Cấn trừ - Bù trừ công nợ

• Thread starter tthoa
  • Ngày gửi
yeuketoan09

yeuketoan09

Trung cấp
4/2/09
114
1
0
Ha noi
Mình đã gửi vào email của bạn, bạn xem có dùng được ko nhé

• Like
Reactions: mai quang
Khóa học Quản trị dòng tiền
C

chauphi

Sơ cấp
6/5/11
6
0
0
TPHCM
Mẫu cấn trừ công nợ

Hi!!!!!!!!!!!!!!!
Nhà mình ơi!ai có mẫu cấn trừ công nợ cho mình xin với.
Chúc cả nhà vui vẻ,làm việc tốt nha!
:020:

C

chauphi

Sơ cấp
6/5/11
6
0
0
TPHCM
cảm ơn nhiều nha bạn!mình dang rất cần,vì đây là lần đầu tiên cty mình làm giấy này mà.hi..hi...hi...

nghiadudaco

nghiadudaco

Cao cấp
21/7/11
1,059
20
38
37
Hải Hậu - Nam Định
Ðề: Mẫu cấn trừ công nợ

Mẫu biên bản cấn trừ công nợ .:052:
Mẫu này bị sao mà em tải về ko dc vậy các bác? Ai có mẫu khác cho em xin?

G

giangnx2206

Guest
17/8/11
1
0
0
37
Hà Nội
Cấn trừ công nợ

Cả nhà giúp mình nghiệp vụ này với.
Công ty mình đi thuê VP của bên A. Bên A yêu cầu bên mình thanh toán trước khoản tiền thuê của kỳ tiếp theo. Nhưng ở kỳ tiếp theo bên mình lại được giảm giá thuê. (Nhưng bên mình đã chuyển đủ số tiền trước khi giảm giá). Hàng tháng, bên mình sử dụng dịch vụ của bên A vì thế mình ko thanh toán tiền dịch vụ hàng tháng đó cho bên A. Mình đang định làm cấn trừ công nợ nhưng ko biết làm thế nào cho hợp lý. Bạn nào có hướng giải quyết giúp mình với.

marsida

marsida

Trung cấp
26/3/09
116
2
18
Bà Rịa Vũng Tàu
Ðề: Cấn trừ công nợ

Bạn làm đối chiếu công nợ tổng hợp giữa thuê VP và dịch vụ sau đó ghi cụ thể việc cấn trừ công nợ dựa vào các chứng từ đã thanh toán còn dư số tiền phải cấn trừ.
Vd:
Bảng đối chiếu công nợ tổng hợp:
- căn cứ hợp đồng thuê vp và các chứng từ thanh toán
- Căn cứ hợp đồng thuê dịch vụ và các chứng từ thanh toán
- Căn cứ bảng dối chiếu công nợ giữa thuê VP và dịch vụ
- Hôm nay, tổng kết số công nợ còn tồn đọng giữa hai hợp đồng trên là
- Số còn phải thanh toán...........
Một số gợi ý...........bạn tham khảo nhé!!!

N

nho Nguyen

Guest
12/4/11
1
0
0
ho chi minh
Ðề: Mẫu cấn trừ công nợ

hic, sao mình không tải được file vay ban ơi.

T

thaonguyenac

Guest
20/6/12
1
0
0
Hai Duong
Ðề: Bù trừ công nợ

các bác ơi cho e hỏi
Cty e có mua xi măng của cty A và Cty A viết hóa đơn trả bên e, Cty A lại mua cước vận chuyển của Cty e hết 1 quý Cty e viết hóa đơn cước trả cty A.Trên hợp đồng có ghi đối trừ công nợ, các bác hạch toán nghiệp vụ này giúp e với.

V

vachvanphong

Guest
Hỏi về cấn trừ công nợ

Các anh chị vui lòng giúp em với. Do mới vào làm nên em chưa biết rõ được.
Cty CP bên em mua hàng của công ty A. Cty A mua hàng của cty TNHH ( 2 cty CP và TNHH do cùng 1 giám đốc đứng tên). Giờ em có thể cấn trừ công nợ được ko? Và thủ tục se như thế nào? Cụ thể như sau:
Cty CP mua hàng của cty A số tiền: 461.000.000đ. Cong ty A mua hàng cty TNHH 380.000.000đ. Do cty CP chưa thanh toán tiền cho cty A nên bên cty A làm đối chiếu công nợ bằng cách cấn trừ nợ. Em có trình giám đốc xem giám đốc nói là không được, cấn trừ vậy sẽ rắc rối.
Các anh chị hãy trả lời giùm em nha. Em cảm ơn

phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn
Ðề: Hỏi về cấn trừ công nợ

Các anh chị vui lòng giúp em với. Do mới vào làm nên em chưa biết rõ được.
Cty CP bên em mua hàng của công ty A. Cty A mua hàng của cty TNHH ( 2 cty CP và TNHH do cùng 1 giám đốc đứng tên). Giờ em có thể cấn trừ công nợ được ko? Và thủ tục se như thế nào? Cụ thể như sau:
Cty CP mua hàng của cty A số tiền: 461.000.000đ. Cong ty A mua hàng cty TNHH 380.000.000đ. Do cty CP chưa thanh toán tiền cho cty A nên bên cty A làm đối chiếu công nợ bằng cách cấn trừ nợ. Em có trình giám đốc xem giám đốc nói là không được, cấn trừ vậy sẽ rắc rối.
Các anh chị hãy trả lời giùm em nha. Em cảm ơn
Bạn tham khảo TT 06/2012/TT-BTC ngày 11 tháng 1 năm 2012
Điều 15. Điều kiện khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào
2. Có chứng từ thanh toán qua ngân hàng đối với hàng hóa, dịch vụ mua vào (bao gồm cả hàng hoá nhập khẩu) từ hai mươi triệu đồng trở lên, trừ trường hợp tổng giá trị hàng hoá, dịch vụ mua vào từng lần theo hóa đơn dưới hai mươi triệu đồng theo giá đã có thuế GTGT.
d) Các trường hợp được coi là thanh toán qua ngân hàng để khấu trừ thuế GTGT đầu vào gồm:
d.1) Trường hợp hàng hoá, dịch vụ mua vào theo phương thức thanh toán bù trừ giữa giá trị hàng hoá, dịch vụ mua vào với giá trị hàng hoá, dịch vụ bán ra, vay mượn hàng mà phương thức thanh toán này được quy định cụ thể trong hợp đồng thì phải có biên bản đối chiếu số liệu và xác nhận giữa hai bên về việc thanh toán bù trừ giữa hàng hoá, dịch vụ mua vào với hàng hoá, dịch vụ bán ra, vay mượn hàng. Trường hợp bù trừ công nợ qua bên thứ ba phải có biên bản bù trừ công nợ của ba (3) bên làm căn cứ khấu trừ thuế.
d.2) Trường hợp hàng hoá, dịch vụ mua vào theo phương thức bù trừ công nợ như vay, mượn tiền; cấn trừ công nợ qua người thứ ba mà phương thức thanh toán này được quy định cụ thể trong hợp đồng thì phải có hợp đồng vay, mượn tiền dưới hình thức văn bản được lập trước đó và có chứng từ chuyển tiền từ tài khoản của bên cho vay sang tài khoản của bên đi vay đối với khoản vay bằng tiền bao gồm cả trường hợp bù trừ giữa giá trị hàng hoá, dịch vụ mua vào với khoản tiền mà người bán hỗ trợ cho người mua, hoặc nhờ người mua chi hộ.
d.3) Trường hợp hàng hoá, dịch vụ mua vào được thanh toán uỷ quyền qua bên thứ ba thanh toán qua ngân hàng (bao gồm cả trường hợp bên bán yêu cầu bên mua thanh toán tiền qua ngân hàng cho bên thứ ba do bên bán chỉ định) thì việc thanh toán theo uỷ quyền hoặc thanh toán cho bên thứ ba theo chỉ định của bên bán phải được quy định cụ thể trong hợp đồng dưới hình thức văn bản và bên thứ ba là một pháp nhân hoặc thể nhân đang hoạt động theo quy định của pháp luật.

valentine1011

valentine1011

Củ Gừng
5/5/10
561
9
18
Bộ tộc Maya

Bạn tham khảo TT 06/2012/TT-BTC ngày 11 tháng 1 năm 2012

Họ đang hỏi về việc có bù trừ công nợ giữa 3 công ty có được không?
Còn bạn lại trả lời việc "Thuế GTGT có được khấu trừ hay không khi tiến hành bù trừ công nợ 3 bên?"

Nguyên tắc bù trừ công nợ 3 bên, ví dụ:
Bên A mua hàng của bên B, Bên B mua hàng của bên C, và Bên C cũng có mua bán hàng hóa với Bên A, tức là cả 3 bên muốn bù trừ công nợ cho nhau cũng phải thỏa mãn đều có liên quan công nợ đến nhau.
Ở đây, Công ty CP mua hàng của Cty A, Cty A lại mua hàng của Cty TNHH, như vậy giữa công ty CP và Cty TNHH không có liên quan công nợ đến nhau nên không thể tiến hành bù trừ được, muốn bù trừ được bạn phải tiến hành làm hợp đồng mua bán liên quan giữa Cty CP và Cty TNHH.

phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn

Họ đang hỏi về việc có bù trừ công nợ giữa 3 công ty có được không?
Còn bạn lại trả lời việc "Thuế GTGT có được khấu trừ hay không khi tiến hành bù trừ công nợ 3 bên?"
Bác ơi, đây là vấn đề liên quan đến hình thức thanh toán, thuế GTGT nên đoạn văn bản trên sẽ giúp ích được cho người hỏi.
Còn bác nếu biết câu trả lời chính xác thì cứ giúp bạn ấy nhé.

Y

Yennamthien

Cao cấp
12/6/09
259
26
28
Hà Nội
Ðề: Cấn trừ - Bù trừ công nợ

Cám ơn các Thành viên đã góp ý.
MÌnh sẽ nói cụ thể hơn :
Cty A cung cấp CCDC cho cty mình thì họ sẽ xuất hoá đơn coi như bán cho cty mình.
Còn Cty mình nhận thầu với cty A thì Công ty mình sẽ xuất hoá đơn cho cty A. Việc xuất hoá đơn mua bán, hoá đơn nhận thầu là hai việc riêng biệt. Nên việc bù trừ công nợ là ngầm định với nhau thôi, Nên mình định giải quyết như sau :
Khi cty A xuất hoá đơn thì mình sẽ ghi nhận nợ (C331 : 50Tr)
Khi cty mình xong thầu và xuất hoá đơn thì mình sẽ ghi nhận : (N131 : 60Tr)
Khi cty A thanh toán tiền cho bọn mình thì cty mình sẽ viết phiếu thu đủ 60tr.
Còn cty mình sẽ viết phiếu chi cho cty A là 50tr.
Không biết mình làm như thế có ổn không ? các bạn tư vấn cho mình tiếp nhé

Bạn ko cần làm thế đâu vẫn được phép bù trừ công nợ chỉ cần hai bên có bên bản thoả thuận bụ trừ công nợ ghi rõ số tiền và đóng dấu của 2 công ty vào là được
sau đó chỉ cần bút toán nợ 331 có 131 số tiền thoả thuận bù trừ, vẫn được coi như thanh toán chuyển khoản.

Y

yeudaikho

Guest
24/1/08
29
0
0
Hồ Chí Minh
Ðề: Cấn trừ - Bù trừ công nợ

Các bạn ơi cho mình hỏi trường hợp này.
Công ty mình có nhập khẩu hàng từ bên Nước ngoài của Nhà cung cấp A. Sau đó thì mình có bán cho một vài khách hàng tại Việt Nam. Một vài khách hàng này không thanh toán tiền cho công ty mình mà sẽ cấn trừ công nợ với nhà cung cấp A mình mua hàng số tiền này sẽ thể hiện trên Hợp đồng mua hàng nhập khẩu lần kế tiếp.
Cho mình hỏi làm như vậy có được k? Ngoài việc xuất HĐ GTGT, mình phải làm những chứng từ gì nữa để xác nhận việc bán hàng trong nước k thu tiền mà cần trừ công nợ với Nhà cung cấp?
Có bạn nào biết tư vấn giúp mình với.

K

kyniemdep

Sơ cấp
11/5/12
9
0
0
thanh hoa
Công nợ phải thu phải trả

Chào các anh các chị!
Em là thành viên mới, em cũng mới đi làm nên mong mọi người giúp đỡ em, công ty em năm 2011 thuê dịch vụ làm báo cáo, trên cùng 1 KH cty có làm bảng cấn trừ công nợ khoản phải thu và phải phải trả nhưng bản cấn trừ đó chỉ có mình cty em ký thì có hợp lý không.
Em chân thành cảm ơn

phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn
Ðề: Công nợ phải thu phải trả

Chào các anh các chị!
Em là thành viên mới, em cũng mới đi làm nên mong mọi người giúp đỡ em, công ty em năm 2011 thuê dịch vụ làm báo cáo, trên cùng 1 KH cty có làm bảng cấn trừ công nợ khoản phải thu và phải phải trả nhưng bản cấn trừ đó chỉ có mình cty em ký thì có hợp lý không.
Em chân thành cảm ơn
Mục đích bạn lập bảng cấn trừ này làm gì?
Đối với việc theo dõi/quản lý công nợ là khi lập báo cáo thì phải tiền hành đối chiếu xác nhận công nợ giữa 2 bên.

K

kyniemdep

Sơ cấp
11/5/12
9
0
0
thanh hoa

2 bên đã xác nhận công nợ dựa trên hóa đơn và có bản cấn trừ, phần chênh lệch còn lại thì thanh toán qua ngân hàng đúng không ạ, tại vì em thấy hoạch toán cấn trừ năm 2011 là 300 triệu, phần công ty phải trả cho khách hàng A là 100 tr,KH A mua thêm hàng của cty em là 50tr nhưng số tiền phải thu và phải trả vẫn bị treo chưa thấy trong sổ phụ NH .khách hàng A đã giải thể thì em phải làm sao ạ

Sửa lần cuối:
phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn

2 bên đã xác nhận công nợ dựa trên hóa đơn và có bản cấn trừ, phần chênh lệch còn lại thì thanh toán qua ngân hàng đúng không ạ, tại vì em thấy hoạch toán cấn trừ năm 2011 là 300 triệu, phần công ty phải trả cho khách hàng A là 100 tr,KH A mua thêm hàng của cty em là 50tr nhưng số tiền phải thu và phải trả vẫn bị treo chưa thấy trong sổ phụ NH .khách hàng A đã giải thể thì em phải làm sao ạ

Bạn tham khảo TT 06/2012/TT-BTC
d) Các trường hợp được coi là thanh toán qua ngân hàng để khấu trừ thuế GTGT đầu vào gồm:
d.1) Trường hợp hàng hoá, dịch vụ mua vào theo phương thức thanh toán bù trừ giữa giá trị hàng hoá, dịch vụ mua vào với giá trị hàng hoá, dịch vụ bán ra, vay mượn hàng mà phương thức thanh toán này được quy định cụ thể trong hợp đồng thì phải có biên bản đối chiếu số liệu và xác nhận giữa hai bên về việc thanh toán bù trừ giữa hàng hoá, dịch vụ mua vào với hàng hoá, dịch vụ bán ra, vay mượn hàng. Trường hợp bù trừ công nợ qua bên thứ ba phải có biên bản bù trừ công nợ của ba (3) bên làm căn cứ khấu trừ thuế.
d.2) Trường hợp hàng hoá, dịch vụ mua vào theo phương thức bù trừ công nợ như vay, mượn tiền; cấn trừ công nợ qua người thứ ba mà phương thức thanh toán này được quy định cụ thể trong hợp đồng thì phải có hợp đồng vay, mượn tiền dưới hình thức văn bản được lập trước đó và có chứng từ chuyển tiền từ tài khoản của bên cho vay sang tài khoản của bên đi vay đối với khoản vay bằng tiền bao gồm cả trường hợp bù trừ giữa giá trị hàng hoá, dịch vụ mua vào với khoản tiền mà người bán hỗ trợ cho người mua, hoặc nhờ người mua chi hộ.
d.3) Trường hợp hàng hoá, dịch vụ mua vào được thanh toán uỷ quyền qua bên thứ ba thanh toán qua ngân hàng (bao gồm cả trường hợp bên bán yêu cầu bên mua thanh toán tiền qua ngân hàng cho bên thứ ba do bên bán chỉ định) thì việc thanh toán theo uỷ quyền hoặc thanh toán cho bên thứ ba theo chỉ định của bên bán phải được quy định cụ thể trong hợp đồng dưới hình thức văn bản và bên thứ ba là một pháp nhân hoặc thể nhân đang hoạt động theo quy định của pháp luật.
Trường hợp sau khi thực hiện các hình thức thanh toán nêu trên mà phần giá trị còn lại được thanh toán bằng tiền có giá trị từ 20 triệu đồng trở lên thì chỉ được khấu trừ thuế đối với trường hợp có chứng từ thanh toán qua ngân hàng. Khi kê khai hoá đơn thuế giá trị gia tăng đầu vào, cơ sở kinh doanh ghi rõ phương thức thanh toán được quy định cụ thể trong hợp đồng vào phần ghi chú trên bảng kê hoá đơn, chứng từ hàng hoá, dịch vụ mua vào.
Việc bù trừ công nợ mà ko đáp ứng các qui định như trên (ko có hợp đồng, biên bản đối chiếu xác nhận bù trừ giữa 2 bên...) thì ko đủ điều kiện để khấu trừ VAT đầu vào.

K

kyniemdep

Sơ cấp
11/5/12
9
0
0
thanh hoa

Cảm ơn anh phongthanhtp nhiều ạ
cho em hỏi thêm năm 2011 công ty em có thuê dịch vụ vận chuyển hàng ra nước ngoài bên đó đã xuất hóa đơn cho công ty em và bên cty em đã thanh toán cho KH rồi nhưng bên cty em lại không ghi nhận khoản phải trả đó vào công nợ nhưng vẫn thanh toán và ghi nhận bút toán
Nợ 331...
Có 112
và khoản phải thu khi bán hàng thì ghi nhận doanh thu thì ghi vào
Nợ 111
Có 511
nhưng KH lại thanh toán bằng tiền gủi ngân hàng
Nợ 112
Có 131

Rất mong được mọi người giúp đỡ ạ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA