Cuối năm kết chuyển

• Thread starter ketoan4mat
  • Ngày gửi
ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Các tài khoản chi phí, doanh thu, thuế GTGT hằng tháng ko kết chuyển, chỉ treo lại rồi đến cuối năm kết chuyển 1 lần có vấn đề gì ko nhỉ?

Chẳng hạn cuối năm tập hợp tất cả chi phí , doanh thu còn treo để kết chuyển rồi xác định LN. Và kết chuyển Tk thuế GTGT đầu vào, ra để xác định số thuế fải nộp hay còn khấu trừ.
Cuối năm trích KH 1 lần chứ ko trích hàng tháng

Thực ra kết quả đương nhiên là ko khác gì so với kết chuyển từng tháng, nhưng ko biết sổ sách như vậy Cquan thuế có ok ko?

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

Bathanh

Guest
11/1/05
316
4
0
Hà nội - VN
ketoan4mat nói:
Các tài khoản chi phí, doanh thu, thuế GTGT hằng tháng ko kết chuyển, chỉ treo lại rồi đến cuối năm kết chuyển 1 lần có vấn đề gì ko nhỉ?

Chẳng hạn cuối năm tập hợp tất cả chi phí , doanh thu còn treo để kết chuyển rồi xác định LN. Và kết chuyển Tk thuế GTGT đầu vào, ra để xác định số thuế fải nộp hay còn khấu trừ.

Thực ra kết quả đương nhiên là ko khác gì so với kết chuyển từng tháng, nhưng ko biết sổ sách như vậy Cquan thuế có ok ko?

Đương nhiên là thuế OK rồi.
Có điều thuế VAT hàng tháng ko kết chuyển từ 133 sang 3331 thì làm sao xác định được thuế VAT phải nộp đây?
Chẳng lẽ lại thủ công bên ngoài chương trình kế toán sao?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Đúng là về tổng thể thì cũng không khác nhau và người ta cũng nói rằng những chỉ tiêu như vậy kết chuyển vào cuối kỳ. Mà "kỳ" ở đây có thể hiểu là tháng, qúy, năm.
Tuy nhiên, để phục vụ cho việc cung cấp số liệu kế toán kịp thời cho các nhà quản lý, các nhà cung cấp, các khách hàng, các cơ quan quản lý... thì phải kết chuyển theo tháng chứ. Người ta đâu có chờ bạn đến cuối năm để hỏi đâu?

ketoan4mat nói:

B

Bathanh

Guest
11/1/05
316
4
0
Hà nội - VN
Nguyen Tu Anh nói:
Đúng là về tổng thể thì cũng không khác nhau và người ta cũng nói rằng những chỉ tiêu như vậy kết chuyển vào cuối kỳ. Mà "kỳ" ở đây có thể hiểu là tháng, qúy, năm.
Tuy nhiên, để phục vụ cho việc cung cấp số liệu kế toán kịp thời cho các nhà quản lý, các nhà cung cấp, các khách hàng, các cơ quan quản lý... thì phải kết chuyển theo tháng chứ. Người ta đâu có chờ bạn đến cuối năm để hỏi đâu?
Việc kết chuyển theo tháng đâu có ý nghĩa nhiều. Bởi các nguyên nhân sau:
1. Có những khoản chi phí phải phân bổ ( mà cũng chẳng có tiêu thức chuẩn mực nào).
2. Có những đơn vị kinh doanh có thời vụ, việc xác định kết quả kinh doanh tháng lãi tháng lỗ ko phải ánh tính phập phù của hoạt động.
3. Có những khoản chi phí cuối năm mới xác định được một cách thỏa đáng.

Để phục vụ cơ quan quản lý nhà nước, các báo cáo phải nộp đều phải tuân theo luật định
Để phục vụ cơ quan quản lý cấp trên, các chỉ tiêu tài chính, báo cáo hoàn toàn do cấp trên định đoạt.
Cơ quan quản lý nhà nước muốn kiểm tra cũng vẫn phải chờ thôi. Bản thân họ đâu có quyền làm sai luật định được.
Đơn cử chuyện quyết thuế năm, có đoàn kiểm tra nào vào đơn vị trước ngày 31/3 để quyêt toán thuế năm vừa qua đâu.

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Bathanh nói:
Đương nhiên là thuế OK rồi.
Có điều thuế VAT hàng tháng ko kết chuyển từ 133 sang 3331 thì làm sao xác định được thuế VAT phải nộp đây?
Chẳng lẽ lại thủ công bên ngoài chương trình kế toán sao?
Bathanh nè, Lúc nhập số liệu vào Tờ khai mã vạch 2 chiều là fần mềm tự tính ra luôn mà

B

Bathanh

Guest
11/1/05
316
4
0
Hà nội - VN
ketoan4mat nói:
Bathanh nè, Lúc nhập số liệu vào Tờ khai mã vạch 2 chiều là fần mềm tự tính ra luôn mà
Bathanh xin lỗi, đã quên mất
Riêng tại TPHCM có mẫu biểu riêng, phải lập tờ khai riêng.
Còn ở các địa phương khác, dữ liệu được rút thẳng từ trên chương trình kế toán. Nên tôi cũng chẳng để ý cái tờ khai mã vạch tại TP HCM là đặc trưng của TP HCM.
Xin lỗi kế toán 4 mắt nhé.
Nhưng túm lại. là việc tổng kết, kết chuyển phân bổ để xác định KQKD năm tài chính có thể được thực hiện 1 lần vào thời điểm cuối năm tài chính là ổn thỏa, ko bị bắt bẻ và nên là như vậy ( đó là KN cá nhân tôi).

V

vietaudit

Guest
Theo tôi, với phần DT, CP, Thuế GTGT ban nên hạch toán hàng tháng, nếu bên công ty ban nghiệp vụ phát sinh nhiều không kịp hạch toán thì có thể tập hợp theo quý. Như vây sẽ rất tiện lợi cho ban trong công tác thống kê và xử lý nhanh các tình huống bên ngoài.
Còn TK KH thì cuối năm bạn làm báo cáo TSCĐ trong đó chi tiết số TSCĐ Tăng, Giảm, và số trích khấu hao trong năm để theo dõi

K

khahoan

Guest
ơ các bác thích làm sao hợp lý thì làm chứ việc kết chuyển DT, CP đâu có ảnh hưởng đến tờ khai thuế GTGT hàng tháng, mua vào bán ra đều nằm ở bảng kê rồi còn gì chưa rõ nhỉ.
Em đã kết chuyển từng quý năm 2004 cho Cty em rồi .
còn kết chuyển một lần vào cuối năm !....? đang định áp dụng đó
Vấn đề này đã có lần em trao đổi cùng các bác rồi nhỉ

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Theo mình nghĩ thì kết quả không khác nhau nhưng kế toán nên cập nhật sổ sách và số liệu để tránh trường hợp số liệu chất đống đến cuối năm. Trong trường hợp này nên kết chuyển hàng quý vì DN có thể theo dõi được tình hình sản xuất kinh doanh cập nhật và phù hợp với việc tính toán số tạm nộp thuế và trích lập các quỹ.Từ đó còn đề xuất biện pháp sản xuất phù hợp cho kỳ tới. Cón TSCĐ nên theo dõi khấu hao theo năm.

P

packexport

Guest
6/10/04
14
0
0
43
Hanoi
Thực ra bạn nên tập hợp chi phí doanh thu và tính ra kết quả hàng quý thì hay hơn, nếu để đến cuối năm thì thực chất cũng chỉ là có kết quả ( báo cáo tài chính ) với thuế thôi. Mình nghĩ rằng cho dù báo cáo tài chính quý có thể chưa phản ánh đúng thực chất lãi lỗ của doanh nghiệp nhưng ít ra mình cũng biết vì sao lỗ, vì sao lãi để có hướng giải quyết chứ. Vả lại nếu mình làm gọn lại hàng quý thì cuối năm sẽ nhàn hơn và số liệu cũng nóng hổi hơn là để đến cuối năm mới sờ đến nó.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA