Kế toán trong công ty xây dựng

• Thread starter nguyenmaithuy
  • Ngày gửi
N

ngoanhtc

Sơ cấp
5/6/13
7
0
0
tỉnh Thanh Hoá
Ðề: Kế toán trong công ty xây dựng

Bạn làm bảng kê mua hàng hóa dịch vụ không có hóa đơn ấy. Vẫn là chi phí hợp lý mà

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

Tinhnguyenqn

Sơ cấp
19/2/14
7
0
0
33
Quảng Nam

Chào cả nhà, mình cũng mới vào làm ở cty xây dựng,cty chỉ có một người làm ktoan là mình, nhân công bên cty mình toàn bộ thuê ngoài. Các bạn cho mình hỏi các bước làm kế toán xây dựng là như thế nào ạ!

Sửa lần cuối:
K

Kieuoanh92

Guest
22/5/13
31
1
3
Thái Bình

E đang làm bài thực tập tại công ty xây dựng, mọi người cho e hỏi:
Trong tháng cty thuê nhân công ở bên ngoài về sơn tường có HDGTGT, phần CP này được cty hạch toán vào TK622 theo đk: N622, N133, C1411.
Khi e làm bài thực tập thì có phải đưa vào TK334 ko ạ?
e ko hiểu phẩn này lắm, mong mọi người giúp đỡ!

T

trunghuong

Guest
16/5/08
12
0
1
41
Hà tây

Trong tháng cty thuê nhân công ở bên ngoài về sơn tường có HDGTGT, phần CP này được cty hạch toán vào TK622 theo đk: N622, N133, C1411.
Ko đưa vào 334, sao bên e lại hạch tóan vào 141? Cái này chỉ hạch toán khi là ng của cty tạm ứng thôi chứ.
Em hạch tóan vào 331, như là ng bán hàng và cung cấp dịch vụ khác thôi.

H

haihien9984

Sơ cấp
12/10/09
11
2
0
vinh

Cái này là cty đưa thẳng vào chi phí quản lý luôn đó bạn. Còn cách định khoản có nghĩa là nhân viên của cty đã đứng ra tạm ứng tiền để thanh toán cho nhà cung cấp, khi có hoá đơn chứng từ trả về thì kế toán làm bút toán giảm khoản tạm ứng.

T

thuyhang.le.9480

Guest

Em là nhân viên mới trong cty xây lắp điện. e có một số thắc mắc này mong a chị giúp dùm e e đang cần anh chỉ dẫn để làm báo cáo năm. chi phí đi xem công trình cua cac anh bo phận ky thuật thi minh đưa vao tk nao la dung 6428 hay 627. e dang can rat gap

V

vampi

Sơ cấp
17/3/14
17
1
3
33
hà nội

Mình gửi vào mail của bạn rồi đó, kiểm tra xem nhé
về việc tính giá thành bạn cứ căn cứ bảo bảng tổng hợp để lên các chi phí trực tiếp hoặc gián tiếp
- Nếu công trình của bạn nghiệm thu theo đợt thì bạn cũng phải căn cứ vào khối lượng nghiệm thu để xuất VL, tính nhân công và ca máy nữa nhé, file mình gửi cho bạn là tổng hợp kinh phí của toàn bộ công trình nhé.
ban tuyenktxd ơi! có thể gửi cho mình một bản không .gmail của mình là : phamthanhhien.hvtc@gmail.com ! Cảm ơn bạn nhiều

T

thaolinhtns

Sơ cấp
22/3/10
7
0
1
38
Tp.HCM

Làm kế toán công ty xây dựng thì phải biết bóc tách khối lượng, tính toán hóa đơn và làm căn cứ để tính các chi phí khác, chứ nhờ mấy ông kỹ thuật thì khó lắm, mình làm 3 năm bên xây dựng rồi, không khó đâu bạn, cố lên nhé

Chào bạn.
Chúc bạn sức khỏe và thành công. Mình thấy bạn rất nhiệt tình với các ace ở diễn đàn, mình mới đi làm cho 1 cty xây dựng nên rất cần các biểu mẫu và cách tập hợp các chi phí. Bạn vui lòng gửi cho mình xin nhé, mail của mình là ndtlinh@yahoo.com.vn hoặc nguyendathaolinh85@gmail.com Cảm ơn bạn nhiều nhé.

T

trangtax

Trung cấp
26/6/13
80
3
8
Hà Nội

- Trước hết bạn phải có căn cứ để thanh toán chi phí cho công trình đó, có thể là hồ sơ dự thầu (đã trúng), dự toán công trình, hoặc có thể cả quyết toán công trình nữa (nếu khi thi công xong xuôi mới hoàn chi phí về)
- Trong các cái quyển đấy sẽ có một cái bảng chi phí Nguyên Vật Liệu tập hợp tất cả các đầu mục Nguyên vật liệu cấu thành nên công trình (bạn căn cứ vào bảng này để duyệt chi phí NVL) tương tự cũng có bảng chi phí Nhân công, ca máy....(trong đó có ghi rõ là NVL nào, đơn giá bao nhiêu để bạn dựa vào đó mà xuất tiền cho đội trưởng hoặc chủ nhiệm công trình đi mua và hoàn hóa đơn về, về sau ai hỏi thì cứ giở quyết toán ra rồi đối chiếu với hóa đơn để chỉ cho người ta) tất nhiên còn rất nhiều vấn đề nữa nhưng bạn cứ làm đến đâu rồi hỏi đến đấy....Kế toán xây dựng rất phức tạp nhưng không phải là không làm được...chúc may mắn :friend:

Bác Marlboro cho em hỏi:
Dự vào dự toán để tính chi phí nhân công và ca máy như thế nào ạ? Em k biết tính 2 khoản chi phí này thế nào. Em mới vào làm Cty xây dựng, thấy chi phí nhân công bên em cuối năm mới tính theo tỷ lệ % doanh thu tất cả các CT trong 1 năm.

Hiện tại bên mình đang làm theo dự toán G8, ACIT no cũ rồi ko tiện bằng G8, về cơ bản thì giống nhau chỉ khác nhau về giao diện thôi,
khi ký được hợp đồng 1 công trình hay hạng mục bạn căn cứ vào dự toán để phân tích vật tư, nhân công, máy thi công, dựa vào đấy mình tính ra các chi phí để tính giá thành ttuwngf công trình, mình gửi cho bạn bản mẫu tổng hợp vật tư, NC, MTC vào mail đấy

Chị Tuyến có thể gửi cho em xin 1 bản được không ạ. Mail của em là: trangtanet@gmail.com. Em cám ơn ạ.

Sửa lần cuối:
S

stra123

Sơ cấp
2/3/14
6
0
1
42
tayninh

Mình cũng làm kế toán xây dựng thi công lần đầu chi tuyenktxd có thể gửi file cho em xin với: mail : desknguyen@yahoo.com.vn.
cảm ơn chị nhiều lắm lắm luôn

T

thanhlam09kt115

Guest
17/3/14
4
0
1
Đồng Nai

Mình cũng làm kế toán xây dựng. Bạn có thể gửi cho mình được ko. Chân thành cám ơn bạn. Mail của mình làm: thanhlamdhktk36@gmail.com.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh

Em là nhân viên mới trong cty xây lắp điện. e có một số thắc mắc này mong a chị giúp dùm e e đang cần anh chỉ dẫn để làm báo cáo năm. chi phí đi xem công trình cua cac anh bo phận ky thuật thi minh đưa vao tk nao la dung 6428 hay 627. e dang can rat gap

Cán bộ kỹ thuật ở văn phòng Cty đi riêng thì vào 642. Cán bộ kỹ thuật ở Ctrường đi riêng thì vào 627.

N

nguyenvanut13

Guest
27/4/14
0
0
0
Vĩnh Long

Vấn đề này sao ko hỏi mấy anh bên kỹ thuật của công ty để được hướng dẫn cụ thể hơn.

L

loanqn87

Sơ cấp
2/9/12
20
0
0
36
Quảng ninh

Các mem ơi cho em hỏi tý: Trong công ty xây dựng:
- Kế toán có bắt buộc phải chi tiết từng chi phí cho từng công trình không ạ?( nấu bắt buộc thì theo văn bản nào quy định ạ?)
- Nếu nhà e có 3,4 cái công trình làm cùng nhau, em xuất ra 1 phiếu xuất cho 4 công trình với giá trị là a đồng, không cụ thể cái công trình nào xuất vật tư nào và giá trị là bao nhiu thì có sao không ạ?
( Em bít thông thường là phải xuất cụ thể công trình nào cần cái gì và số lượng là bao nhiu, nhưng khổ nỗi kế toán cũ nhà em cứ xuất vo như vậy đó, đến khi không bít đâu mà mò, và rùi bây giờ em lại cứ tiếp tục vo và mò như vậy)
Có ai làm ở công ty xây dựng mà dùng phần mềm CNS không ạ? Rất mong được làm quen và sự giúp đỡ của mọi người ( SDT 0936697038, 01644275735)

levanton

levanton

Cao cấp

Các mem ơi cho em hỏi tý: Trong công ty xây dựng:
- Kế toán có bắt buộc phải chi tiết từng chi phí cho từng công trình không ạ?( nấu bắt buộc thì theo văn bản nào quy định ạ?)
- Nếu nhà e có 3,4 cái công trình làm cùng nhau, em xuất ra 1 phiếu xuất cho 4 công trình với giá trị là a đồng, không cụ thể cái công trình nào xuất vật tư nào và giá trị là bao nhiu thì có sao không ạ?
( Em bít thông thường là phải xuất cụ thể công trình nào cần cái gì và số lượng là bao nhiu, nhưng khổ nỗi kế toán cũ nhà em cứ xuất vo như vậy đó, đến khi không bít đâu mà mò, và rùi bây giờ em lại cứ tiếp tục vo và mò như vậy)
Có ai làm ở công ty xây dựng mà dùng phần mềm CNS không ạ? Rất mong được làm quen và sự giúp đỡ của mọi người ( SDT 0936697038, 01644275735)

Bạn phải theo dõi chi phí cho từng công trình, hạng mục công trinh. Nếu bạn không tách ra được thi khi kiểm tra sẽ có 2 trường hợp:
1. Chi phi không được chấp nhận
2. Chi phí được ấn định theo tỷ lệ chung của khu vực, địa phương nơi công trình xây dựng.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA