình tư vấn cho KHàng của mình một hợp đồng 1tỷ, thì khi hoàn thành hợp đồng này mình phải thanh toán cho bên kia 500tr,)

Vậy thì rõ rồi; thì bạn phải tính thuế nhà thầu thôi theo biểu thuế của thuế nhà thầu gồm thuế GTGT và thuế TNDN

Bạn xem thêm thông tư 134/2008/TT-BTC ngày 31 tháng 12 năm 2008 trong đó có quy định rõ

Lưu ý: Bạn phải xem lại khỏan phí bạn trả cho bên kia là gross hay net trước khi tính.

T

tincoi1608

Guest
8/12/06
27
0
0
Đồng Nai
Mình đọc rồi, mà vẫn không hĩu :( Nên mới lên đây nè :(

H

hoamoclan1

I'm coming back...
9/4/10
377
4
0
39
HCM
T

tincoi1608

Guest
8/12/06
27
0
0
Đồng Nai
Hic, thì em đưa VD như vậy bác tính thử em phải đóng bao nhiêu tiền về khoả thuế nhà thầu giúp em :(

H

hoamoclan1

I'm coming back...
9/4/10
377
4
0
39
HCM
H

hoamoclan1

I'm coming back...
9/4/10
377
4
0
39
HCM

Giả sử số bạn trả cho họ là số net chưa có thuế thì bạn phải gross up lên:
- Phí sử dụng tên: Gross up for CIT: 5.000 $ * (1-5%) = 5.263
CIT: 5.263 $ * 5% = 263$
Gross up for VAT: 5.263 $ * (1-50%*10%) = 5.540
VAT: 5.540$ * 10%*50% = 277$

- Phí dịch vụ tư vấn: Cách tính tương tự như trên

Còn đối với trường hợp mà số bạn chi cho họ là số Gross thì bàn phải khấu trừ lại số thuế này trước khi chuyển tiền cho họ và cách tính như sau:
- Phí sử dụng tên: VAT: 5.000 $ * 50% *10% = 250$
CIT: (5.000 $ - 250$) * 5% = 238$
- Phí dịch vụ tư vấn tương tự công thức trên.

S

simba1001

Guest
7/11/07
16
0
0
Hồ Chí Minh
Cty Mình chuyên về DV Tư vấn hoạt động, Mình có trả cho Cty nước ngoài các khảo sau:

1. Phí sử dụng tên : 5000 usd / tháng.
2. 50% doanh số khi một hợp đồng của Cty mình tư vấn cho khách hàng kết thúc. ( VD có một HĐ tư vấn cho cho khách hàng mình 1 tỷ kết thúc)

Vậy mình phải đóng thuế nhà thầu như thế nào?

Mong các bạn giúp mình vói nhé.

Cám ơn nhiều.
Thuế nhà thầu phải đóng thay cho nhà thầu nước ngoài là thuế GTGT và thuế TNDN. Cách xác định thuế chi tiết như thế nào bạn tham khảo TT 134/2008/TT-BTC ngày 31/12/2008, TT 197/2009/TT-BTC ngày 09/10/2009.

Sửa lần cuối:
S

sakura0201

Sơ cấp
5/12/08
12
0
0
Hanoi
Công ty em quốc tịch Singapore, có VPDD tại Hà Nội, cung cấp dịch vụ cho 1 công ty tại Việt Nam, giá trị hợp đồng NET. Bên em yêu cầu cty VN nộp CIT và VAT. Họ không đồng ý vì như vậy họ phải trả quá nhiều. Theo anh chị,làm sao để thuyết phục họ chịu khoản thuế này mà đừng có kêu ca như vậy. Vì em thấy ở đầu diễn đàn có giải thích về việc khấu trừ loại thuế CIT mà em vẫn chưa hiểu lắm.
Theo em suy đoán thì khoản thu nhập từ hợp đồng NET này vẫn phải chịu thuế TNDN tại Singapore.
Từ truớc đến giờ, đây là công ty đầu tiên kêu ca viêc họ phải nộp thuế nhà thầu thay bên em.

T

thang2

Sơ cấp
8/6/10
9
0
1
Tp. Hồ Chí Minh
Công ty mình có thuê một người chuyên gia nước ngoài sang VN để giảng dạy và đào tạo nhân viên trong lĩnh vực kỹ thuật, công nghệ mới. Trường hợp này thì Cty mình phải đóng thay cho chuyên gia các loại thuế gì và thuế xuất là bao nhiêu vậy ? Bạn nào biết giúp mình với ? Cảm ơn nhìu nhìu!

M

metholau

Guest
14/5/08
6
0
1
46
HN
Cả nhà ơi, cho em hỏi một vấn đề liên quan đến Thuế nhà thầu nước ngoài. Đó là nếu bên em mua hàng hóa tại kho ngoại quan: trường hợp giao hàng tại kho ngoại quan và trường hợp giao hàng tại công ty em thì các trường hợp này có phải chịu thuế nhà thầu không? Cách tính thuế ra sao? Nếu có hoặc không thì theo công văn hướng dẫn nào.

Cám ơn cả nhà nhiều lắm.

L

LoanThuan

Sơ cấp
18/7/08
8
0
0
49
76 Dien bien Phu Q 1
Cả nhà ơi, cho em hỏi một vấn đề liên quan đến Thuế nhà thầu nước ngoài. Đó là nếu bên em mua hàng hóa tại kho ngoại quan: trường hợp giao hàng tại kho ngoại quan và trường hợp giao hàng tại công ty em thì các trường hợp này có phải chịu thuế nhà thầu không? Cách tính thuế ra sao? Nếu có hoặc không thì theo công văn hướng dẫn nào.

Cám ơn cả nhà nhiều lắm.[/QUOTE]

L

LoanThuan

Sơ cấp
18/7/08
8
0
0
49
76 Dien bien Phu Q 1

Cám ơn cả nhà nhiều lắm.

Bạn không nói rõ là người bán có cung cấp kèm dịch vụ gì cho cty bạn hay không vì ít khi nào giao hàng theo điều kiện DDU/DDP tại công ty bạn mà không kèm DV nào.
Tuy nhiên, khi họ giao hàng tại kho ngoại quan, cty bạn làmn thủ tục NK thì không thuộc trường hợp chịu thuế nhà thầu. Nêu họ giao hàng tại cty bạn thì phải chịu thuế nhà thầu. Khi trả tiền, bạn không khấu trừ VAT, chỉ khấu trừ 1% TNDN. Lưu ý là họ không thể làm thủ tục HQ, mà cty Bạn sẽ khai HQ nhưng toàn bộ chi phí phát sinh cho đến khi hàng giao tại cty Bạn sẽ do họ chịu.

Trong trường hợp bán hàng có kèm DV cho cty Bạn như tư vấn đào tạo, lắp đặt,...thì toàn bộ giá trị HD chịu thuế nhà thầu kể cả giao hàng tại kho ngoại quan cho bạn.Cách tính thuế trong trường hợp này tùy thuộc HD có tách giá trị hàng hóa và dịch vụ hay không

V

vhh

Trung cấp
9/8/05
54
0
6
TPHCM
Trích .....................Khi trả tiền, bạn không khấu trừ VAT, chỉ khấu trừ 1% TNDN...............
Rõ hơn 1 chút là nếu tách được gtri dịch vụ thì vẫn phải nộp VAT cho phần DV,phần gtri hàng hoá không phải nộp VAT, còn TNDN thì nộp cho giá trị hàng hoá và phần dịch vụ,

D

dophuongngoc

Guest
7/9/07
3
0
0
HN
CHào các bác,
e có một câu hỏi thế này ah. Cty em là cty thương mai chuyên nhập khảu thiết bị mạng bao gồm cả phần mềm và dịch vụ bảo hành phần cứng cho thiết bị. Về phần mềm thì tất nhiên là chịu thuế nhà thầu rồi còn về dịch vụ bảo hành thì như thế này. Khi mua phần cứng là bao giờ cũng mua kèm dịch vụ bảo hành 1 hoặc 2,3 năm cho nó và trong hợp đồng có tách biệt ra giá trị phần mềm, giá trị phần cứng và giá trị bảo hành. nếu thiết bị có hỏng thì mình làm thủ tục tạm xuất tái nhập để bên nước ngoài sửa xong thì lại nhập về, không phát sinh thêm chi phí gì vì mình đã mua ngay từ đầu rồi.Tuy nhiên việc bảo hành thiết bị này lại thực hiện ở nước ngoài và tiền mua dịch vụ bảo hành lại trả trước rồi, e không rõ là như vậy mình có phải nộp thuế nhà thầu cho phần mua bảo hành này không. Vì trong thông tư 134 có nói là dịch vụ sửa chữa máy móc thiết bị được thực hiện ở nước ngoài thì không là đối tượng chiụ thuế nhà thầu. Các cao nhân cho ý kiến ah

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA