Nghề kiểm toán

• Thread starter Cayman
  • Ngày gửi
lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
to : toilatoi
"Kiểm toán viên là một con chó canh nhà, không phải làm một con chó săn"
Không biết Bác lấy nhận định này ở đâu thế mà từ một nghề cao quý lại trở thành như vậy hả Bác. Bác có biết là bao nhiêu người không muốn đi "nhật ký trong tù" phải xin các đồng chí kiểm toán nương tay không: gian lận giúp cho thành sai xót để nhẹ tội đó.

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

smallneedle

Sơ cấp
3/8/04
32
1
8
To Kiem toan!

smallneedle nói:
hi
Bây giờ Smallneedle đang đi công tác xa Hà Nội. Cứ mỗi lần đi xa, là một lần điện thoại di động ngày ngày nạp pin liên tục. Ôi, nhớ Hà Nội quá!

To Kiem toan:

Kiemtoan đừng giận S/N nha nếu như biết điều này: S/N đã lưu số điện thoại của Kiem toan ngay hôm Kiemtoan post bài nhưng sau đó lại quyết định là không liên lạc. Có lẽ không biết Kiemtoan là ai, cao hay thấp, béo hay gầy, đeo kính hay không đeo kính,.... lại hay hơn. Có lẽ sau người đàn ông khép cánh cửa gia đình anh ta với S/N và mở cánh cửa sự nghiệp kiểm toán cho S/N có người vô hình nào đó khuyến khích S/N bước qua ngưỡng cửa đó. Trong S/N bây giờ có một niềm tin nghề nghiệp được nhen nhóm bởi chính mình và người vô hình đó. Có thể nói hiện tại S/N đã bước qua ngưỡng cửa đó rồi, chỉ còn kiên trì và niềm đam mê nghề nghiệp nữa thôi. Nếu hết giận S/N vì chuyện trên thì hãy liên lạc với S/N bằng email này nhé: smallneedle@gmail.com.
To Kiemtoan:

Hôm nay check mail S/N nhận được email của Kiemtoan, thật kỳ quặc là nó khiến S/N tìm lại topic này. Đọc lại. 1 năm nhìn lại, thấy có 1 cảm xúc gì đó khó tả .

Sau 1 năm, vẫn chứng kiến những người bạn mình yêu quý rời khỏi nghề này, vẫn đôi lúc bị đứng trước sự lựa chọn của chính bản thân. Có lẽ vẫn thích nghề này dù nó có quá nhiều điều cần phải suy nghĩ.

Các Mục này sau 1 năm vẫn buồn nhỉ? có lẽ vì các em sinh viên có nhiều thời gian nhưng lại hiểu biết quá ít về kiểm toán, còn dân kiểm toán thì lại quá ít thời gian để online àh? hay là chuyển sang hoạt động ở Webkiemtoan. Riêng mình thì rỗi rãi lại relax bằng những trang khác, đáng tiếc quá!

T

thu6tudo

I have changed
24/6/06
345
3
0
Đồng Nai
Không phải sv ko điều kiện online hay biết nhiều quá ko hỏi, chỉ có điều bác cũng hiểu cho, nhiều người cũng ko đam mê gì cho lắm...kiểm toán nên mới lơ lơ ấy chứ?
Vả lại hỏi, thì thu6 nghĩ nếu tự mình tra cứu mãi ko ra, bạn bè cũng ko thông được thì mới hỏi, chứ hỏi mấy cái đọc sách cũng ra, hỏi ...ngu ngơ thì thu6 chịu!

S

springthuy18

Guest
15/9/05
47
0
0
44
Ha Noi
Kiểm toán là nghề em mơ ước, thế mà có người bỏ, phí quá. Em nghe nói các cty tư vấn kiểm toán đang hái ra tiền mà???? ước gì em là kiểm toán viên

phamcung

phamcung

Guest
30/9/05
378
13
0
Hanoi
Tóm lại là em thích nghề kiểm toán hay thích tư vấn, hay hái ra tiền. (1) kiểm toán khác với tư vấn, (2) chẳng có ngành nào "hái ra tiền" cả, (3) em thích làm kiểm toán sao không làm kiểm toán mà cứ ngồi đấy mà "mơ"? To Smallneedle: bạn chỉ kêu ca, sao không thấy đóng góp, toàn những người không đóng góp thì mà chỉ "relax" thì trang này chỉ nghèo nàn vậy thôi.

S

smallneedle

Sơ cấp
3/8/04
32
1
8
phamcung nói:
Tóm lại là em thích nghề kiểm toán hay thích tư vấn, hay hái ra tiền. (1) kiểm toán khác với tư vấn, (2) chẳng có ngành nào "hái ra tiền" cả, (3) em thích làm kiểm toán sao không làm kiểm toán mà cứ ngồi đấy mà "mơ"? To Smallneedle: bạn chỉ kêu ca, sao không thấy đóng góp, toàn những người không đóng góp thì mà chỉ "relax" thì trang này chỉ nghèo nàn vậy thôi.

Nghe có vẻ tâm trạng lắm. Nhưng mà S.N đồng ý với "tâm ý" ở trong đó.

(1) kiểm toán khác với tư vấn: nó kiểu kiểu như "giết gia cầm" khác "giết gia súc" ấy mà.

(2) chẳng có ngành nào "hái ra tiền" : nếu ko bắt đầu học và làm thì chả có cái ngành nào "hái ra tiền". Kiểm toán ko phải là lĩnh vực "hái ra tiền" ngay được, cứ từ từ thì cũng ko đến nỗi. Mà nếu muốn thành triệu phú USD ở VN thì theo Kiểm toán chắc là nhà có vài mẫu đất ở Hà Nội :D

(3) em thích làm kiểm toán sao không làm kiểm toán mà cứ ngồi đấy mà "mơ" : nặng lời quá, nhưng em gì gì ở trên ơi, dù là nghề gì, nếu thích thì làm đi, làm xem mình có hợp với nó không và có nên theo nó không? Dù có kinh doanh thì cũng phải bắt tay vào làm rồi mới biết chứ.

(4)To Smallneedle: bạn chỉ kêu ca, sao không thấy đóng góp, toàn những người không đóng góp thì mà chỉ "relax" thì trang này chỉ nghèo nàn vậy thôi. : thế là ngoài "tát" S.N ra còn "tát" thêm cả những người nào giống S.N nữa nhé! Ngay cả lúc trước, S.N đều có ý phê phán chính bản thân S.N đấy chứ. Cảm thông một chút thì giảm độ "nóng" của câu phát biểu trên cho đỡ "sợ".

T

thu6tudo

I have changed
24/6/06
345
3
0
Đồng Nai
smallneedle nói:
(1) kiểm toán khác với tư vấn: nó kiểu kiểu như "giết gia cầm" khác "giết gia súc" ấy mà.
So sánh kiểu này...thì ko còn gì để nói.

(2) chẳng có ngành nào "hái ra tiền" : nếu ko bắt đầu học và làm thì chả có cái ngành nào "hái ra tiền". Kiểm toán ko phải là lĩnh vực "hái ra tiền" ngay được, cứ từ từ thì cũng ko đến nỗi. Mà nếu muốn thành triệu phú USD ở VN thì theo Kiểm toán chắc là nhà có vài mẫu đất ở Hà Nội :D
Làm kiểm toán ko có nghĩa là...hái ra tiền hay giàu có gì, có ở trong chăn mới biết chăn có rận, bạn ạ.
Mà thu6 cũng chưa hiểu hết câu bạn nói?

phamcung

phamcung

Guest
30/9/05
378
13
0
Hanoi
Kiểm toán giống và khác với tư vấn.

Kiểm toán (tài chính) độc lập khác với tư vấn, do chỗ kiểm toán chỉ tập trung vào việc đưa ra ý kiến về tính trung thực và hợp lý của báo cáo tài chính. Mà báo cáo tài chính muốn trung thực và hợp lý thì phải tuân thủ các chuẩn mực kế toán/báo cáo tài chính nhất định, do đó, kiểm toán thiên về kiểm tra tính tuân thủ. Tuy nhiên, kiểm toán cũng thực hiện tư vấn, đưa ra các đề xuất đối với những vấn đề kiểm toán phát hiện được trong quá trình kiểm toán để nâng cao tính tuân thủ. Có một thời nào đó, kiểm toán (tài chính) độc lập muốn tự đổi mới mình để phát triển theo hướng làm tư vấn nhiều hơn, để mang lại nhiều giá trị gia tăng "added value" cho khách hàng hơn, nhưng mà cuối cùng cũng không được, vì rằng làm tư vấn thì phải có hiểu biết chuyên sâu về ngành kinh doanh, một điều mà kiểm toán chưa có được

Kiểm toán nội bộ giống với tư vấn nhiều hơn. Ngày nay vai trò chính của kiểm toán nội bộ là kiểm tra tính tuân thủ và tư vấn, tư vấn để không những chỉ cải thiện hệ thống kiểm soát nội bộ mà còn tư vấn để cải thiện các quy trình kinh doanh. Kiểm toán nội bộ làm đựoc tư vấn đối với doanh nghiệp, vì rằng kiểm toán nội bộ nằm trong doanh nghiệp đó, biết được các vân đề của doanh nghiệp từ đó có thể đưa ra các đề xuất xác đáng.

Làm kiểm toán có thể giầu được, ở nước ngoài, nghề có thu nhập cao là nghề tư vấn, kiểm toán, bác sĩ, luật sư... nhưng cũng có nhiều trường hợp kiểm toán viên cũng mất hết tài sản, do bị kiện, nhớ rằng kiểm toán ở nước ngoài thường là chịu trách nhiệm vô hạn.

Làm kiểm toán ở VN cũng có thể giầu được, tuy nhiên, nếu bạn mở công ty kiểm toán riêng thì cũng hơi khó. Ba công ty kiểm toán hàng đầu VN (PWC, E&Y, KPMG) đã chiếm tới 50% của thị trường 600 tỷ năm 2005, 300 tỷ còn lại chia cho 105 công ty, trong đó đại đa số các công ty có doanh số là dưới 5 tỷ. Đấy là nói doanh số, còn không biết lợi nhuận thì thế nào. Muốn là triệu phú USD trong nghề kiểm toán thì hơi khó. Làm tư vân thì có vẻ dễ hơn. Mình biết những trừong hợp tư vấn (làm công thôi nhé, chứ không phải công ty riêng) có thu nhập hàng trăm ngàn đô một năm. Tuy nhiên, nói thêm và nói lại, cũng vẫn không phải là nghề hái ra tiền, phải đánh đổi nhiều thứ lắm...

Hái ra tiền là bạn ra vườn, thấy tiền đậu lủng lẳng chín đỏ trên những luống cây trong vườn, xòe tay ra hái, đầy sọt, ngày mai ra vườn, từ những chỗ đã hái, lại lủng liểng nhửng tiền mới, thế mới là hái ra tiền...

phamcung nói:
Hái ra tiền là bạn ra vườn, thấy tiền đậu lủng lẳng chín đỏ trên những luống cây trong vườn, xòe tay ra hái, đầy sọt, ngày mai ra vườn, từ những chỗ đã hái, lại lủng liểng nhửng tiền mới, thế mới là hái ra tiền...

Híc, làm gì có nghề nào gọi là nghề hái ra tiền cái nào chẳng có pros and cons của nó, high risk - high return, trong các nghề, nghề có profit margin cao nhất chắc là... "Trồng cây... thuốc phiện, nuôi con... híc híc" rồi lên... nóc tủ ngồi buôn hoa quả thôi :sorry:

Sửa lần cuối:
S

smallneedle

Sơ cấp
3/8/04
32
1
8
thu6tudo nói:
So sánh kiểu này...thì ko còn gì để nói.

Làm kiểm toán ko có nghĩa là...hái ra tiền hay giàu có gì, có ở trong chăn mới biết chăn có rận, bạn ạ.
Mà thu6 cũng chưa hiểu hết câu bạn nói?

-Tiếng Việt của bạn có vẻ chưa phong phú lắm! Bài viết của Phạm Cugn sau bài của bạn là minh chứng của “giết gia cầm” và “giết gia súc” đấy.

- ý của tôi là "làm kiểm toán ở VN khó giàu lắm". Nếu mà giàu thì do thừa kế đất đai của ông bà, cha mẹ thôi chứ ko fai từ nghề kiểm toán.

P/S: S/N định viết mấy câu so sánh nghe "rợn rợn" chút nhưng bị phê bình kinh quá nên hoảng. Tốt nhất ko đóng góp thì ko nên phá hoại .

@ Phạm Cung: bài viết trên khá hay! sâu sắc!

Sửa lần cuối:
be_xinh

be_xinh

Guest
Em rất thích nghề kiểm toán cho dù người này ngăn cản, người khác khuyên ko nên theo!Nhiều lúc muốn vào topic này học hỏi thêm nhưng thật sự trước đây (chỉ là trước đây) em rất thất vọng khi những anh chị đi trước thì có vẻ ko wan tâm lắm đến topic này, có thể do quá bận rộn chăng??Trong khi tụi em thì vẫn còn lơ mơ, thắc mắc và thật sự cần sự giúp đỡ của những người đi trước!!
May mắn sao, hôm nay đã đọc được bài viết của các anh chị!!Em đang là SV năm cuối và rất muốn thực tập ở 1 công ty kiểm toán.Em đã có tìm hiểu sơ lược 1 số công ty, nhưng vẫn chưa biết rõ mình phải làm gì, làm thế nào bây giờ cả??Các anh chị đi trước có thể chỉ dẫn cụ thể giùm em được ko ạ??Nếu được các anh chị có thể nói qua cách tuyển dụng, cách nhận SV thực tập của 1 số cty kiểm toán ko ạ??Vì em ko chắc chắn lắm về thông tin mình đang nắm giữ!!
Em xin cám ơn ạ!!

S

smallneedle

Sơ cấp
3/8/04
32
1
8
Anh Le nói:
Híc, content amended... risks cao quá :eek:fftopic:

Mọi cuộc kiểm toán đều có soát xét, để đảm bảo giảm thiểu risk .

T

thutrangcat

Guest
be_xinh nói:
Em đã có tìm hiểu sơ lược 1 số công ty, nhưng vẫn chưa biết rõ mình phải làm gì, làm thế nào bây giờ cả??Các anh chị đi trước có thể chỉ dẫn cụ thể giùm em được ko ạ??Nếu được các anh chị có thể nói qua cách tuyển dụng, cách nhận SV thực tập của 1 số cty kiểm toán ko ạ??
Em xin cám ơn ạ!!

Cứ đi rôì sẽ tới, cứ gõ cửa rồi cửa sẽ mở bạn ạ. Thay vì ở nhà băn khoăn lăn tăn , bạn hãy chuẩn bị một hồ sơ thật tốt, đi đến các công ty kiểm toán, hỏi thăm và nộp hồ sơ sau đó làm gì nữa thì bạn sẽ tự biết... Sẽ không uổng công đâu bạn ạ. Mình cũng là sinh viên năm cuối.

Sửa lần cuối:
S

smallneedle

Sơ cấp
3/8/04
32
1
8
Các bạn sinh viên ơi, nếu đã có niềm đam mê thì mạnh dạn nên, không biết thì hỏi, ngại chi, nhưng đến cty nào thì ít cũng search thôgn tin về họ trên mạng, học khoảng 10 nét chính về họ rồi hẵn đến gặp nhé. Câu hỏi của họ luôn là làm thế nào mà em biết về CTY?

thế nhé, chúc các em thành công!

P

phước tâm

Guest
29/10/06
1
0
0
37
thành phố HCM
tại sao làm một kiểm toán viên lại có nhiều khó khăn thế. Mình chuẩn bị bước vào nghề mà nghe bạn nói thế , thực sự làm mình thêm lo lắng quá.
mình rất mong bạn có thể chia sẻ với mình một số kinh ngiem trong nghề nghiệp. Mình chúc ban vượt qua khó khăn, cố gắng tiếp tục công việc thật tốt.

T

thu6tudo

I have changed
24/6/06
345
3
0
Đồng Nai
phước tâm nói:
tại sao làm một kiểm toán viên lại có nhiều khó khăn thế. Mình chuẩn bị bước vào nghề mà nghe bạn nói thế , thực sự làm mình thêm lo lắng quá.
Vạn sự khởi đầu nan thôi bạn ạ, khi đã quen với công việc đó, bạn sẽ có suy nghĩ khác thôi.Điều quan trọng là sự tự tin ở bản thân và sự quyết tâm theo đuổi nghề mà mình yêu thích và chọn lựa.
Mình rất mong bạn có thể chia sẻ với mình một số kinh ngiem trong nghề nghiệp. Mình chúc ban vượt qua khó khăn, cố gắng tiếp tục công việc thật tốt.
Cái này bạn cứ hỏi kinh nghiệm ở mấy bác tiền bối đi trước ấy, nhưng thu6 nghĩ chung quy vẫn là những điều cơ bản : có kiến thức về kiểm toán, kiến thức tổng quát về xã hội 1 tý và khả năng phân tích, suy luận...Khi nào bạn đi làm, lúc đó chắc chắn sẽ hiểu ra thôi mà.
Hicx, nói thế ko biết có đúng không...

A

annhau

Guest
29/6/06
29
0
1
Tp Hồ Chí Minh
Nghe các em nói chuyện làm anh nóng hết cả mặt nên nhẩy dzô. Nhưng kg biết nói gì chắc có lẽ nhẩy ra.
Trước khi ra anh cũng tự khoe khoang với cả làng anh đã ra trường 15 năm và 9 năm thâm niên kiểm toán (đến giờ vẫn đi kiểm rồi toán). Ngọt bùi, chua cay đủ cả trong 15 năm, tuy nhiên chưa bao giờ anh nghĩ mình bỏ nghề, anh cho rằng cái gì cũng có vinh quang của nó. Anh cũng chưa bao giờ băn khoăn làm kiểm toán thì không giầu bằng người ta vì anh quan tâm phát triển nghề nghiệp. Dừng lại hay ra đi là do hoàn cảnh mỗi người, kg ai giống ai được, có điều chúng ta là con người thì chia sẻ cảm xúc chút chút cho thấy mình không khô như kế toán. Anh nghĩ TOPIC nay chúng ta đã nói đủ và chúng ta nên dừng lại tập chung cho chủ đề mới.
anh nhẩy ra đây

annhau nói:
Trước khi ra anh cũng tự khoe khoang với cả làng anh đã ra trường 15 năm và 9 năm thâm niên kiểm toán (đến giờ vẫn đi kiểm rồi toán). Ngọt bùi, chua cay đủ cả trong 15 năm, tuy nhiên chưa bao giờ anh nghĩ mình bỏ nghề, anh cho rằng cái gì cũng có vinh quang của nó.

Híc, sợ quá! 9 năm audit chắc kiến thức của bác sâu và rộng phải biết :eyepop: :eyepop: :eyepop: Đúng là cái threat này nói nhiều quá nên cũng hơi bị lan man, off topic, mọi người cũng không học hỏi gì được nhau nhiều lắm, nhưng ít ra thì nó cũng giúp các em SV hiểu thế nào là công việc, thế nào là nghề nghiệp hơn.

Có một điều mình muốn nói với các bạn SV sắp ra trường và muốn được làm kiểm toán, đơn giản chỉ là một câu nói của một bác HR manager làm việc cho KPMG trong một Seminar về Career Development dành cho các SV Kế toán năm cuối... "The way you lead your life is just like driving a car, make sure that you get as much fuel as you can, hard work doesn't hurt anyone, there are plenty of opportunities outthere!" :p

Ý của bác HR này là cứ học cho tốt đi, thu lượm kiến thức nhiều vào, rồi đâu sẽ có đó cả thôi, mình càng nghĩ càng thấy cái câu này đúng với các bạn SV! Lúc mà vẫn ngồi trên giảng đường thì muốn được làm nghề này, nghiệp nọ là chuyện bình thường, tùy theo chủ quan của mỗi người... tuy nhiên nghề gì cũng thế thôi, phải có background tốt thì mới làm việc tốt và phát triển được... và biết đâu vào một ngày đẹp trời nào đó, các bạn lại tìm được cho mình một công việc mà... các bạn còn thấy thích hơn, nhàn hạ hơn và còn "hái" :rotfl: ra nhiều tiền hơn làm audit thì sao! There are plenty of opportunities outthere!

:hexe1:

Sửa lần cuối:
S

smallneedle

Sơ cấp
3/8/04
32
1
8
annhau nói:
Nghe các em nói chuyện làm anh nóng hết cả mặt nên nhẩy dzô. Nhưng kg biết nói gì chắc có lẽ nhẩy ra.................anh nhẩy ra đây

Tại anh nhẩy ra rồi, nói thế này thành nói với theo àh. Gọi với, chạy đuổi, nói vọng theo, ..... ko hay lắm. Nhưng nghĩ lại, em vẫn cứ muốn viết.

annhau nói:
Trước khi ra anh cũng tự khoe khoang với cả làng anh đã ra trường 15 năm và 9 năm thâm niên kiểm toán (đến giờ vẫn đi kiểm rồi toán). Ngọt bùi, chua cay đủ cả trong 15 năm, tuy nhiên chưa bao giờ anh nghĩ mình bỏ nghề, anh cho rằng cái gì cũng có vinh quang của nó. Anh cũng chưa bao giờ băn khoăn làm kiểm toán thì không giầu bằng người ta vì anh quan tâm phát triển nghề nghiệp. Dừng lại hay ra đi là do hoàn cảnh mỗi người, kg ai giống ai được, có điều chúng ta là con người thì chia sẻ cảm xúc chút chút cho thấy mình không khô như kế toán.

Công nhận 15 năm là cả một công trình. Em luôn bái phục các "đại ca" trong lĩnh vực này, những người như anh, những người tâm huyết với nghề.

“Dừng lại hay ra đi là do hoàn cảnh mỗi người, kg ai giống ai được”

Em rất thích nghề này, đam mê thật sự, cố gắng học tập và phát triển nghề nghiệp bản thân. Mà đã đam mê rồi thì những cái vật chất khác thành thứ yếu hết. Song hiện tại, em chẳng có 1 cái support gì từ gia đình cho việc theo nghề kiểm toán này cả. Bác là nam giới, nói thẳng ra, có nhiều ưu thế hơn nữ giới.

Đôi khi muốn rõ ràng hoặc là đi hoặc là ở, nhưng nếu đơn thuần thế thì kiểm toán cũng “khô như ngói” phải ko bác? Em cũng có tình cảm chứ. Bố mẹ và người thân phản đối thế, ko “lăn tăn”, suy nghĩ mới là lạ. Hơn nữa, bác chắc lên manager rồi có khi ko care lắm đến suy nghĩ của nhân viên cấp dưới. Chứ tầm Jun1, Jun2, Sen1, Sen 2 thì việc những người đồng nghiệp sau một thời gian từ bỏ nghề gây tác động về mặt tâm lý lắm.

Hồi bé, em mơ mình thật giàu, có nhà to, ô tô đẹp như mấy cái phim về mấy ông tỷ phú ấy. Giờ thì thấy đúng là mơ, suốt ngày chỉ mơ có xe ô tô Matiz “ chồng mua cho vợ đi chợ”, thích máy tính, điệnthoại, nhưng toàn những thứ thu nhập ko thể thỏa mãn 1 cách xông xênh được. Em thấy mấy món ô tô, máy tính, di động của em chắc nếu sắm được là do tay trái chứ chẳng phải từ nghề kiểm toán. Nói thế ko phải là nghề kiểm toán không đủ sống mà ý em chỉ nói rằng “khó mà phất như kiểu bán đất” bằng nghề này thôi.

Nghề nào cũng vậy, có đam mê, có tình yêu thì sẽ đi đến cùng.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA