Nộp định mức sản xuất cho cơ quan thuế không ?

• Thread starter le n.t.huong
  • Ngày gửi
C

CandyThanh

Guest
6/7/12
2
0
0
38
Đồng Nai
Ðề: Nộp định mức sản xuất cho cơ quan thuế không ?

Hỏi thuế rồi bạn Hunt18 ơi. Nhưng họ bảo anh chị tự làm rồi đưa tôi kiểm tra chứ sao hỏi tôi... pó tay. hix

ui cha, chắc mình phải mò từng cái một quá. rắc rối thật, trước giờ mình ko làm kế toán sản xuất nên nó cứ rối tum, rối mù lên rồi. :(

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

Huỳnh oanh

Guest
3/10/06
5
0
0
longan

Chỗ mình làm là khách sạn, nhà hàng, và có bán hàng lưu niệm nữa nếu xây dựng định mức tiêu hao thì không biết phải làm sao? Bạn nào đã xây dựng định mức cho khách sạn và nhà hàng giúp mình với?

phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn

Chỗ mình làm là khách sạn, nhà hàng, và có bán hàng lưu niệm nữa nếu xây dựng định mức tiêu hao thì không biết phải làm sao? Bạn nào đã xây dựng định mức cho khách sạn và nhà hàng giúp mình với?
bạn tham khảo cái này, có giúp ích gì cho bạn ko
http://www.webketoan.vn/forum/threads/189257-Dang-ky-dinh-muc-tieu-hao-NVL-trong-nha-hang

T

thuyan83

Guest
21/4/10
4
0
0
TPHCM

Công ty mình làm về ba lô, túi xách mà mẫu mã thì đa dạng, mỗi tháng mỗi mẫu khác nhau, vậy mình có phải đăng ký định mức hok, nếu hok đăng ký có bị thuế phạt không?

phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn

Công ty mình làm về ba lô, túi xách mà mẫu mã thì đa dạng, mỗi tháng mỗi mẫu khác nhau, vậy mình có phải đăng ký định mức hok, nếu hok đăng ký có bị thuế phạt không?
Công ty sx thì phải đăng ký định mức thôi bạn, chỉ là đăng ký vài sản phẩm chính, đặc trưng, hoặc có thể đăng ký theo tỷ lệ % trên doanh thu.
TT 123/2012/TT-BTC còn qui định rõ nếu ko đăng ký ĐM sẽ bị ấn định chi phí :
Doanh nghiệp tự xây dựng, quản lý định mức tiêu hao nguyên liệu, vật liệu, nhiên liệu, năng lượng, hàng hoá sử dụng vào sản xuất, kinh doanh. Định mức này được xây dựng từ đầu năm hoặc đầu kỳ sản xuất sản phẩm và lưu tại doanh nghiệp đồng thời xuất trình đầy đủ với cơ quan thuế khi cơ quan thuế yêu cầu.
Riêng định mức chính của những sản phẩm chủ yếu của doanh nghiệp thì doanh nghiệp có trách nhiệm thông báo cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp trong thời hạn 03 tháng đầu năm hoặc 03 tháng kể từ khi bắt đầu đi vào sản xuất, kinh doanh (đối với doanh nghiệp mới thành lập hoặc trường hợp doanh nghiệp có bổ sung sản xuất những sản phẩm mới mà sản phẩm này thuộc diện phải thông báo định mức nhưng chưa được thông báo). Danh mục định mức chính của những sản phẩm chủ yếu của doanh nghiệp do doanh nghiệp quyết định.
Trường hợp doanh nghiệp trong thời gian sản xuất kinh doanh có điều chỉnh, bổ sung định mức tiêu hao nguyên vật liệu đã thông báo với cơ quan thuế thì phải thông báo lại cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp biết. Thời hạn cuối cùng của việc thông báo cho cơ quan thuế việc điều chỉnh, bổ sung định mức tiêu hao là thời hạn nộp tờ khai quyết toán thuế thu nhập doanh nghiệp theo quy định của năm quyết toán. Trường hợp một số nguyên liệu, vật liệu, nhiên liệu, hàng hoá Nhà nước đã ban hành định mức tiêu hao thì thực hiện theo định mức của Nhà nước đã ban hành. Trường hợp doanh nghiệp không thông báo định mức cho cơ quan thuế đúng thời hạn quy định thì cơ quan thuế khi thanh tra, kiểm tra có quyền ấn định chi phí nguyên liệu, vật liệu, hàng hoá. Việc ấn định chi phí nguyên liệu, vật liệu, hàng hoá được căn cứ theo pháp luật về quản lý thuế.

P

PHUONGLANTBD

Trung cấp
27/11/09
93
6
18
HA NOI

Em chào cả nhà!
Cả nhà cho em hỏi có bác nào làm định mức cho hàng in lưới rồi thì cho em xin cái mẫu với.Quả thật là em không xác định được.Tháng 10 năm 2011 cty em bổ sung thêm vào ĐKKD mã ngành in lưới (in trên chất liệu vải: in hình trên mũ, giầy, dây viền, quần áo, khăn...)Vì NVL là keo, hồ, sơn, mực in vải...mà sản phẩm thì cái to cái nhỏ , hình in cái nhỏ cái to....k xác định được 1kg NVL thì sản xuất được bao nhiêu sp ?!Em hỏi bộ phận dưới sx xem áng chừng ntn...họ trả lời là chịu thế nên em k biết làm ntn.bác nào có làm rồi cho em xin định mức với.Hôm em hỏi QL thuế thì học nói có phải nộp ạ.cảm ơn cả nhà!

Nguyễn Cẩm Hà

Nguyễn Cẩm Hà

Cao cấp
9/12/06
794
15
18
hà nội

hôm vừa rồi minh có đi học trên nhà hàng cọ dầu, hình như là thông tư 123 thay the cho thong tu 130 và có nghe cô Cúc giảng là ko cần nộp định mức tiêu hao cho cơ quan thuế nữa , nhưng vẫn theo dõi định mức tiêu hao và lưu tại công ty để khi cơ quan thuế thanh tra kiểm tra thì có tài liệu cung cấp.(có thể gọi điện thoại hỏi lại cơ quan thuế xem vì hôm trước mình đi học nhưng ngồi xa quá nghe ko chính xác)

Nguyên văn thông tư 123 nè bạn
2.3. Chi nguyên liệu, vật liệu, nhiên liệu, năng lượng, hàng hoá phần vượt mức tiêu hao hợp lý.

Doanh nghiệp tự xây dựng, quản lý định mức tiêu hao nguyên liệu, vật liệu, nhiên liệu, năng lượng, hàng hoá sử dụng vào sản xuất, kinh doanh. Định mức này được xây dựng từ đầu năm hoặc đầu kỳ sản xuất sản phẩm và lưu tại doanh nghiệp đồng thời xuất trình đầy đủ với cơ quan thuế khi cơ quan thuế yêu cầu.

Riêng định mức chính của những sản phẩm chủ yếu của doanh nghiệp thì doanh nghiệp có trách nhiệm thông báo cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp trong thời hạn 03 tháng đầu năm hoặc 03 tháng kể từ khi bắt đầu đi vào sản xuất, kinh doanh (đối với doanh nghiệp mới thành lập hoặc trường hợp doanh nghiệp có bổ sung sản xuất những sản phẩm mới mà sản phẩm này thuộc diện phải thông báo định mức nhưng chưa được thông báo). Danh mục định mức chính của những sản phẩm chủ yếu của doanh nghiệp do doanh nghiệp quyết định.

Trường hợp doanh nghiệp trong thời gian sản xuất kinh doanh có điều chỉnh, bổ sung định mức tiêu hao nguyên vật liệu đã thông báo với cơ quan thuế thì phải thông báo lại cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp biết. Thời hạn cuối cùng của việc thông báo cho cơ quan thuế việc điều chỉnh, bổ sung định mức tiêu hao là thời hạn nộp tờ khai quyết toán thuế thu nhập doanh nghiệp theo quy định của năm quyết toán. Trường hợp một số nguyên liệu, vật liệu, nhiên liệu, hàng hoá Nhà nước đã ban hành định mức tiêu hao thì thực hiện theo định mức của Nhà nước đã ban hành. Trường hợp doanh nghiệp không thông báo định mức cho cơ quan thuế đúng thời hạn quy định thì cơ quan thuế khi thanh tra, kiểm tra có quyền ấn định chi phí nguyên liệu, vật liệu, hàng hoá. Việc ấn định chi phí nguyên liệu, vật liệu, hàng hoá được căn cứ theo pháp luật về quản lý thuế.

T

Tranhonggam

Guest
18/9/12
2
0
0
thu duc, tphcm

Các bạn ơi mình đang làm cho cty sản xuất về khăn lạnh từ trước h công ty mình chưa nộp định mức lên cơ quan thuế . Bên mình gia công cho khách mặt hàng rất nhiều tới 38 loại khăn ướt luôn. vây mình làm 38 bảng gửi lên thué ha bạn. Mình hạch toán tiền điện và nươc chia ra cho VP và SX ntn vì HD gọp chung lại. Minh mới đi làm mong các bạn giúp đỡ. Mình cảm ơn.

Nguyễn Cẩm Hà

Nguyễn Cẩm Hà

Cao cấp
9/12/06
794
15
18
hà nội

Các bạn ơi mình đang làm cho cty sản xuất về khăn lạnh từ trước h công ty mình chưa nộp định mức lên cơ quan thuế . Bên mình gia công cho khách mặt hàng rất nhiều tới 38 loại khăn ướt luôn. vây mình làm 38 bảng gửi lên thué ha bạn. Mình hạch toán tiền điện và nươc chia ra cho VP và SX ntn vì HD gọp chung lại. Minh mới đi làm mong các bạn giúp đỡ. Mình cảm ơn.

bạn xem lại trích dẫn ở bài trên của tôi. Bạn phải nộp định mức NVL chính. Chú ý đoạn chữ màu đỏ đỏ.

K

kimoanh123

Trung cấp
22/5/12
69
1
0
33
hà nội

Nghe chừng khoản nộp định mức chi phí NVL cho công ty sản xuất phức tạp quá các bác nhỉ. Mình cũng làm kế trong trong công ty sản xuất (gia công vỏ mũ bảo hiểm) nhưng chẳng biết xây dựng thế nào. Cứ ấn định bừa thế là các tháng áp dụng theo. Chẳng biết làm thế nào cho đúng nữa.

chán quá các bác ạ

M

menmen

Guest
9/8/08
2
0
0
Hoài đức hà nội

Minh cung dang thac mac van de nay day. Minh lam cho cong ty lam thuong mai ve san pham van go cong nghiep. Thinh thoang cung co don hang san xuat mot so san pham go. Nhung khong cai nao giong cai nao ca. Nen minh khong biet xay dung dinh muc nhu the nao. Ben thue cung khong hoi minh. Khong biet khong nop dinh muc co sao khong ca nha.hic... ai bit giup minh voi. Xin da ta

N

nkim1826

Sơ cấp
14/3/12
4
0
1
34
tphcm

Công ty e chuyên sản xuất tủ, kệ bếp bằng gỗ công nghiệp MDF và MFC.
- Công ty e cũng mới sx mặt hàng này nên chưa có định mức sản xuất :(, nên e chưa biêt bắt đầu từ đâu cả. Cty sx theo từng modul, có kích thước chuẩn cho từng loại.
E muốn hỏi là làm sao để biết 1m2 sp đó tốn bao nhiêu gỗ, bao nhiêu đinh, vít, giấy nhám và sơn...
Có A/C nào làm cùng ngành ko cho e xin file định mức để so sánh được ko a?
Thanks nhìu

xuli

xuli

Trung cấp

Bắt buột nộp định mức đó bạn, nếu có phát sinh sản phẩm mới thì nộp đăng ký tiếp bạn nhé.

N

nha vy 88

Guest
29/6/10
1
0
0
tphcm

công ty em làm về kính và sản xuất các sản phẩm từ kính, các bác nào có bảng định mức về ngành này cho em xin mẫu với, hic hic, em đang bị mù tịt về khoản này

N

nhuloankt

Guest
4/6/12
35
0
6
Hà Nội

Cty em chuyên sản xuất tem nhãn, giấy Decal, có nhìu thành phẩm, mỗi một thành phẩm là một kích thước khác nhau, vậy em phải đăng ký định mức kiểu gì ạ? Mong các bậc tiền bối tư vấn giúp em với ạ. Em cám ơn nhìu ạ:beer::beer::beer:

D

DAODO

Sơ cấp
10/6/13
13
0
0
36
HN

Cho mình hỏi với
- cty mình đang ký kinh doanh là sx nên mình thấy thuế yêu cầu mình làm định mức(mình chưa làm). Cty mình hoạt động đc 1 tháng thui, nhưng chưa có j sản xuất cả, mà chỉ gia công cho cty khác, thế là giờ mình phải bổ sung ngành nghề kinh doanh là gia công. Vậy mình gia công có phải đăng ký định mức j ko các bạn? Vì chưa sx nên mình có biết thế nào đâu mà làm định mức.

B

bachhop2804

Sơ cấp
21/4/11
44
1
8
33
quynh luu, nghe an

Cho e hỏi bác levanton chút ah, mẫu e đã down về rồi nhưng có phần e ko biết đó tỷ lệ hao hụt đó bác lấy ở đâu mà có 18% vậy bác, bên e sx nước uống đóng chai loại 19l và 20l thì tỷ lệ hao hụt đó là bao nhiêu? và bên e có 2 loại sp thì phải làm cả 2 sản phẩm đó ah
Mong bác chỉ giáo giúp.

Đây là 1 bản đăng ký định mức . Các bạn tùy tình hình sử dụng của công ty mình để thay tên nvl, số lượng định mức, các chỉ tiêu năng lượng tiêu hao.
Riêng phần nhân công và chi phí SXC không bắt buộc.
Cho e hỏi bác levanton chút ah, mẫu e đã down về rồi nhưng có phần e ko biết đó tỷ lệ hao hụt đó bác lấy ở đâu mà có 18% vậy bác, bên e sx nước uống đóng chai loại 19l và 20l thì tỷ lệ hao hụt đó là bao nhiêu? và bên e có 2 loại sp thì phải làm cả 2 sản phẩm đó ah
Mong bác chỉ giáo giúp.

M

manghonguoikhong

Guest
22/7/11
2
0
0
Ho Chi Minh

Đây là 1 bản đăng ký định mức . Các bạn tùy tình hình sử dụng của công ty mình để thay tên nguyen vật liễu, số lượng định mức, các chỉ tiêu năng lượng tiêu hao.
Riêng phần nhân công và chi phí SXC không bắt buộc.

Cảm ơn Bác Tôn cái biểu mẫu ạ! Bác ơi em chưa từng làm công ty sản xuất bao giờ, giờ vào làm công ty sản xuất các loại bánh từ tinh bột và gạo. (Công ty mới thành lập từ tháng 02/2013) Em cũng chưa hình dung ra được cần làm những gì...(Chân ướt chân ráo...carot) Bác giúp em hình dung để làm định lượng được không ạ!
Em xin cảm ơn ạ!

P

phamlienhd

Trung cấp
14/5/13
98
2
18
33
hải dương

Levanton giúp e phần này với e chưa có kn làm bên mảng này ah. Bên cty e bên dịch vụ và có cửa hàng làm đầu. Vậy giờ e có phải lập bảng đăng ký định mức tiêu hao nguyên vật liệu với CQT ko?và lập ntn cho hợp lý? Ví dụ bên e là dụ vàm làm đầu tại salon tóc ah? Thanks! e đang cần

V

vanthaihien

Trung cấp
31/10/12
70
1
8
phu yen
Ðề: hạch toán mua xăng dầu

có anh chị nào biết trả lời giúp em câu hoi này với. Em đang rất cần câu trả lời của mọi người.
Em chưa có nhiều kinh nghịêm làm kế toán về bên taxi em có câu hoi như sau:
cTY EM VỀ BÊN VẬN TẢI ANH CHỊ CHO EM HỎI KHI EM MUA XĂNG DẦU VỀ ĐỂ LÀM NHIÊN LIỆU CHẠY XE THÌ EM PHẢI HẠCH TOÁN NHIÊN LIỆU VÀO TK 152 HAY HẠCH TOÁN LUÔN VÀO 154
EM THÌ NGHĨ LÀ CHO VAO N111/C152 NHƯNG BẠN EM NÓ LẠI BẢO LÀ GHI N111/C154
có bác nào biết chỉ giúp em với

ở cty mình.khi mua vào. mình đưa vào nơ 242 có 111.phân bổ từ 242 sang 154. sau đó.mình làm bảng định mức xăng dầu xe chạy trog thág là bao nhiêu so với lượng xăng dầu mình mua vào.để mình kết chuyển sang giá vốn. từ 154 sang 632. bạn tham khao them một số bài cuả các thành viên khác để hiều rõ hơn

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA