Kê khai thuế vãng lai cho công trình xây dựng

• Thread starter vo thi Huyen
  • Ngày gửi
Viva

Viva

Nôngdânthậthột@ ®
20/5/05
387
1
0
48
Gầm cầu chữ Y
Ðề: Thuế vãng lai

Theo CMKT và luật thuế về ghi nhận doanh thu, bạn chỉ xuất hóa đơn khi đã có biên bản nghiệm thu bàn giao công trình hay hạng mục công trình. Khi xuất hóa đơn ngoại tỉnh bạn phải đồng thời kê khai và nộp thuế vãng lai cho địa phương đó. Khi lên tờ khai cho trụ sở chính, bạn kê khai và nộp kèm chứng từ đã nộp vãng lai thì bạn sẽ dược khấu trừ cho số thuế đã nộp đó.
Ở trường hợp này, chủ đầu tư đã thống nhất với cơ quan thuế địa phương tạm giữ lại số thuế phải nộp (phòng khi cty bạn lấy tiền xong chây ỳ nộp thuế). Nhưng nếu đây chỉ là khoản tạm ứng thi công (chưa nghiệm thu quyết toán) thì bạn không phải xuất hóa đơn và cũng chưa kê khai . Khi có nghiệm thu, bạn căn cứ vào hồ sơ để viết giá trị công trình và VAT, khi đó mới có cơ sở kê khai nộp vãng lai (VD : Giá trị 10 tỷ, VAT = 1 tỷ, bạn kê khai nộp 2% = 200tr cho chi cục thuế địa phương). Bạn yêu cầu chủ đầu tư chuyển khoản đã giữ hộ vào NSNN để lấy chứng từ đã nộp đem về trụ sở chính kê khai khấu trừ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
kimanhkt

kimanhkt

Sơ cấp
25/8/08
34
3
6
35
Đà Nẵng
Re: Ðề: Thuế vãng lai

theo như Viva nói là chính xác rồi, nhưng nhớ lấy lại chứng từ nộp thuế ở tỉnh đó nha, ko có chứng từ đó thì ko kê khai vào 05-GTGT dc đâu. thuế gtgt vãng lai ngoại tỉnh 1 % với thuế suất 5 %, 2% tương ứng với thuế suất 10%. mình ở đà nẵng mấy công trình nhà nước trong thành phố mà cũng bị giữ lại 2% nữa đó, hỏi mấy bà kt trên ban quản lý thì nói quy định là vậy, nên mình cũng thấy lạ, vãng lai ngoại tỉnh mà trong tỉnh vẫn nộp là sao?

M

manmom

Trung cấp
3/10/10
113
0
16
TP Vinh - Nghệ An

Cả nhà ơi cho em hỏi, cty em ở HN, hiện đang thi công 1 ctrình ở Hà Tĩnh.
Công trình này bên em chưa xuất hóa đơn nhưng tháng này vừa nộp thuế vãng lai ở chi cục thuế nơi thi công rồi.
Em muốn hỏi vậy tháng này em làm tờ khai thuế GTGT em có điền vào phụ lục 01-5/GTGT không hay phải đợi khi nào xuất hóa đơn mới được ạ?
Em rất mong nhận được sự giúp đỡ của mọi người.
Cái này trưóc tiên bạn phải lấy ở chủ đầu tư cái chứng từ ở kho bạc, sau đó bạn lưu lại, khi nào bạn xuất hoá đơn cho họ và đồng thời làm tờ khai hàng tháng thì bạn sẽ căn cứ vào chứng từ kho bạc đó để làm tờ 01-5/GTGT để đưuọc khấu trừ thuế trong tháng xuất hoá đơn đó

L

lainga2010

Guest
28/2/12
2
0
0
37
Phủ Lý Hà Nam
Ðề: Kê khai thuế vãng lai cho công trình xây dựng

Ban chi ke vao bang ke 05 thoi va so thue ban nop no se sang chi tieu 39 tren to khai the la dung thoi ban a

Bạn cho mình hỏi khi mình điền số tiền thuế vãng lai vào tờ khai 05/GTGT thì số thuế mình đc khấu trừ sẽ tự nhảy sang chỉ tiêu 39 của tờ khai 01/GTGT hay mình phải điền tay vào.Cảm ơn bạn

L

lainga2010

Guest
28/2/12
2
0
0
37
Phủ Lý Hà Nam

Cái này trưóc tiên bạn phải lấy ở chủ đầu tư cái chứng từ ở kho bạc, sau đó bạn lưu lại, khi nào bạn xuất hoá đơn cho họ và đồng thời làm tờ khai hàng tháng thì bạn sẽ căn cứ vào chứng từ kho bạc đó để làm tờ 01-5/GTGT để đưuọc khấu trừ thuế trong tháng xuất hoá đơn đó
Bạn cho mình hỏi có phải nộp chứng từ kho bạc cùng với tờ khai 01-5/GTGT ko hay là chứng từ kho bạc mình lưu lại khi nào thuế hỏi đến mới mang ra vậy

M

manmom

Trung cấp
3/10/10
113
0
16
TP Vinh - Nghệ An

Bạn cho mình hỏi có phải nộp chứng từ kho bạc cùng với tờ khai 01-5/GTGT ko hay là chứng từ kho bạc mình lưu lại khi nào thuế hỏi đến mới mang ra vậy
mình cugnx ko rõ lắm, nhưng mình nghĩ khi đi nộp tờ khai thì bạn cứ mang đi cùng rồi hỏi họ xem sao, nếu phải nộp thì bạn phô tô lại 1 bản , còn không thì lại mang về có nặng nhọc gì đâu

kimanhkt

kimanhkt

Sơ cấp
25/8/08
34
3
6
35
Đà Nẵng

chứng từ đó kê vào 01-05/GTGT rồi, cần gì mang nộp nữa, cái đó lưu cùng với ctừ của tháng đó (HĐ đỏ. xanh...), hỏi họ k bị la mới lạ.

cuncon88nd

cuncon88nd

Trung cấp
14/6/11
170
4
0
35
nam Định

Tại sao hóa đơn chưa xuất mà đã đóng thuế vãng lai rùi? Doanh thu căn cứ vào cái j đây?
Theo quy định thì trong vòng 10 ngày sau khi xuất hóa đơn, doanh nghiệp phải làm nghĩa vụ đóng thuế vãng lai tại cơ quan thuế địa phương nơi có hoạt động vãng lai đó.
Em chả hiểu đóng trước thuế vãng lai thì đóng cái j nữa?
Còn sau khi đóng thuế rùi, có chứng từ nộp tiền rùi, bạn kê khai vào 01- 5 đó. Các chỉ tiêu nó tự động nhảy số liệu. Mang tất đi mà nộp.

M

manmom

Trung cấp
3/10/10
113
0
16
TP Vinh - Nghệ An

chứng từ đó kê vào 01-05/GTGT rồi, cần gì mang nộp nữa, cái đó lưu cùng với ctừ của tháng đó (HĐ đỏ. xanh...), hỏi họ k bị la mới lạ.
Thế chả phải căn cứ vào cái chứng từ nộp tiền đó để kê vào bảng sao bạn. Nếu mình kê vào mà ko có chứng từ đi kèm thuế họ ko hỏi à

kimanhkt

kimanhkt

Sơ cấp
25/8/08
34
3
6
35
Đà Nẵng

Thế chả phải căn cứ vào cái chứng từ nộp tiền đó để kê vào bảng sao bạn. Nếu mình kê vào mà ko có chứng từ đi kèm thuế họ ko hỏi à

vậy hàng tháng khi đi nộp bc thuế, bạn mang hết hoá đơn xanh đỏ đi kèm ah, mình nói rõ rồi mà, bạn đọc k hiểu ah

Tại sao hóa đơn chưa xuất mà đã đóng thuế vãng lai rùi? Doanh thu căn cứ vào cái j đây?
Theo quy định thì trong vòng 10 ngày sau khi xuất hóa đơn, doanh nghiệp phải làm nghĩa vụ đóng thuế vãng lai tại cơ quan thuế địa phương nơi có hoạt động vãng lai đó.
Em chả hiểu đóng trước thuế vãng lai thì đóng cái j nữa?
Còn sau khi đóng thuế rùi, có chứng từ nộp tiền rùi, bạn kê khai vào 01- 5 đó. Các chỉ tiêu nó tự động nhảy số liệu. Mang tất đi mà nộp.

Bạn coi lại điều 10 khoản 1 thông tư 28 đi, trong đó ghi rõ rồi đó, nộp thuế vãng lai trên từng lần phát sinh doanh thu, chứ chưa nhất thiết là xuất hoá đơn mới nộp đâu, nhưng ke khai ctừ đó thì chỉ dc kê khi xuất hoá đơn nha

Sửa lần cuối:
K

ketban

Cao cấp
27/6/06
235
1
0
Hoàng Mai, Hà Nội

Nếu cty mình đã nộp 10% thuế cho chi cục thuế chủ quản công ty thì có cần thông báo cho tỉnh mà cty phải nộp thuế vãng lai ko? Nếu công trình từ năm 2011, cty vẫn chưa kê khai và nộp thuế vãng lai thì có bị phạt không? Nếu có thì bị bị phạt ntn? Nhờ mọi người tư vấn giúp.

cuncon88nd

cuncon88nd

Trung cấp
14/6/11
170
4
0
35
nam Định

v

Bạn coi lại điều 10 khoản 1 thông tư 28 đi, trong đó ghi rõ rồi đó, nộp thuế vãng lai trên từng lần phát sinh doanh thu, chứ chưa nhất thiết là xuất hoá đơn mới nộp đâu, nhưng ke khai ctừ đó thì chỉ dc kê khi xuất hoá đơn nha
Hichic.
Em hỏi bác nhé.
Thế doanh thu hoạt động lắp đặt căn cứ vào cái j?
Nó không căn cứ vào hóa đơn thì căn cứ vào cái j chứ?
Vậy hóa đơn căn cứ vào đâu? Hóa đơn căn cứ vào tình hình nghiệm thu.
Chưa có nghiệm thu, chưa có hóa đơn thì chưa thể nộp thuế vãng lai được. Thử làm thủ tục thì biết.
Nếu có chỉ là khoản tạm ứng hay trích trước 2% tại cơ quan thuế thui.
Tháng nào mà em chẳng phải làm thuế vãng lai chứ.
ạc ạc

Nếu cty mình đã nộp 10% thuế cho chi cục thuế chủ quản công ty thì có cần thông báo cho tỉnh mà cty phải nộp thuế vãng lai ko? Nếu công trình từ năm 2011, cty vẫn chưa kê khai và nộp thuế vãng lai thì có bị phạt không? Nếu có thì bị bị phạt ntn? Nhờ mọi người tư vấn giúp.

Nếu công trình từ năm 2011 đến bi h vẫn chưa kê khai và nộp thuế, thì đi làm đi, nhanh còn kịp trước khi thanh tra.
Còn theo thủ tục thì chắc chắn là bị phạt, còn thực tế có bị phạt hay không thì tùy thuộc vào kế toán thui. Không nói trước được.
Còn nếu công ty bạn đã nộp đủ 10% cho cơ quan thuế quản lý bạn, thì cái này đâu thể hiện là thuế vãng lai chứ.
Ví dụ nhé: Doanh nghiệp bạn đóng trụ sở tại Hà Nội và do cục thuế TP hà Nội quản lý. Tháng 9/ 2012, DN có làm 1 công trình lắp đặt tận huyện Dĩ An, tỉnh Bình Dương và đã xuất hóa đơn trong tháng 9/2012.
Vậy thì khi kê khai: Tại cục thuế TP hà Nội bạn vẫn phải kê khai đủ 10%.
Sau này khi bạn làm thủ tục đóng thuế vãng lai 2% cho chi cục thuế huyện Dĩ An xong, bạn căn cứ vào chứng từ nộp tiền đó, quay về khấu trừ lại trên cục thuế TP hà nội thông qua mẫu 01-5 đó.

Sửa lần cuối:
T

tduyet

Sơ cấp
2/3/10
49
2
8
Viet nam
Re: Ðề: Thuế vãng lai

theo như Viva nói là chính xác rồi, nhưng nhớ lấy lại chứng từ nộp thuế ở tỉnh đó nha, ko có chứng từ đó thì ko kê khai vào 05-GTGT dc đâu. thuế gtgt vãng lai ngoại tỉnh 1 % với thuế suất 5 %, 2% tương ứng với thuế suất 10%. mình ở đà nẵng mấy công trình nhà nước trong thành phố mà cũng bị giữ lại 2% nữa đó, hỏi mấy bà kt trên ban quản lý thì nói quy định là vậy, nên mình cũng thấy lạ, vãng lai ngoại tỉnh mà trong tỉnh vẫn nộp là sao?

Đối với những thành phố lớn hay thành phố trực thuộc trung ương thì mỗi chi cục thuế của từng quận, huyện là 1 khu vực nên vẫn bị tính là thuế vãng lai bạn ah. Nên vẫn bị thu thuế trước

Hichic.
Em hỏi bác nhé.
Thế doanh thu hoạt động lắp đặt căn cứ vào cái j?
Nó không căn cứ vào hóa đơn thì căn cứ vào cái j chứ?
Vậy hóa đơn căn cứ vào đâu? Hóa đơn căn cứ vào tình hình nghiệm thu.
Chưa có nghiệm thu, chưa có hóa đơn thì chưa thể nộp thuế vãng lai được. Thử làm thủ tục thì biết.
Nếu có chỉ là khoản tạm ứng hay trích trước 2% tại cơ quan thuế thui.
Tháng nào mà em chẳng phải làm thuế vãng lai chứ.
ạc ạc

Nó thu thuế vãng lai dựa trên hồ sơ thanh toán theo từng đợt bạn ơi

T

ToiyeuVN

Trung cấp
10/12/09
54
3
8
Hà Nội
Ðề: Re: Ðề: Thuế vãng lai

Nhân tiện hỏi về thuế vãng lai, em có 1 vướng mắc:
Công ty em nhận gia công SP may mặc cho 1 công ty ở Bắc Giang.
Tháng 10/ 2012, công ty đã xuất hóa đơn cho KH.
Vậy em có phải đóng thuế vãng lai 2% cho chi cục thuế ở Bắc Giang ko?

Sửa lần cuối:
duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội

Thuế vãng lai ở đây là đang nói về ngành xây dựng, thi công xây dựng ở địa bàn khác tỉnh, thành phố nơi cty có trụ sở phải nộp thuế 2%. Còn hợp đồng may mặc thì sao phải nộp thuế vãng lai chứ!

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên

Nếu bạn sản xuất tại trụ sở chính thì bạn không phải nộp thuế 2% thuế GTGT ( vãng lai) còn nếu bạn có chi nhánh tại Bắc Giang mà hạch toán phụ thuộc thì phải nộp 2%. Vì doanh thu bạn phát sinh ở Bắc giang, không qui định chỉ ngành nghề xây dựng.

T

thuynguyenthi273

Guest
18/3/11
1
0
0
35
nghệ an

Chào chị, chị cho e hỏi tý về vấn đề này luôn c nha: Công ty e cũng làm bên xây dựng có trụ sở ở Nghệ An nhưng làm việc ở Hà Nội, có phát sinh hợp đồng, còn doanh thu thì theo từng giai đoạn công việc. Nhưng e e đang tìm hiểu về thủ tục đăng ký nộp thuế công trình. E đang rất mơ hồ. c có thể tư vẫn giúp em, e phải làm theo mẫu tờ khai nào, thông tư nào, chỉ giúp e với ah.chân thành cảm ơn chị.

D

dungf

Sơ cấp
6/12/12
3
0
0
Ha Noi

Em mới nhận làm kế toán công ty xây dựng, cũng đang tìm hiểu về thuế vãng lai.
Do chưa có một chút hiểu biết gì về vấn đề này nên đọc từ đầu vẫn chưa thực sự rõ, em muốn nêu ra một vài câu hỏi để hiểu rõ thêm.

1. Thuế vãng lai đang nói là thuế GTGT vãng lai? tức là nó là thuế GTGT, phát sinh khi hoạt động xây dựng, kinh doanh ngoại tỉnh?

2. Khi phát sinh doanh thu, công ty thực hiện đóng thuế vãng lai tại tỉnh đang làm công trình? Khi này đóng thuế cho cục thuế tỉnh hay chi cục thuế tại địa quận/huyện đang làm công trình?

3. Thuế vãng lai này đóng 2% hoặc 1%, nhưng nó độc lập với thuế GTGT 10%, 5% bình thường kia; hay là ví dụ đóng 2% rồi, ta được phép khấu trừ và chỉ phải đóng thuế GTGT 8% khi khai thuế GTGT tại trụ sở chính.

3. Khi đi làm thủ tục để đọng thuế vãng lai, có phải đăng ký một mã số thuế mới ở tỉnh có công trình không? Nếu có, mã số thuế này là gọi là mã số thuế vãng lai ạh và cơ quan nào cấp. Làm cái này có phức tạp không, anh chị có thể liên kê nhanh giúp em hồ sơ gồm có những gì và nộp lên đâu ạh? Nếu không, đi nộp thuế vãng lai chỉ cần những gì? Không lẽ làm một công trình đơn giản hết tỉnh này sang tỉnh khác, mỗi nơi lại đăng ký thêm một mã số thuế?

Em xin cảm ơn!

D

dungf

Sơ cấp
6/12/12
3
0
0
Ha Noi

Em mới nhận làm kế toán công ty xây dựng, cũng đang tìm hiểu về thuế vãng lai.
Do chưa có một chút hiểu biết gì về vấn đề này nên đọc từ đầu vẫn chưa thực sự rõ, em muốn nêu ra một vài câu hỏi để hiểu rõ thêm.

1. Thuế vãng lai đang nói là thuế GTGT vãng lai? tức là nó là thuế GTGT, phát sinh khi hoạt động xây dựng, kinh doanh ngoại tỉnh?

2. Khi phát sinh doanh thu, công ty thực hiện đóng thuế vãng lai tại tỉnh đang làm công trình? Khi này đóng thuế cho cục thuế tỉnh hay chi cục thuế tại địa quận/huyện đang làm công trình?

3. Thuế vãng lai này đóng 2% hoặc 1%, nhưng nó độc lập với thuế GTGT 10%, 5% bình thường kia; hay là ví dụ đóng 2% rồi, ta được phép khấu trừ và chỉ phải đóng thuế GTGT 8% khi khai thuế GTGT tại trụ sở chính.

3. Khi đi làm thủ tục để đọng thuế vãng lai, có phải đăng ký một mã số thuế mới ở tỉnh có công trình không? Nếu có, mã số thuế này là gọi là mã số thuế vãng lai ạh và cơ quan nào cấp. Làm cái này có phức tạp không, anh chị có thể liên kê nhanh giúp em hồ sơ gồm có những gì và nộp lên đâu ạh? Nếu không, đi nộp thuế vãng lai chỉ cần những gì? Không lẽ làm một công trình đơn giản hết tỉnh này sang tỉnh khác, mỗi nơi lại đăng ký thêm một mã số thuế?

Em xin cảm ơn!

Theo như một chị đã từng làm, nhưng cách đây một thời gian, như sau:

Mang hồ sơ đến chi cục thuế nơi có công trình để làm thủ tục,
Sau đó sẽ nhận được công văn về việc đóng thuế GTGT vãng lai. Hồ sơ này và biên lai đóng thuế này sẽ làm cơ sở để khấu trừ 2% thuế GTGT trong tổng thuế 10% và sau đó chỉ phải đóng thuế 8% nữa. Không phải lập mã số thuế mới. Quy trình tạm thời là như vậy nhưng mình chưa hiểu rõ chi tiết.

tinhdonphuong

tinhdonphuong

Trung cấp
13/12/12
78
0
0
Hà Nội

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA