MST cho ca sĩ? tính thuế TNCN

• Thread starter hiendan
  • Ngày gửi
H

hiendan

Guest
8/3/05
3
0
0
HCM
Xin chào các bác,
Em nghe nguồn tin rằng ca sĩ được cấp MST, có đúng vậy không các bác. Bác nào biết có văn bản nói về VĐ đó thì nói cho em biết nhé.

Nếu thuê một ca sĩ với HĐ 30 triệu thì mình vẫn khấu trừ thuế thu nhập của họ theo phương pháp tịnh tiến của toàn bộ 30 triệu. Hay họ được trừ tỉ lệ % chi phí nào đó trong tổng doanh thu?
Mong các bác trả lời sớm giùm em. Cám ơn các bác nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Không riêng gì ca sỹ mới được cấp MST mà bất kỳ cá nhân nào có đóng thuế TNCN đều được cấp MST cả.
Đối với người hoạt động trong lĩnh vực biểu diễn nghệ thuật (ca ãy, diễn viên..) được trừ 25% chi phí trước khi xác định thu nhập chịu thuế (ví dụ thu nhập trong kỳ của ca sỹ là 100 triệu thì sẽ được khấu trừ 25 triệu chi phí sau đó mới nộp thuế luỹ tiến tính trên 75 triệu).

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Thu nhập từ việc quảng cáo (chẳng hạn: qcáo cho Pepsi của Ms Mỹ Tâm) thì ko được khấu trừ 25%.
Nghe nói sắp tới sẽ lấy số CMND làm MST cá nhân.

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Đúng là thu nhập từ quảng cáo (không thuộc hoạt động biểu diễn) sẽ không được khấu trừ 25% chi phí.
4mat nghe vụ lấy số CMND làm MST ở đâu vậy ? Mình nghĩ nếu làm vậy thì sẽ không phân vùng được đối tượng nộp thuế. Thôi thì cứ chờ xem sao nhỉ.

Khuatquangthin

Khuatquangthin

0034APC
Lấy CMND làm mã số thuế thì chắc có lẽ loạn lên mất. Vì người ta ở TP>HCM có hộ khẩu ở TP.HCM nhưng CMND thì ở tốt luốt hà nội. Cục thếu nào quản đây hả.
CHo n6en thế mới nói. Phát sinh tại địa phương nào thì địa phương đó cứ thế mà thu.

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Việc MST=CMND này 4mat đọc trên trang mof.gov thì fải? (nếu nhớ ko lầm)