Mất hoá đơn GTGT

• Thread starter chuonggio613
  • Ngày gửi
L

Luc van

Guest
Bạn làm báo cáo mất, xin lại bản sao y từ khách hàng để ghi nhận hàng hóa bạn đã mua, và bạn sẽ bị phạt về vấn đề lưu trữ chứng từ, nhưng hóa đơn bị mất bạn không được khấu trừ thuế VAT đầu vào

mình xin lại bản photo liên 1 công chứng rùi mà vẫn không được khấu trừ à???

Khóa học Quản trị dòng tiền
dddd

dddd

Trung cấp
Cho mình hỏi nhé, đấy là trường hợp mình mất hóa đơn của công ty mình xuất cho khách hàng, còn nếu mình mất hóa đơn mua hàng thì sao????vì bị mất nên mình chưa kê khai thuế nhưng bên bán hàng thì người ta đã kê khai rồi.....TRƯỜNG HỢP NÀY GIẢI QUYẾT THẾ NÀO??????????

D

daovan

Guest
25/7/06
19
0
0
bac ninh
mất hoá đơn GTGT đầu vào

Do sơ suất của kế toán nên đã làm mất hoá đơn đầu vào năm 2005 giờ em phải làm thủ tục gì để báo cáo với cục thuế quản lý để hoá đơn trên vẫn được tính vào chi phí hợp lý và số thuế trên hoá đơn trên vẫn được khấu trừ.
Bác nào có mẫu cho em xin với
Xin đa tạ

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Do sơ suất của kế toán nên đã làm mất hoá đơn đầu vào năm 2005 giờ em phải làm thủ tục gì để báo cáo với cục thuế quản lý để hoá đơn trên vẫn được tính vào chi phí hợp lý và số thuế trên hoá đơn trên vẫn được khấu trừ.
Bác nào có mẫu cho em xin với
Xin đa tạ
Bạn xem ở đây:
http://www.webketoan.vn/forum/showthread.php?t=66961

L

Luc van

Guest
Cho mình hỏi nhé, đấy là trường hợp mình mất hóa đơn của công ty mình xuất cho khách hàng, còn nếu mình mất hóa đơn mua hàng thì sao????vì bị mất nên mình chưa kê khai thuế nhưng bên bán hàng thì người ta đã kê khai rồi.....TRƯỜNG HỢP NÀY GIẢI QUYẾT THẾ NÀO??????????

Thì bạn phải xin lại liên 1 (bên bán đã photo công chứng), để có chi phí thôi chứ không được khấu trừ thuế!
(Căn cứ Mục VI, khoản 1.7 cua Thông tư 120/2002/TT-BTC thì chỉ được khấu trừ khi hoá đơn mua hàng là bản gốc, liên 2)
Thân!:015:

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Thì bạn phải xin lại liên 1 (bên bán đã photo công chứng), để có chi phí thôi chứ không được khấu trừ thuế!
(Căn cứ Mục VI, khoản 1.7 cua Thông tư 120/2002/TT-BTC thì chỉ được khấu trừ khi hoá đơn mua hàng là bản gốc, liên 2)

Theo thông tin từ Bộ Tư Pháp thì hoá đơn Bộ Tài Chính phát hành không được công chứng.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

Nên nhờ bên bán "sao y bản chính"

H

huoucao

Sơ cấp
13/8/09
14
0
0
36
Hà Nội

Theo mình, nếu bạn chưa kê khai thuế mà mất hoá đơn đó,bạn ko kê khai hoá đơn đó nữa, coi như mình chưa mua mặt hàng đó(ko bạn lại phải đi xin đơn vị bán bản photo và giải trình với thuế, có khi còn bị phạt nữa- Tuỳ bạn)

L

Luc van

Guest
mình quên mất! là "xác nhận sao y bản chính " thì đúng hơn.

L

Luc van

Guest
Theo mình, nếu bạn chưa kê khai thuế mà mất hoá đơn đó,bạn ko kê khai hoá đơn đó nữa, coi như mình chưa mua mặt hàng đó(ko bạn lại phải đi xin đơn vị bán bản photo và giải trình với thuế, có khi còn bị phạt nữa- Tuỳ bạn)

sao lại vậy được chứ!
làm như bạn thì đương nhiên mất đi một khoản chi phí cùng với số thuế không được khấu trừ, giả sử hoá đơn đó giá trị lớn thì sao? cuối năm tính thuế TNDN thì theo bạn tiền nộp thuế lớn hơn hay tiền phạt lớn hơn???

C

congnghetbs

Guest
4/12/09
4
0
0
Cantho
Mất hóa đơn

chào mọi người,
Nếu gửi hóa đơn đỏ cho khách hàng mà bị lạc thì cuối tháng làm báo cáo mất hóa đơn và bị phạt 200k phải không?
Mọi người cho em y kiến nhé. Rất cám ơn

D

dothuhuong282

Trung cấp
2/11/06
166
2
0
Ngôi nhà hạnh phúc
- Mất ở đây được hiểu là HĐ này bị thất lạc trước khi nhận được cho nên bạn và đơn vị nhận hoá đơn là biên bản ghi rõ hoàn cảnh mất, sau đó bạn phôtô liên 1, đóng dầu treo, bên nhận hoá đơn căn cứ biên bản và bản phôtô liên 1 lưu làm công văn đề nghị cục thuế cho hoàn thuế GTGT nếu có.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA