Nộp trễ tờ khai dự kiến thuế TNDN !!!

• Thread starter hoatrensamac
  • Ngày gửi
H

hoatrensamac

Guest
6/10/04
47
0
0
46
HCM
Chào các bạn ,

Doanh nghiệp mình là doanh nghiệp được miễn thuế thu nhập doanh nghiệp . Tính đến thời điểm này thì mình vẫn chưa nộp " Tờ khai dự kiến thuế thu nhập doanh nghiệp năm 2005 " - ngày hết hạn nộp 31/01/2005 . Vậy là mình đã quá hạn nộp . Nếu bây giờ mình nộp Tờ khai đó là sẽ nộp phạt , Các bạn có cách nào để mình tránh rủi ro đó không các bạn bên Thuế .

- Sắp tới ngày nộp quyết toán thuế thu nhập doanh nghiệp năm 2004 - hết hạn vào ngày 31/03/2005 . Vậy hồ sơ để nộp bao gồm những giấy tờ gì ? và những hồ sơ đó mình lấy mẫu biểu ở đâu ? Cám ơn các bạn nhiều .

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Theo mình thì không muốn nộp phạt thì bạn cũng vẫn phải nộp Tờ khai đó chứ, chẳng lẽ bạn thấy sai mà không sửa ư? Nhưng thật ra bạn đi nộp chưa chắc bạn đã bị phạt đâu, bạn nên nói trước với cán bộ thuế quản lý doanh nghiệp của mình.
Ngày 31/03/2005 là hết hạn nộp : Báo cáo tài chính, Quyết toán thuế GTGT, Quyết toán thuế TNDN. Bạn muốn mẫu những giấy tờ đó thì có thể lên Cục thuế, chi cục thuế, các cửa hàng bán sổ sách kế toán để mua, thậm chí trên sách về kế toán cũng có, hoặc download ngay tại trang Webketoan này.
Có lẽ mình sẽ gửi cho bạn nhé!
hoatrensamac nói:
Chào các bạn ,

Doanh nghiệp mình là doanh nghiệp được miễn thuế thu nhập doanh nghiệp . Tính đến thời điểm này thì mình vẫn chưa nộp " Tờ khai dự kiến thuế thu nhập doanh nghiệp năm 2005 " - ngày hết hạn nộp 31/01/2005 . Vậy là mình đã quá hạn nộp . Nếu bây giờ mình nộp Tờ khai đó là sẽ nộp phạt , Các bạn có cách nào để mình tránh rủi ro đó không các bạn bên Thuế .

- Sắp tới ngày nộp quyết toán thuế thu nhập doanh nghiệp năm 2004 - hết hạn vào ngày 31/03/2005 . Vậy hồ sơ để nộp bao gồm những giấy tờ gì ? và những hồ sơ đó mình lấy mẫu biểu ở đâu ? Cám ơn các bạn nhiều .

T

thanh thuy

Guest
25/1/05
16
0
0
42
hcm
Doanh nghiệp mình là doanh nghiệp được miễn thuế thu nhập doanh nghiệp

hoatrensamac oi, cty ban la DN duoc mien thue TNDN, vay ban co the cho minh biet. thủ tục để làm miễn giảm thuế như thế nào không? Cty minh cung được năm trong diện đó, nhưng mình không nắm rõ về những thủ tục của việc đó. Bạn hướng dẫn chi tiến dùm mình với nhé.

H

hoatrensamac

Guest
6/10/04
47
0
0
46
HCM
- To Nguyen Tu Anh : Cám ơn bạn rất nhiều . Bây giờ mình vẫn chưa nộp , có thể nay mai mình sẽ đi nộp , mình nộp riêng tờ khai đó hay là mình nộp chung với Quyết toán thuế TNDN .

To Thanh Thuy : Hiện tại mình chỉ biết là mình thuộc diện miễn thuế TNDN . Thì hàng năm mặc dù k nộp thuế TNDN nhưng vẫn phải kê khai và báo cáo . còn về thủ tục thì bạn có thể lến người quản lý thuế của đơn vị bạn xin cuốn sách hướng dẫn . Để mình tìm lại xem , nếu có mình sẽ gởi qua email cho bạn .

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Hai bạn chú ý nhé: Hàng năm các bạn phải lập tờ khai thuế TNDN và hạn chót là ngày 25/01 của năm sau.

Việc có được miễn giảm thuế thu nhập doanh nghiệp không thì bạn xem trong giấy phép đầu tư của công ty nhé. Cụ thể như thế nào thì được miễn, giảm thì còn liên quan đến nhiều điều kiện như lĩnh vực đầu tư, địa bàn đầu tư, tình hình sử dụng lao động hoặc là sản phẩm chủ yếu bán ở đâu....Vấn đề này thì phải cần đến bộ phận tư vấn đầu tư họ sẽ làm tốt hơn.
Khi doanh nghiệp được miễn thuế TNDN cho vài năm đầu thì các bạn nhớ làm công văn xin chuyển lỗ nhé. Ví dụ năm nay công ty bạn có kết quả kinh doanh lỗ thì bạn nên làm công văn xin chuyển tất cả số lỗ đó sang năm 2009. Khi làm quyết toán thuế thu nhập doanh nghiệp thì nhớ làm thêm phụ lục số 01 nữa.
Nếu cần trao đổi thêm thì các bạn cứ post trực tiếp lên đây.

H

hoatrensamac

Guest
6/10/04
47
0
0
46
HCM
to tranvanhung : Cụ thể thì mấy năm mới làm công văn đó.

+ Khi làm quyết toán thuế thu nhập doanh nghiệp thì nhớ làm thêm phụ lục số 01 nữa. Cụ thể là thế nào , phụ lục 01 có mẫu biểu thế nào vậy ? Bạn có thể cho mình xin không ?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bạn nộp chung hay riêng thì tùy ý bạn nhưng hãy Nộp tờ khai tạm nộp thuế TNDN trước đi ; Báo cáo tài chính và tờ khai quyết toán thuế TNDN và quyết toán thuế GTGT nộp sau để kiểm tra cho cẩn thận hơn.
hoatrensamac nói:
- To Nguyen Tu Anh : Cám ơn bạn rất nhiều . Bây giờ mình vẫn chưa nộp , có thể nay mai mình sẽ đi nộp , mình nộp riêng tờ khai đó hay là mình nộp chung với Quyết toán thuế TNDN .

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Bạn phải làm công văn chuyển lỗ đó hàng năm cho tới khi doanh nghiệp kinh doanh có lãi thì mới thôi.
Mẫu phụ lục 01 bạn down ở phía dưới nhé.

Đính kèm

• Phu luc so 1.zip
    5.3 KB · Lượt xem: 61
H

hoatrensamac

Guest
6/10/04
47
0
0
46
HCM
To tranvanhung : Thật sự từ trước đến giờ mình vẫn chưa làm công văn đó , bây giờ mình làm thì lúng túng quá . Bạn có thể cho mình xin mẫu công văn đó không ? Làm phiền bạn 1 lần nữa . Cám ơn bạn !!!

To Nguyen Tu Anh : Ok bạn . mình sẽ làm theo ý kiến bạn . cám ơn bạn !!!

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Chỉ những DN được miễn thuế TN các năm đầu mới cần làm thủ tục chuyển lỗ hả anh Hùng. Còn trường hợp nào fải làm thủ tục này nữa ko?

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
To anh Hùng,
Hình như trước TT128, Dn thuộc diện được miễn thuế thì phải làm công văn xin phép nhưng khi có TT này, tức từ 2004 thì không phải làm công văn mà DN tự xác định đến khi cơ quan thuế xuống kiểm tra nếu không đủ điều kiện thì phải nộp đủ số thuế được miễn?

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
To Lannhu !

Không phải như bạn nói đâu mà các doanh nghiệp vẫn phải làm công văn xin chuyển lỗ trong đó xác định tổng số lỗ của năm, năm xin chuyển lỗ. Công văn này phải được gửi lên cục thuế chậm nhất là ngày 15/4 của năm sau thì mới được chấp nhận.
Tuy nhiên, việc chuyển lỗ này chỉ áp dụng cho các doanh nghiệp được miễn thuế TNDN cho các năm đầu mới thành lập (nếu trong giấy phép có ghi thì đương nhiên được phép chuyển lỗ).

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Anh Hùng ơi, ý em là công văn xin miễn thuế chứ không phải là chuyển lỗ.

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
À, doanh nghiệp vẫn phải căn cứ vào thông tư 128 xem mình thuộc diện ưu tiên nào sau đó phải xin điều chỉnh (nếu thoả các điều kiện theo TT trên) trong giấy phép đầu tư nữa thì mới được cục thuế chấp nhận.

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Việc chuyển lỗ này có fải được thực hiện sau khi DN đã quyết toán thuế với Cơ quan thuế? Khi đó, số lỗ đó mới được công nhận là chính xác.

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Nếu chờ đến khi quyết toán mới chuyển lỗ thì số lỗ đó có khi chẳng được chuyển nữa (vì quá ngày 15/04). Cứ theo quy định mà làm, sau này có quyết toán thì sẽ điều chỉnh số lỗ sau.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Nhưng cty trong nước thì đâu có giấy phép đầu tư? Không lẽ từ dự án nhỏ đến lớn đều phải sửa giấy phép hết thì chắc là bộ KH-DT làm không hết đâu. Theo em biết thì khi nhận được CV xin miễn thuế, cục thuế sẽ cử người xuống DN kiểm tra, quyết toán. Nếu ok thì DN được cấp Quyết Định miễn. Em chỉ thắc mắc là đối với DN mới thành lập từ 2004 thuộc diện miễn thì có phải làm công văn xin miễn không hay là tự xác định và nếu sau này cơ quan thuế thanh tra, quyết toán nếu DN không đạt yêu cầu thì sẽ thu hồi số thuế đã miễn.

HaiTam

HaiTam

Nguyễn Hải Tâm
Thành viên BQT
7/11/02
2,177
595
113
TP.HCM
www.webketoan.vn
Công ty trong nước sau khi đăng ký kinh doanh. Công ty xét thấy thỏa những điều kiện được miễn giảm thuế ưu đãi đầu tư trong nước thì đến sở KHĐT làm tiếp giấy chứng nhận ưu đãi đầu tư.

Sau khi có giấy CN lại tiếp tục làm hồ sơ miễn giảm ở CQ thuế. CQ Thuế sẽ kiễm tra mức độ chấp hành chế độ kế toán và quyết định cho phép DN được miễn giảm thuế theo giấy CN ưu đãi đầu tư hay không. Các bạn chú ý không phải có giấy CN ưu đãi đầu tư là đương nhiên được miễn giảm thuế bởi vì trong giấy CN có ghi rõ những điều kiện phải thỏa mãn để được miễn giảm trong đó có điều kiện về chấp hành chế độ kế toán, sổ sách chứng từ.

Mấy năm đầu vẫn báo cáo thuế bình thường và mỗi năm kèm theo quyết toán thuế TNDN phải làm công văn thông báo với cơ quan Thuế về trường hợp mình được miễn giảm.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA