Hàng hoá kho bảo thuế

• Thread starter Nguyen Thi Thanh Huyen
  • Ngày gửi
N

Nguyen Thi Thanh Huyen

Guest
6/9/04
127
0
0
Hue
Các anh chị ơi cho em hỏi: TK158 có phải được sử dụng trong mọi DN có vốn đầu tư nước ngoại không ạ? Tiêu chuẩn để một doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài, có hoạt động xuất khẩu được mở kho bảo thuế như thế nào ạ, hay mọi DN đều được mở? Thực sự TK158 có từ năm 2002 nhưng em vẫn không hiểu về cách vận dụng TK này. Anh chị nào hiểu rõ về TK này làm ơn tư vấn cho em với nhé!

Khóa học Quản trị dòng tiền
tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Bạn có thể hiểu thế này: Nếu công ty bạn (DN đầu tư nước ngoài) nhập khẩu nguyên vật liệu để sản xuất sản phẩm xuất khẩu và khi bạn mở tờ khai nhập khẩu thì bạn sẽ kê khai là hàng nhập phục vụ xuất khẩu và khi đó bạn sẽ không phải đóng thuế NK, thuế GTGT hàng NK (thời hạn tối đa là 275 ngày kể từ khi nhập khẩu bạn phải quyết toán cho lô hàng đó). Khi đáp ứng được như trên thì bạn sẽ theo dõi các lô hàng như vậy qua tài khoản 158.
Mặc dù nói là mở kho bảo thuế nhưng doanh nghiệp vẫn theo dõi như NVL nhập khẩu khác mà thôi (cũng vẫn nhập về kho bình thường như các loại NVL khác) mặc dù phải thực hiện quyết toán (sẽ có nhiều nơi hiểu là nguyên liệu sẽ không được mang về kho của doanh nghiệp mà phải để ở kho ngoại quan sau đó lấy ra từ từ)

H

HuynhAnh

Guest
10/8/05
27
0
0
TPHCM
TK 158 là TK gì ạ . trên hệ thống tài khoản mình ko thấy .

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
HuynhAnh nói:
TK 158 là TK gì ạ . trên hệ thống tài khoản mình ko thấy .

TT 55-BTC đã bổ sung thêm TK158 - Hàng hoá Kho bảo thuế.
Theo thông tư này thì:

Trường hợp DN sản xuất hàng xuất khẩu được lập kho bào thuế tại DN. Nguyên liệu, vật tư nhập khẩu để sx hàng xuất khẩu, hoặc gia công hàng xuất khẩu của DN được đưa vào lưu giữ ở kho bảo thuế, chưa thuộc diện phải nộp thuế NK. Hàng hoá trong kho bảo thuế chịu sự gáim sát của cơ quan hải quan, cơ quan thuế, và cơ quan môi trường

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Nguyen Thi Thanh Huyen nói:
Các anh chị ơi cho em hỏi: TK158 có phải được sử dụng trong mọi DN có vốn đầu tư nước ngoại không ạ? Tiêu chuẩn để một doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài, có hoạt động xuất khẩu được mở kho bảo thuế như thế nào ạ, hay mọi DN đều được mở? Thực sự TK158 có từ năm 2002 nhưng em vẫn không hiểu về cách vận dụng TK này. Anh chị nào hiểu rõ về TK này làm ơn tư vấn cho em với nhé!

Bạn xem trong TT 55-BTC có hướng dẫn hạch toán đó. Mình nghĩ trong thư viện của WKT chắc cũng có đó! Nhưng TT này không nói đối tượng nào được mở kho bảo thuế, chắc phải hỏi thêm các bác hoặc gửi công văn hỏi BTC. Có gì mới nhớ loan tin nhé! Chúc bạn vui!

To: Tran van hung: Tôi nghĩ là bạn có văn bản hướng dẫn cái vụ này, post lên cho mọi người học hỏi với!

H

HuynhAnh

Guest
10/8/05
27
0
0
TPHCM
Khi nguyên liệu nhập về để sản xuất XK mình hạch toán vào TK 158 , nhưng trong 275 ngày đó mình phải xuất nguyên liệu ra đề sản xuất chứ . Lúc đó mình có hạch toán vào 152 không hay là đẩy thẳng từ 158 đi .
To Xuantham: Bạn có thể gởi cho mình TT đó ko .Thanks

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
HuynhAnh nói:
To Xuantham: Bạn có thể gởi cho mình TT đó ko .

TT55 ban hành 2002, đây là bản mình đã decord lại để in,

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA