Nộp định mức sản xuất cho cơ quan thuế không ?

• Thread starter le n.t.huong
  • Ngày gửi
L

leminhthuyvn

Trung cấp
14/8/07
63
0
6
HP_ HN2
Xin cho mình hỏi có quy định nào về Định mức hao hụt của hàng hóa chât dệt( vd: metaxil DA-N, softex SK70.) với. Mình đang chuản bị lạp dự fòng Hang tồn kho mà chưa biết làm thế nào? ( là do có 1 số hàng hóa trong kho bị vón cục, ko bán được và 1 số thì ko còn trong kho nhưng trên sổ vẫn còn ) . Em mong các anh chi bảo dùm em cái a.! :wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

sepmanh

Guest
30/1/09
2
0
0
hp
Hihi mình nghĩ cái nì chỉ là hình thức thui. Công ty mình đã bao giờ phải nộp cái định mức này đâu, chẳng thấy các ông thuế ý kiến gì cả. Mà có lập cũng không thể nào chính xác được.

L

leminhthuyvn

Trung cấp
14/8/07
63
0
6
HP_ HN2
Đinh mức hao hụt hàng hóa chất dệt

Xin cho mình hỏi có quy định nào về Định mức hao hụt của hàng hóa chât dệt( vd: metaxil DA-N, softex SK70.) cho em xin với. Mình đang chuản bị lạp dự fòng Hang tồn kho mà chưa biết làm thế nào? ( là do có 1 số hàng hóa trong kho bị vón cục, ko bán được và 1 số thì ko còn trong kho nhưng trên sổ vẫn còn ) . Em mong các anh chi bảo dùm em cái a.! :wall::wall:

I

israel

Guest
22/5/06
8
1
0
Long An
Công ty mình sản xuất vải, N2007 kế toán cũ hạch toán tất cả tiền điện vào 627. N2008 lại hạch toán tiền điện hết vào 642, không làm định mức tiền điện sản xuất ra 1kg thành phẩm. Cán bộ quản lý thuế kiểm tra sổ sách và phạt đơn vị 400tr, với cách diễn giải của họ như sau:
- N2007: tổng kw điện năng tiêu thụ 61.000kw, thành phẩm trong năm 121.000kg.
- N2008: tổng kw điện năng tiêu thụ 62.000kw, thành phẩm trong năm 69.000kg.
Họ bảo rằng công ty đã không hạch toán vào sổ sách hơn 53.000kg thành phẩm do điện xài nhiều hơn mà thành phẩm chỉ bằng 1/2 năm trước nên quyết định phạt DN 400triệu( Lưu ý đây chưa phải là đội quyết toán thật sự của cơ quan thuế yêu cầu bằng văn bản, chỉ là cán bộ quản lý thôi)Sổ sách cty cũng đã sai phần hạch toán nên mình không thể nào làm căng với họ.
Mong các Bác có kinh nghiệm về quyết toán giúp mình điều chỉnh phần tiền điện đã hạch toán sai, mình múôn đội quyết toán thật sự của thuế kiểm tra còn hơn là chi cho cán bộ quản lý 1/2 số tiền nộp phạt mà không có ích lợi gì.

• Like
Reactions: myhanhnt1291
H

Hoangvn80

Guest
10/3/09
5
1
3
Thái Nguyên
Theo mình nếu tách được tiền điện thành 2 mục: 627 và 642 là tốt nhất. Còn nếu không tách được thì nên đưa vào 627. Khi tập hợp chi phí SX thì chuyển sang 154, đến khi hàng nhập kho đưa vào 155 còn lại tồn ở 154 (SP dở dang). Do vậy N2008 cty tiêu thụ 62.000 Kw, thành phẩm là 69.000 có thể giải thích như sau: trích một phần số điện năng đó vào 155 (VD 69.000x61.000/121.000 Kw) còn lại đưa vào 154 tồn tại SP dở dang.

• Like
Reactions: myhanhnt1291
Delanchung

Delanchung

Trung cấp
3/7/09
70
1
0
Nam Định
Mình thấy tùy từng nơi thôi. Ở mình Chi cục không bắt buộc phải nộp định mức đó. mà chỉ yêu cầu xây dựng định mức và để tại đơn vị khi có cơ quan thuế kiểm tra và yêu cầu cho xem thì đưa ra thôi. Chắc rất nhiều chi cục làm thế.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Mình thấy tùy từng nơi thôi. Ở mình Chi cục không bắt buộc phải nộp định mức đó. mà chỉ yêu cầu xây dựng định mức và để tại đơn vị khi có cơ quan thuế kiểm tra và yêu cầu cho xem thì đưa ra thôi. Chắc rất nhiều chi cục làm thế.

Trích TT 130/BTC :
2.3. Chi nguyên liệu, vật liệu, nhiên liệu, năng lượng, hàng hoá phần vượt mức tiêu hao hợp lý.
Mức tiêu hao hợp lý nguyên liệu, vật liệu, nhiên liệu, năng lượng, hàng hoá sử dụng vào sản xuất, kinh doanh do doanh nghiệp tự xây dựng. Mức tiêu hao hợp lý được xây dựng từ đầu năm hoặc đầu kỳ sản xuất sản phẩm và thông báo cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp trong thời hạn 3 tháng kể từ khi bắt đầu đi vào sản xuất theo mức tiêu hao được xây dựng. Trường hợp doanh nghiệp trong thời gian sản xuất kinh doanh có điều chỉnh bổ sung mức tiêu hao nguyên liệu, vật liệu, nhiên liệu, năng lượng, hàng hoá thì doanh nghiệp phải thông báo cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp.
Đây là trách nhiệm của DN.

C

chauhanh

Guest
23/4/09
30
0
0
37
TP Hồ Chí Minh
Công ty mình cũng sản xuất bên cơ khí , sản xuất theo đơn đặt hàng và tùy theo yêu cầu của khách hàng nên nguyên vật liệu để làm nên sản phẩm cũng khác nhau. Ví dụ: hai khách hàng cùng đặt hàng làm cửa cổng nhưng người thì chọn vật liệu sắt 3 x 6 x 1.2ly nhưng người kia lại chọn sắt 4 x 8 x 1.8 ly. Vì vậy mà mình không biết làm bảng định mức như thế nào cho hợp lý. Cả nhà có ai có mẫu định mức bên cơ khí thì mail cho mình với nhé. Mình cảm ơn rất nhiều.Địa chỉ mail của mình là : chau.hanh@ymail.com

D

dinh ngoc ha

Guest
10/10/07
7
0
0
info@hadicomex.com
cả nhà cho mình hỏi với!Mình làm bên công ty dịch vụ quảng cáo.Bên mình thuế cũng đang muốn phải có bảng xây dựng định mức tiêu hao về NVL.Mình chưa làm cái này bao giờ.Xin mọi người chỉ bảo giùm mình nha.Xin gửi tới email:ngocha_i_am_me@yahoo.com
Thanks rất nhiều!:1luvu:

E

Energy

Sơ cấp
12/10/09
5
0
1
Vũng Tàu
Tớ cũng muốn xin 1 bản đăng ký định mức nhiên liệu cho xe otô vì xe tớ mới mua đựơc 2 tháng. Không biết ra cơ quan thuế họ có mẫu đăng ký không ta?

H

hoa hin

Guest
7/7/09
8
0
0
Hải Dương
hạch toán mua xăng dầu

có anh chị nào biết trả lời giúp em câu hoi này với. Em đang rất cần câu trả lời của mọi người.
Em chưa có nhiều kinh nghịêm làm kế toán về bên taxi em có câu hoi như sau:
cTY EM VỀ BÊN VẬN TẢI ANH CHỊ CHO EM HỎI KHI EM MUA XĂNG DẦU VỀ ĐỂ LÀM NHIÊN LIỆU CHẠY XE THÌ EM PHẢI HẠCH TOÁN NHIÊN LIỆU VÀO TK 152 HAY HẠCH TOÁN LUÔN VÀO 154
EM THÌ NGHĨ LÀ CHO VAO N111/C152 NHƯNG BẠN EM NÓ LẠI BẢO LÀ GHI N111/C154
có bác nào biết chỉ giúp em với

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
có anh chị nào biết trả lời giúp em câu hoi này với. Em đang rất cần câu trả lời của mọi người.
Em chưa có nhiều kinh nghịêm làm kế toán về bên taxi em có câu hoi như sau:
cTY EM VỀ BÊN VẬN TẢI ANH CHỊ CHO EM HỎI KHI EM MUA XĂNG DẦU VỀ ĐỂ LÀM NHIÊN LIỆU CHẠY XE THÌ EM PHẢI HẠCH TOÁN NHIÊN LIỆU VÀO TK 152 HAY HẠCH TOÁN LUÔN VÀO 154
EM THÌ NGHĨ LÀ CHO VAO N111/C152 NHƯNG BẠN EM NÓ LẠI BẢO LÀ GHI N111/C154
có bác nào biết chỉ giúp em với

DN taxi nếu có kho chứa thì bạn vào 152.

Sửa lần cuối:
M

Mailinhchi

Sơ cấp
21/8/09
7
0
0
Hà nội
Về ván đề này mình đã hỏi cục thuế từ năm 2008 và đuợc họ trả lời không cần đăng ký. Chỉ cần có bản định mức sản xuất được Giám đốc duyệt truớc khi sản xuất . Và khi thuế hỏi trình ra là được

H

Hoa Huyen

Sơ cấp
17/12/09
14
2
0
tp.HCM
Về ván đề này mình đã hỏi cục thuế từ năm 2008 và đuợc họ trả lời không cần đăng ký. Chỉ cần có bản định mức sản xuất được Giám đốc duyệt truớc khi sản xuất . Và khi thuế hỏi trình ra là được

Bạn ơi thông tư 130/2008/BTC có hiệu lực thi hành sau 15 ngày kể từ ngày đăng công báo và áp dụng cho kỳ tính thuế từ năm 2009 trở đi.
Bởi vậy năm 2008 chưa cần đăng ký nhưng bắt đầu từ năm 2009 là phải đăng ký đấy . Bạn VTM có trích dẫn TT130 ở trang 4 đó.

H

HUYEN TRAN

Guest
Chi cục thuế Long Thành cũng yêu cầu phải đăng ký định mức tiêu hao nguyên vật liệu khi bắt đầu sản xuất đấy. Theo mình thì các bạn cứ đăng ký theo như thông tư yêu cầu để tránh rắc rối sau này

C

cuoc song tuoi dep

Sơ cấp
19/3/10
7
0
1
tp hồ chi minh
mình có thắc mắc thế này, công ty làm về bảng hiệu quảng cáo thì nguyên vật liệu mua về có phải làm bảng đăng định mức không hay chi những công ty sản xuất sp mới lập bảng này.

levanton

levanton

Cao cấp
Trích TT 130/BTC :
2.3. Chi nguyên liệu, vật liệu, nhiên liệu, năng lượng, hàng hoá phần vượt mức tiêu hao hợp lý.
Mức tiêu hao hợp lý nguyên liệu, vật liệu, nhiên liệu, năng lượng, hàng hoá sử dụng vào sản xuất, kinh doanh do doanh nghiệp tự xây dựng. Mức tiêu hao hợp lý được xây dựng từ đầu năm hoặc đầu kỳ sản xuất sản phẩm và thông báo cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp trong thời hạn 3 tháng kể từ khi bắt đầu đi vào sản xuất theo mức tiêu hao được xây dựng. Trường hợp doanh nghiệp trong thời gian sản xuất kinh doanh có điều chỉnh bổ sung mức tiêu hao nguyên liệu, vật liệu, nhiên liệu, năng lượng, hàng hoá thì doanh nghiệp phải thông báo cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp.
Đây là trách nhiệm của DN.

VTM đã trích dẫn,
Các bạn theo văn bản pháp luật đề làm cho khỏi rắc rối về sau.

B

Bích Ngọc

Guest
Ui cơ quan thuế quyết toán là một nỗi ám ảnh với doanh nghiệp phải không pa kon. Lần đầu tiên mình bị quyết toán thuế không biết xử trí thế nào bị các pác í làm 1 phát lên tận mây xanh. Kế toán mình làm sổ sách cũng hơi bị lộn xộn mà nói đúng là cty mới chủ yếu làm về dịch vụ và cũng chưa định hình được cách làm kế toán thế nào cho hợp lý nên hơi bị lộn xộn, thế là các pác í cứ thế la làng lên là sổ sách sai, hạch toán sai, kính thưa các loại sai mà mình hỏi sai như thế nào thì cứ bảo là sai còn sai sao thỉ chả bít. Và cuối cùng sau 5 ngày đưa ra cái kết luận là phải xin sếp ấn định thuế cty mình thui, tính sơ sơ khoàng 1.5 tỷ. Hichic.. . Thế là lúc đó mình mới chạy trc chạy sau hỏi thăm tình hình và nhờ các quân sư chỉ dẫn, cuối cùng sau 5 ngày gia hạn nữa con số cuối cùng các pác í chịu là 120chai. Tụi nghiệp sếp mình chạy vạy gom cả bi nhiêu mối mới ra được trong 1 đêm để sáng mai pác lấy 50 chai. mèn đét ơi con chít mất thui. Tụi nghiệp mấy doanh nghiệp nhỏ.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA