Tổng hợp các câu hỏi về "Thuế nhà thầu"

• Thread starter The Hoang
  • Ngày gửi
The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Chào các bạn,
Ai biết trường hợp này vui lòng giúp mình với nhé:
Sếp mình chuẩn bị cho đi tham dự khóa đào tạo quản trị do 1 cty ở Thái Lan tổ chức tại Việt Nam, cty này không cư trú tại Việt Nam. Họ yêu cầu thanh toán trực tiếp cho họ (chuyển tiền đi Thái Lan). Như vậy trường hợp này có phải nộp thuế nhà thầu nước ngoài hay ko? Nếu có thì tính thuế suất như thế nào? VD: chi phí khóa học thanh toán cho họ là 1.300USD.
Xin cám ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
Chào các bạn,
Sếp mình chuẩn bị cho đi tham dự khóa đào tạo quản trị do 1 cty ở Thái Lan tổ chức tại Việt Nam, cty này không cư trú tại Việt Nam. Họ yêu cầu thanh toán trực tiếp cho họ (chuyển tiền đi Thái Lan). Như vậy trường hợp này có phải nộp thuế nhà thầu nước ngoài hay ko? Nếu có thì tính thuế suất như thế nào? VD: chi phí khóa học thanh toán cho họ là 1.300USD.
Xin cám ơn.
Trường hợp của bạn nếu chỉ thể hiện như bạn viết thì chắc chắn sẽ phải nộp thuế nhà thầu dịch vụ rồi (9,75%). Tuy nhiên bạn có thể giảm thuế bằng cách bóc tách các chi phí không chịu thế nhà thầu của chuyến đi ra (vd như chi phí vé máy bay, chi phí khách sạn, chi phí ăn uống...nếu có hóa đơn)
Thân,

L

Luis LOC

Guest
3/6/08
35
1
8
TP.HCM
Chào các bạn,
Xin cám ơn.

Chia xẻ cùng bạn nhé:

- Theo TT05-2005-BTC, đối tượng áp dụng thuế NTNN ". . .Tổ chức nước ngoài, cá nhân nước ngoài kinh doanh nhưng không hiện diện tại Việt Nam, có thu nhập phát sinh tại Việt Nam, kể cả các khoản thu nhập từ chuyển giao công nghệ, thu nhập về tiền bản quyền, thu nhập từ hoạt động kinh doanh dịch vụ khác của các cá nhân người nước ngoài không hiện diện thương mại tại Việt Nam.". Do đó, Cty tại Thái Lan thực hiện tổ chức khoá học quản trị tại Việt Nam nên bị thuế nhà thầu nước ngoài.

- Thực hiện việc tính thuế NTNN cho khoản thanh toán tiền học phí như sau:
+ Phải xác định khoản tiền Usd 1.300 bao gồm thuế TNDN hay không bao gồm thuế TNDN (NET hay GROSS).
+ Do Cty Thái Lan không có thực hiện sổ sách kế toán VN: nên áp dụng phương pháp ấn định (deemed method).
+ Usd 1.300 phải được quy đổi giá trị VND. Thuế suất TNDN (dịch vụ = 5%). Thuế suất VAT ( không chịu thuế VAT - mục 1.11 TT32-2007 ).

- Tính toán:
+ Nếu giá trị Usd 1.300 giá trị NET: (tính trên giá trị Usd, kê khai bắt buộc phải bằng VND)
Doanh thu tính thuế TNDN = 1.300 /(1-5%) = 1.368,42 Usd.
Thuế TNDN = 1.368,42 Usd x 5% = Usd 68.42.
Khi thanh toán : Usd 1.300 cho Cty Thái Lan, và Usd 68.42 kê khai và nộp thuế NTNN.

+ Nếu giá trị Usd 1.300 giá trị GROSS: (tính trên giá trị Usd, kê khai bắt buộc phải bằng VND)
Thuế TNDN = Usd 1.300 x 5% = Usd 65.
Khi thanh toán : Usd (1.300 - 65) cho Cty Thái Lan, và Usd 65 kê khai và nộp thuế NTNN.

Thân chào,

Bạn Hat, thuế suất bạn tính như thế nào để được 9.75%? và tính như thế nào? mình không hiểu?

Thân chào,

Sửa lần cuối:
S

soncdc

Guest
23/2/07
2
0
0
45
hà nội
Chia xẻ cùng bạn nhé:

- Theo TT05-2005-BTC, đối tượng áp dụng thuế NTNN ". . .Tổ chức nước ngoài, cá nhân nước ngoài kinh doanh nhưng không hiện diện tại Việt Nam, có thu nhập phát sinh tại Việt Nam, kể cả các khoản thu nhập từ chuyển giao công nghệ, thu nhập về tiền bản quyền, thu nhập từ hoạt động kinh doanh dịch vụ khác của các cá nhân người nước ngoài không hiện diện thương mại tại Việt Nam.". Do đó, Cty tại Thái Lan thực hiện tổ chức khoá học quản trị tại Việt Nam nên bị thuế nhà thầu nước ngoài.

- Thực hiện việc tính thuế NTNN cho khoản thanh toán tiền học phí như sau:
+ Phải xác định khoản tiền Usd 1.300 bao gồm thuế TNDN hay không bao gồm thuế TNDN (NET hay GROSS).
+ Do Cty Thái Lan không có thực hiện sổ sách kế toán VN: nên áp dụng phương pháp ấn định (deemed method).
+ Usd 1.300 phải được quy đổi giá trị VND. Thuế suất TNDN (dịch vụ = 5%). Thuế suất VAT ( không chịu thuế VAT - mục 1.11 TT32-2007 ).

- Tính toán:
+ Nếu giá trị Usd 1.300 giá trị NET: (tính trên giá trị Usd, kê khai bắt buộc phải bằng VND)
Doanh thu tính thuế TNDN = 1.300 /(1-5%) = 1.368,42 Usd.
Thuế TNDN = 1.368,42 Usd x 5% = Usd 68.42.
Khi thanh toán : Usd 1.300 cho Cty Thái Lan, và Usd 68.42 kê khai và nộp thuế NTNN.

+ Nếu giá trị Usd 1.300 giá trị GROSS: (tính trên giá trị Usd, kê khai bắt buộc phải bằng VND)
Thuế TNDN = Usd 1.300 x 5% = Usd 65.
Khi thanh toán : Usd (1.300 - 65) cho Cty Thái Lan, và Usd 65 kê khai và nộp thuế NTNN.

Thân chào,

Bạn Hat, thuế suất bạn tính như thế nào để được 9.75%? và tính như thế nào? mình không hiểu?

Thân chào,
Cho mình hỏi tí mình chwa hiểu cách tính này lắm nhw ví dụ của bạn mình phải trả thêm tiền cho đối tác hay phần tiền ngoài giá thoả thuận ví dụ thuê chuyên gia đến Việt Nam làm việc với giá 1300 thì phần còn lại Cty phải chi trả cho ai và nhw thế nào.

T

thuhanhvirbac

Trung cấp
5/4/06
139
0
16
Hanoi
Có phải nộp thuế nhà thầu không?

Công ty mình 100% xuất khẩu nguyên liệu chè. Hàng tháng, mình phải gửi mẫu chè sang 1 phòng thí nghiệm của Đức để test thuốc trừ sâu và thuỷ ngân. Nếu pass thì mình thông báo với nhà cung cấp trong nước để chuẩn bị xuất hàng. Nếu fail thì nhà CC phải làm lại mẫu để Cty test lại, và họ fải đảm bào mẫu chuyến hàng đi thử fải giống hàng xuất. Từ 2006, mình đã phải trả tiền phí cho dvụ test ở Đức nhưng k ai đề cập đến thuế nhà thầu cả. Mình mới kế nhiệm nên băn khoăn k biết có phải nộp k. Đây là dvụ FS tại nước ngoài nhưng có gốc thu nhập tài VN - là Cty mình. Giá TT là NET. Nếu phải nộp thuế nhà thầu thì Cty mình là người trả. TH bên Đức họ đã nộp thuế cho khoản thu nhập FS ở VN trong mấy năm qua rồi thì giải quyết thế nào với thuế VN (nếu loại hình dvụ đó fải nộp thuế nhé).

Thêm nữa, mình ký hđ với 1 Cty ở Pakistan thay Cty mình quảng bá sp trên thị trường chè thế giới. Hàng năm mình trả tiền theo invoice. Vậy loại hình này có thuộc dạng chịu thuế nàh thầu k?

Mình cần gấp lắm để chốt BCTC. Xin cảm ơn.

Hanhcthn

Hanhcthn

Trung cấp
16/6/08
71
3
8
Hà Nội
Công ty mình 100% xuất khẩu nguyên liệu chè. Hàng tháng, mình phải gửi mẫu chè sang 1 phòng thí nghiệm của Đức để test thuốc trừ sâu và thuỷ ngân. Nếu pass thì mình thông báo với nhà cung cấp trong nước để chuẩn bị xuất hàng. Nếu fail thì nhà CC phải làm lại mẫu để Cty test lại, và họ fải đảm bào mẫu chuyến hàng đi thử fải giống hàng xuất. Từ 2006, mình đã phải trả tiền phí cho dvụ test ở Đức nhưng k ai đề cập đến thuế nhà thầu cả. Mình mới kế nhiệm nên băn khoăn k biết có phải nộp k. Đây là dvụ FS tại nước ngoài nhưng có gốc thu nhập tài VN - là Cty mình. Giá TT là NET. Nếu phải nộp thuế nhà thầu thì Cty mình là người trả. TH bên Đức họ đã nộp thuế cho khoản thu nhập FS ở VN trong mấy năm qua rồi thì giải quyết thế nào với thuế VN (nếu loại hình dvụ đó fải nộp thuế nhé).

Thêm nữa, mình ký hđ với 1 Cty ở Pakistan thay Cty mình quảng bá sp trên thị trường chè thế giới. Hàng năm mình trả tiền theo invoice. Vậy loại hình này có thuộc dạng chịu thuế nàh thầu k?

Mình cần gấp lắm để chốt BCTC. Xin cảm ơn.
Cả 2 khoản trên cty bạn đều phải kê khai thuế Nhà
thầu theo TT05.Sang 2009 đã có Thông tư sửa đổi, bạn nên đọc kỹ để kê khai bổ xung. Về nguyên tắc, thuế nhà thầu sẽ được khấu trừ/tính vào chi phí nhưng với điều kiện bạn phải kê khai kịp thời đúng thời hạn, nếu kê khai chậm ngoài việc bị xử phạt chậm KK còn không đượctính vào CP hoặc không được khấu trừ.:rotfl:

I

isuru129

Guest
8/6/07
62
0
0
duc trong -lam dong
Thanh toán cho cty mẹ có phải nộp thuế nhà thầu không?

Cty mình được thành lập từ năm 1998. Đầu năm 2009, có sự thay đổi BGĐ nên đã Cty mẹ (Nhật Bản) có hợp đồng với cty Luật (Việt Nam) tư vấn luật và điều chỉnh giấy phép đầu tư, thay đổi, bổ sung người đại diện pháp luật tại Việt Nam làm việc tại cty mình. Cty mẹ đã thanh toán hết số tiền cho cty Luật, nay Cty mẹ yêu cầu cty mình thanh toán lại số tiền mà họ đã chi trả cho cty Luật. Cty mình đã thanh toán cho cty mẹ rồi, vậy cho mình hỏi mình có phải nộp thuế nhà thầu không cho cty mẹ không? chỉ mình cách tính thuế TNDN va GTGT luôn. Mình hạch toán thế nào? Giúp mình với. Thanks!

T

Tran Minh Huong

Guest
5/5/09
1
0
0
Hanoi
Nhờ tư vấn về thuế nhà thầu

Tớ làm ở VPĐD có Công ty mẹ ở Singapore. Bên tớ đang có cái thầu ở Việt nam và cần phải ước tính trước các chi phí để tham gia thầu. Hiện tại trong tay tớ có 2 thông tư: 05/2005 và 134/2008 rồi, nhưng có một số điều chưa thông lắm. Vì lần đầu tiên tớ làm về loại hình này nên các bác tư vấn được càng nhiều càng tốt:

1. Công ty tớ cung cấp hàng hoá và cả dịch vụ (lắp đặt, thử nghiệm) tại VN, nhưng cũng mua một số thiết bị (spareparts) tại Việt nam để dùng cho gói thầu này (có thể dùng hợp đồng thầu phụ, hoặc mua lẻ trên thị trường), vậy thì chi phí mua thiết bị này có phải chịu thuế nhà thầu không?

2. Trong các dịch vụ tại VN thì bên tớ cung cấp cả training cho bên VN (chuyên gia của Singapore đến VN đào tạo cho các kỹ sư VN của bên mua máy móc), và training tại nước ngoài (đưa các chuyên gia VN sang đào tạo tại Singapore) và bên tớ chịu toàn bộ các chi phí này, thì cách tính thuế nhà thầu cho phí này như thế nào?

Rất mong nhận được tư vấn của các bác,

Xin cảm ơn nhiều.

D

dang vien

Cao cấp
22/7/08
324
1
18
DN
1. thuế nhà thầu chỉ tính thuế cho thu nhập của các đối tác ngoài Việt Nam. Vì vậy spare part mua tại VN đã chịu các loại thuế tại VN điều chỉnh nên không phải nộp thuế nhà thầu cho trường hợp này.
2. Hợp đồng bạn phải ghi rõ là bao gồm thuế hay chưa ?. Nếu xác định được cụ thể việc tính bạn có thể tham khảo theo hướng dẫn trong thông tư 134.

J

juz247

Guest
15/5/09
1
0
0
36
HCM
Cách tính thuế nhà thầu trong trường hợp này!

Trong hợp đồng với nhà thầu A có quy đinh
giá trị ước tính: 10 đ
Thuế tndn: 10x5%=0.5 đồng
tổng giá trị thể hiện trên hợp đồng là : 10.5 đồng
và trong hợp đồng có quy đinh là tổng giá trị hd k bao gồm thuế gtgt (và bên vn sẽ chịu mức thuế này)
vậy anh chị nào cho em công thức tính thuế gtgt được ko ạ
em cám ơn anh chị nhiều

F

fy29

Guest
Hỏi về thuế nhà thâu?

Hỏi về thuế nhà thầu?
Em xin lấy ví dụ sau
Công ty A là đại lý bán đúng giá và hưởng hoa hồng cho hãng tàu O_0
- Năm 2008 thì phí bốc xếp cho container 20'' là 70 USD (hàng đi châu Á)
- Sang năm 2009
+ Trước thuế 70 USD
+ Sau thuế: 70/ (1-10%*50%*50%) = 70/0.975 = 71,79 USD
+ VAT nhà thầu = 71,79 *2.5% = 1,79 USD
------------
Theo em hiểu thuế nhà thầu là nghĩa vụ phải nộp khi hãng tàu 0_0 phát sinh thu nhập tại lãnh thổ việt nam (không có cơ sỏ tại Việt Nam)
Nhưng trong trường hợp trên em thấy nó lại đánh vào người mua hàng thì phải --> cụ thể
+ 2008 --> người mua chỉ thanh toán 70 USD
+ 2009 ---> người mua phải thanh toán 71,79 USD

Nếu em hiểu sai vấn đề trên xin các cao thủ chỉ thêm
+ Đối với công ty A: sẽ hạch toán khoản thuế nhà thầu trên như thế nào?
Nợ 131: Phải thu khách hàng 71,79 USD
Có 331: thu hộ hãng tàu.......70,00 USD
Có 339: thuế nhà thầu............1,79 USD

Khi làm báo cáo thuế tháng thì khoản 1,79 USD này em làm theo form nào? có dùng trên HTKK 2.0 được không?

+ Đối với người mua hàng thì người ta có được khấu trừ khoản 1,79 USD này không? và sẽ hạch toán ntn?

+ Đối với nhà nước khoản thuế nhà thầu 1,79 USD --> có phải là một khoản thu không?

+ Đối với hãng tàu 0_0 họ có giấy tờ chứng nhận gì để khai báo đối với cơ quan thuế bên nước họ không?

Quả thực em như ếch ngồi đáy giếng, hiểu biết mù mờ quá
Xin các cao thủ chỉ giúp cho em

em xin vô cùng cám ơn

D

Dumbledore

Guest
19/9/08
17
2
0
44
HCMC
Xin góp ý một số điểm:

1. Thuế nhà thầu về nguyên tắc là đánh trên nhà thầu, tuy nhiên trong trường hợp này bạn thỏa thuận hợp đồng net (tức có gì đi nữa thì nhà thầu vẫn nhận đúng 70) do đó bạn mới kết luận là người mua hàng phải trả thuế này.

2. 1.79 USD cty VN đã nộp sẽ được hạch toán và đầu vào của VAT trong tháng, được khấu trừ. Đối với các dịch vụ khác có thêm thuế TNDN nhà thầu thì khoản TNDN đưa vào chi phí tính thuế TNDN của cty VN.

3. Nhà thầu nước ngoài sẽ không được xin khấu trừ thuế (tax credit) đối với khoản VAT này vì nó là gián thu. Đối với các dịch vụ khác vừa nộp VAT vừa nộp CIT thì chỉ có phần CIT nhà thầu có thể xin credit ở nước họ. Lúc đó tùy theo luật thuế của nước họ mà họ yêu cầu cung cấp chứng từ, có nước chỉ cần biên lai thuế do cty VN trả là đủ, có nước yêu cầu có cục thuế xác nhận, lúc đó cty VN làm công văn gởi cục thuế xác nhận số thuế CIT đã nộp để họ xin tax credit ở nước ngoài.

Cheers

• Like
Reactions: ldv
DVD

DVD

Kẻ khù khờ thế kỷ
Thuế nhà thầu - Xin chỉ giáo

Các bạn cho mình hỏi chút nhé:
- Một công ty của Hà lan ký hợp đồng làm thầu phụ của công ty DVD. Công ty của Hà lan này không có tư cách pháp nhân tại Việt nam nên công ty Của DVD phải đăng ký mã số thuế 13 chữ số tại cục thuế địa phương và nộp thuế (Gọi là thuế nhà thầu) cho công ty của Hà lan nói trên.
- Mọi người giúp mình xem là khi đăng ký mã số thuế 13 chữ số nói trên thì phải cần những thủ tục gì và theo mẫu hay hướng dẫn tại thông tư nào vậy.
Các bác giúp em với nhé. (Có hậu tạ)...

T

thanhnha0606

Guest
29/12/07
35
0
0
any where
Chào bạn,

Thủ tục cũng không khó khăn gì lắm đâu
1. Đến cơ quan thế xin mẫu tờ khai đăng ký mã số thuế
2.Photo hợp đồng với nhà thầu nước ngoài
3.Nếu hợp đồng viết bằng tiếng Anh thì dịch sang tiếng Việt và đóng dấu treo của công ty vào.

Chúc bạn thành công.

T

thanhnha0606

Guest
29/12/07
35
0
0
any where
Bạn Đumbldore ơi,

Công ty mình cũng có kê khai thuế nhà thầu hàng tháng, nhưng mình chỉ được khấu trừ phần thuế GTGT nhà thầu thôi. Theo như bạn nói thì mình khoản thuê TNDN được đưa vào chi phí tình thuế TNDN của công ty VN, có thông tư nào hướng dẫn không vậy, chỉ giúp mình với.

D

Dumbledore

Guest
19/9/08
17
2
0
44
HCMC
Mình không rõ là BTC/TCT có công văn nào hướng dẫn cụ thể không, nhưng điều này là hiển nhiên vì nếu ký hợp đồng giá 100, gross thì thuế VAT giả định 5 đồng, thuế TNDN giả định 5 đồng nữa thì 5 đồng VAT đã được đưa vào input, chi phí thuê ngoài của doanh nghiệp là 95 đồng, toàn bộ sẽ đưa vào chi phí.

Suy luận tương tự với trường hợp hợp đồng net (có một số cty nhầm cho rằng nếu ký hợp đồng net thì không được đưa khoản thuế TNDN vào chi phí).

Về nguyên tắc phần thuế TNDN coi là một phần chi phí trả cho nhà thầu, chứ không xem là chi phí thuế TNDN để mà căn cứ vào danh mục chi phí không được trừ trong TT130 để bác.

Bạn cứ yên tâm mà áp dụng vì đây là thực tế các cty đang áp dụng.

T

thuan

Guest
20/3/05
8
0
0
pleiku - gia lai
Hỏi về thuế nhà thầu

Công ty mình có ký hợp đồng vay vốn với ngân hàng Pháp, như vậy thì phần lãi vay của hợp đồng này có phải đóng thuế nhà thầu nước ngoài không? có được miễn thuế nhà thầu như theo hiệp định tránh đánh thuế hai lần giữa Việt Nam và Pháp không? Mình tìm mãi mà không thấy hiệp định này như thế nào cả. Nếu ai có thì cho mình xin với nha, cảm ơn nhiều.

D

Dumbledore

Guest
19/9/08
17
2
0
44
HCMC
Công ty mình có ký hợp đồng vay vốn với ngân hàng Pháp, như vậy thì phần lãi vay của hợp đồng này có phải đóng thuế nhà thầu nước ngoài không? có được miễn thuế nhà thầu như theo hiệp định tránh đánh thuế hai lần giữa Việt Nam và Pháp không? Mình tìm mãi mà không thấy hiệp định này như thế nào cả. Nếu ai có thì cho mình xin với nha, cảm ơn nhiều.

Theo hiệp định với Pháp thì sẽ được miễn thuế đối với lãi tiền vay. Bạn PM địa chỉ email mình sẽ gởi bản hiệp định này cho.

D

Dumbledore

Guest
19/9/08
17
2
0
44
HCMC
Cả 2 khoản trên cty bạn đều phải kê khai thuế Nhà
thầu theo TT05.Sang 2009 đã có Thông tư sửa đổi, bạn nên đọc kỹ để kê khai bổ xung. Về nguyên tắc, thuế nhà thầu sẽ được khấu trừ/tính vào chi phí nhưng với điều kiện bạn phải kê khai kịp thời đúng thời hạn, nếu kê khai chậm ngoài việc bị xử phạt chậm KK còn không đượctính vào CP hoặc không được khấu trừ.:rotfl:

Theo TT134 về thuế nhà thầu áp dụng từ 2009:

Mã:
Hướng dẫn tại Thông tư này không áp dụng đối với:
....

3. Tổ chức, cá nhân nước ngoài có thu nhập từ dịch vụ được cung cấp và tiêu dùng ngoài Việt Nam.

4. Tổ chức, cá nhân nước ngoài thực hiện cung cấp dịch vụ dưới đây cho tổ chức, cá nhân Việt Nam mà các dịch vụ được thực hiện ở nước ngoài:
- Sửa chữa phương tiện vận tải (tàu bay, động cơ tàu bay, phụ tùng tàu bay, tàu biển), máy móc, thiết bị (kể cả đường cáp biển, thiết bị truyền dẫn), có bao gồm hoặc không bao gồm vật tư, thiết bị thay thế kèm theo;
- Quảng cáo, tiếp thị;
- Xúc tiến đầu tư và thương mại;
- Môi giới bán hàng hóa;
.......
Như vậy cả 2 dịch vụ trên đều KHÔNG chịu thuế nhà thầu.

• Like
Reactions: chim se

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA