Sinh viên thực tập - Xưa và nay!

• Thread starter Anhchuot
  • Ngày gửi
dangkhoaquan

dangkhoaquan

Cao cấp
mà nghĩ cũng buồn cười, quét nhà rửa chén là đáng xấu hổ lắm hả các bạn ?? mình cũng từng đi thực tập thấy nhiều bạn đi thực tập cứ y như đi tham quan ấy, cực kỳ quan khách, bởi vậy xin số liệu khó cũng là do thái độ của các bạn, các bạn đến thực tập là nhờ người ta, làm phiền người ta mà cứ làm như "bố" người ta không bằng ấy

Khóa học Quản trị dòng tiền
Hì... nói chung là lính mới thì phải chịu.... "điếu đóm" thôi, các bạn cứ nghĩ đặt mình vào vị trí của người làm quản lý và nhân sự mà xem nếu như mọi vị trí đang vận hành tốt, các nhân viên có kinh nghiệm đều làm tròn trách nghiệm của mình thì tại sao lại giao việc cho SV nhỉ?

Mà nếu các bạn có "điếu đóm" một chút thì cũng có làm sao đâu... biết đâu "điếu đóm" nhiều lại học được nhiều cái hay hơn những cái các bạn expect... "tính kiên nhẫn" chẳng hạn...

:byebye:

T

thu6tudo

I have changed
24/6/06
345
3
0
Đồng Nai
Ờ, tính kiên nhẫn là một trong những điều mà chính thu6 cũng nên học lắm lắm...Việc nói mình ko ngại khổ cũng chưa hẳn, bởi thực tế chính mình chưa thực sự va chạm nó và chưa biết hết về nó, thì còn cho rằng mình làm tốt, làm được...
Thất bại cũng là 1 cách để biết mình nên như thế nào, nên làm gì để ko còn thất bại nữa. Việc rửa chén, quét nhà...nếu bản thân mình tự nguyện và cách đó là sếp muốn thử mình, thì theo thu6 thấy giống như tầm sư khổ hạnh trong kiếm hiệp dã sử quá...
Làm gì cũng được, nhưng phải xem có đáng làm hay ko, chứ ko phải vì chờ đợi mãi 1 cơ hội mà đôi khi chính mình lại đánh mất nhiều cơ hội khác.
Anyway, có lẽ thu6 nên thay đổi suy nghĩ của mình về thực tập xem sao, có lẽ thu6 đã quá quan trọng hóa vấn đề rồi chăng?

X

xulongnhim

Guest
26/6/06
28
1
1
HCM
Thấy mọi người bàn tán vấn đề này nhiều quá, nên cũng chen 1 chân vào cho vui.
Thực tập xưa và nay? Ngày xưa, nhím là một con bé chỉ biết học và học, hết ở ĐH là đến các Trung tâm AV, cứ suốt 3 năm, đến năm cuối thì chủ quan: ta đây có chút kiến thức, sợ j ko tìm được nơi thực tập. Đến ngày cuối thì chạy quýnh quáng và khóc ròng ròng. Và nhỏ bạn đã nhường cho chổ thực tập ở công ty nhà nước cho. Thấy cũng an ủi. Nhưng vào thực tập thì mới biết. Nếu người ta cho mình rửa ly, dọn phòng còn đỡ, đằng này....... "1 tuần em nên tới 1, 2 buổi thôi, ở đây cũng chật chội lắm, ngồi thì coi chổ, vì tạo không gian cho các anh chị, cô chú làm việc, tránh làm phiền họ, muốn coi gì thì phải xin..." đó là những lời KTTđã nói. Thế là mình chả được làm j, chỉ biết cố gắng làm sao có đủ số liệu làm báo cáo, khi in tài liệu thì còn khổ nữa, lội bộ dọc đường Nguyễn Huệ để tìm chổ in, ko cho in tại cty vì tốn giấy mực,mượn tài liệu coi thì các cô chẳng cho mượn cùng 1 tháng, nói là: Dạ,cho em xin các số liệu cùng tháng để em tiện làm cuối cùng có được đâu. Đến ngày gần nộp luận văn thì....chị kế toán tổng hợp nghỉ phép 1/2 tháng. Không biết khổ đến nhường nào. Vất vả lắm....:1108:
Còn ngày nay? Chổ mình cũng có sinh viên thực tập đấy chứ. Mình bây giờ lại vào vị trí người hướng dẫn (Biết gì nói nấy, hiểu gì chỉ nấy), SV bây giờ khác ngày trước quá nhiều. Mặc dù nghiệp vụ các bạn giỏi, nhưng về sự học hỏi các bạn chưa có. Kêu gì làm đó, chả thèm chuẩn bị cái mình phải hỏi, phải học, trước khi đi thực tập chẳng chịu khó xem hôm nay mình đến công ty để làm gì? Cái mà mình cần là gì?... Nếu đã có sẵn cái plan thì khi đến dễ dàng và đỡ tốn thời gian cả 2 biết bao nhiêu. Khi hỏi thì toàn đại loại đâu đâu....., chán thật ví như: có bao giờ công ty xuất hóa đơn khống không? Đấy, những câu thế đấy, đố ai trả lời??? :wall:
Tóm lại, một lời khuyên chung cho các bạn: Nếu đi thực tập thì chịu khó làm sẵn bản kế hoạch việc mình cần, cái mình muốn học hỏi, tập trung chú ý, đừng lang man quá, xác định rõ mục tiêu mình muốn là mọi việc tốt đẹp. (Và vui lòng đừng chảnh quá). Không có công ty nào khó khăn với các bạn đâu, một khi họ đã nhận các bạn vào thì họ đã dành cho các bạn ít nhiều thiện cảm. Hãy phấn đấu cho chính mình và cho cả tốp đàn em phía sau. Nếu không thì tụi nó không còn có chuyện đi thực tập đâu (vì có cty nào dám nhận đâu nè).
Chúc các bạn tìm được nơi thích hợp và hãy phát huy hết mình nhé!

H

huong_ngoclan99

Guest
24/11/06
3
0
0
Ha noi
Ai mà chẳng biết là mới vào thực tập hay thậm chí đi làm cũng phải như vậy thoi.Đấy chỉ là cái phép mà mình thể hiện là người biết điều khi tiếp xúc tới 1 môi trường mới.Nhưng vấn đề là có những người quản lí mặc nhiên coi ng thực tập là phải làm nhung cv như vầy.Đã ròi họ còn chẳng chỉ dạy thêm cho mình kién thức về chuyên môn.Tóm lại mình thấy ai đi thực tập cũng như 1 người thừa vạy.Đó là tình trạng chung rồi

Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
huong_ngoclan99 nói:
Ai mà chẳng biết là mới vào thực tập hay thậm chí đi làm cũng phải như vậy thoi.Đấy chỉ là cái phép mà mình thể hiện là người biết điều khi tiếp xúc tới 1 môi trường mới.Nhưng vấn đề là có những người quản lí mặc nhiên coi ng thực tập là phải làm nhung cv như vầy.Đã ròi họ còn chẳng chỉ dạy thêm cho mình kién thức về chuyên môn.Tóm lại mình thấy ai đi thực tập cũng như 1 người thừa vạy.
Bạn ạ, theo mình nghĩ chẳng phải là người quản lý mặc nhiên coi những SV phải làm điều đó đâu.Mà đó chỉ là cái cách mà mình nên thể hiện, nên làm khi mỗi sáng vào cơ quan thực tập thôi!

Bạn bảo rằng họ chẳng dạy thêm kiến thức gì về chuyên môn?Đúng là không thể nào mà dạy cho họ những kiến thức về chuyên môn. Cái quan trọng là tự bản thân mỗi SV phải biết cách học hỏi như thế nào?Cái gì mình cần học hỏi cần nên biết. Những gì mình cần nắm ở Cty mình đang thực tập chứ cũng không ai có nhiều thời gian rãnh để chỉ cho bạn những kiến thức chuyên môn cả. Đi thực tập tại cty chính là nơi bạn có thể học hỏi cách làm việc của họ thông qua việc quan sát.

Sau khi đã lựa chọn đề tài thì SV nên chuẩn bị sẵn những gì mình cần hỏi, cần nắm bắt. Cần xin số liệu, báo cáo gì để phục vụ cho việc làm đề tài của mình thì phải ghi cho rõ ràng và đuă lại người hướng dẫn thực tập của mình để họ chuẩn bị vì họ cũng cần phải tìm kiếm những báo cáo đó nữa chứ đâu ai có sẵn có mình đâu.

Tiếp đến là phải lựa chọn thời điểm thích hợp nhất để hỏi chứ không phải cứ hở 1 chút là nhào đến hỏi trong khi mọi người đang làm việc.

Nhớ lại ngày trước mình phải hướng dẫn đến 10 SV thực tập mà mỗi người lại làm những đề tài khác nhau thì thử hỏi các bạn SV chứ làm sao mà chỉ cho bạn hết được những kiến thức chuyên môn đây? Người hướng dẫn họ còn làm công việc của họ nữa chứ! Nói thật nha, để có được số liệu mà làm báo cáo là cũng...hay lắm rồi đó! Các bạn cũng không nên đòi hỏi họ phải chỉ dạy cho các bạn. Mà cái quan trọng nữa là thái độ của các bạn nữa ấy! Nếu các bạn biết cách hỏi, hỏi đúng lúc thì họ cũng nhiệt tình mà chỉ cho các bạn, chẳng qua là các bạn hỏi không đúng lúc thôi hà!

Vài lời góp ý ...!

Sửa lần cuối:
T

thu6tudo

I have changed
24/6/06
345
3
0
Đồng Nai
Rút kinh nghiệm: thái độ thực tập...:)

D

duyen_ha77

Guest
24/10/06
6
0
0
37
khánh hoà
huong_ngoclan99 nói:
Ai mà chẳng biết là mới vào thực tập hay thậm chí đi làm cũng phải như vậy thoi.Đấy chỉ là cái phép mà mình thể hiện là người biết điều khi tiếp xúc tới 1 môi trường mới.Nhưng vấn đề là có những người quản lí mặc nhiên coi ng thực tập là phải làm nhung cv như vầy.Đã ròi họ còn chẳng chỉ dạy thêm cho mình kién thức về chuyên môn.Tóm lại mình thấy ai đi thực tập cũng như 1 người thừa vạy.Đó là tình trạng chung rồi

minh cung nghi di thuc tap chang khac gi nguoi thua , nhung doi luc thi khong dung lam dau. neu nhu minh tu biet the hien mimh voi von kien thua thi chang co ai cho minh la nguoi thua ca?:0frown: . minh cu cố gắng nhẫn nại và kien trì là sẽ có kết quả tốt thôi.

P

PAT

PAT
10/12/04
287
1
18
62
Ho chi Minh city
xulongnhim nói:
Thấy mọi người bàn tán vấn đề này nhiều quá, nên cũng chen 1 chân vào cho vui.
Thực tập xưa và nay? Ngày xưa, nhím là một con bé chỉ biết học và học, hết ở ĐH là đến các Trung tâm AV, cứ suốt 3 năm, đến năm cuối thì chủ quan: ta đây có chút kiến thức, sợ j ko tìm được nơi thực tập. Đến ngày cuối thì chạy quýnh quáng và khóc ròng ròng. Và nhỏ bạn đã nhường cho chổ thực tập ở công ty nhà nước cho. Thấy cũng an ủi. Nhưng vào thực tập thì mới biết. Nếu người ta cho mình rửa ly, dọn phòng còn đỡ, đằng này....... "1 tuần em nên tới 1, 2 buổi thôi, ở đây cũng chật chội lắm, ngồi thì coi chổ, vì tạo không gian cho các anh chị, cô chú làm việc, tránh làm phiền họ, muốn coi gì thì phải xin..." đó là những lời KTTđã nói. Thế là mình chả được làm j, chỉ biết cố gắng làm sao có đủ số liệu làm báo cáo, khi in tài liệu thì còn khổ nữa, lội bộ dọc đường Nguyễn Huệ để tìm chổ in, ko cho in tại cty vì tốn giấy mực,mượn tài liệu coi thì các cô chẳng cho mượn cùng 1 tháng, nói là: Dạ,cho em xin các số liệu cùng tháng để em tiện làm cuối cùng có được đâu. Đến ngày gần nộp luận văn thì....chị kế toán tổng hợp nghỉ phép 1/2 tháng. Không biết khổ đến nhường nào. Vất vả lắm....:1108:
Còn ngày nay? Chổ mình cũng có sinh viên thực tập đấy chứ. Mình bây giờ lại vào vị trí người hướng dẫn (Biết gì nói nấy, hiểu gì chỉ nấy), SV bây giờ khác ngày trước quá nhiều. Mặc dù nghiệp vụ các bạn giỏi, nhưng về sự học hỏi các bạn chưa có. Kêu gì làm đó, chả thèm chuẩn bị cái mình phải hỏi, phải học, trước khi đi thực tập chẳng chịu khó xem hôm nay mình đến công ty để làm gì? Cái mà mình cần là gì?... Nếu đã có sẵn cái plan thì khi đến dễ dàng và đỡ tốn thời gian cả 2 biết bao nhiêu. Khi hỏi thì toàn đại loại đâu đâu....., chán thật ví như: có bao giờ công ty xuất hóa đơn khống không? Đấy, những câu thế đấy, đố ai trả lời??? :wall:
Tóm lại, một lời khuyên chung cho các bạn: Nếu đi thực tập thì chịu khó làm sẵn bản kế hoạch việc mình cần, cái mình muốn học hỏi, tập trung chú ý, đừng lang man quá, xác định rõ mục tiêu mình muốn là mọi việc tốt đẹp. (Và vui lòng đừng chảnh quá). Không có công ty nào khó khăn với các bạn đâu, một khi họ đã nhận các bạn vào thì họ đã dành cho các bạn ít nhiều thiện cảm. Hãy phấn đấu cho chính mình và cho cả tốp đàn em phía sau. Nếu không thì tụi nó không còn có chuyện đi thực tập đâu (vì có cty nào dám nhận đâu nè).
Chúc các bạn tìm được nơi thích hợp và hãy phát huy hết mình nhé!
Các bạn SV nên đọc bài này và cảm ơn xulongnhim đi.

Trao đổi với SV cũng nhiều nhưng pat cùng đồng cảm với XLN. SV bây giờ có hai đặc tính : Một là nghĩ về mình nhiều quá (công ty phải thế này, phải thế kia - sao ko giúp mình thực tập....) trong khi công tác chuẩn bị cho việc thực tập lại hời hợt. Rất bị động.

Các bạn SV có tính cách như thế thì các bạn ấy thấy chán thì cũng không có gì là lạ.

Thử phân tích tin này

duyen_ha77 nói:
tháng 6 tới mình đi thực tập mà chưa tìm được chỗ nào hết . mong được sự giúp đỡ cảu mọi người/ cảm ơn nhiều:flower: :flower:
liên lac theo nick:tiger_crkh861217
Cứ cho là Cty nào đó rất cần SV thực tập đi khi đọc tin này sẽ thu được thông tin gì : Một cái nick, thời gian thực tập dự kiến tháng 6, một lời cầu mong giúp đỡ, một lời cảm ơn. Chấm hết

Là DN trên, bạn có hào hứng tìm hiểu tiếp thông tin về họ nữa hay không ?

Mong có sự tranh luận của các bạn SV tham gia trên diễn đàn về tình huống này( và cũng sorry bạn duyen_ha77 trước nhé)

pat

dangkhoaquan

dangkhoaquan

Cao cấp
Theo mình khi đi xin việc đi thực tập hay đi nhờ vả gì đó thì các bạn cần:
- Nói rõ tên tuổi, địa chỉ liên lạc của mình
- Thời gian, nội dung công việc cần..
và cuối cùng theo mình nghĩ rất quan trọng là cách các bạn thể hiện rằng đối với các bạn chỗ làm việc, thực tập đó rất cần thiết với các bạn.
Hồi trước mình đi xin việc, xin thực tập không bao giờ mình gọi điện thoại đến cả mình toàn đi đến tận nơi xin gặp, đứng chờ cũng được không sao vì đó là điều chứng tỏ mình cần việc !!! Các bạn nên hiểu các bạn ở cương vị là người đi "nhờ", "làm phiền "người ta đo đó phải chứng tỏ là người ta cực kỳ quan trọng với mình

T

thu6tudo

I have changed
24/6/06
345
3
0
Đồng Nai
Không biết các anh chị nghĩ sao, chứ thu6 thấy có kẻ ăn ko hết nhưng cũng lắm người lần mãi mà ko ra...Có người phải vác cái thân đi khắp các văn phòng của nơi muốn thực tập, xin, hỏi...mà vẫn còn lận đận, trong khi đó khối kẻ lại chỉ ngồi ko, đến viết 1 cái CV hay đơn xin thực tập cũng ko biết, đến cái việc học cũng chả ra gì, thế mà vẫn ung dung có chỗ để practise, ngẫm mới thấy...đau cả lòng.
Thu6 ko phải là người giỏi giang gì, nhưng nghĩ lại bỗng thấy buồn cười...hóa ra đôi khi học lại là 1 chuyện, nhưng đôi khi may mắn cũng là 1 chuyện. Hãy nghĩ đến chuyện này, đây là chuyện về 1 người bạn quá sức may mắn của thu6...ở lại đại học 1 năm, ra trường chưa được cấp bằng vì còn nợ nhiều quá, vi tính thì chỉ biết cơ bản Word, tiếng anh thì hix...,đi xin việc mà ko cần có đơn từ gì, ko phỏng vấn, vậy mà cũng ẻm cũng vào được một tập đòan lớn, ngay phòng nhân sự mới đau chứ. Giờ gặp lại, ẻm còn nói: Trước đây tưởng ko kiếm được việc, nhưng bỗng nhiên có người đưa vào, giờ lại thấy sợ mất việc ghê gớm...nhưng đến giờ vẫn còn è ra tại chỗ đó chứ đâu...
Ước gì, mình cũng như thế nhỉ...:)Nhưng nói thật, cái tập đòan ấy làm thu6 thất vọng quá, vậy mà đến trường thu6 nói rằng: muốn vào cty ấy thì phải qua mấy vòng, anh ngữ phải thật sure, học lực phải trên 7.0?
Ở đâu ra cái ngữ ấy..?

N

nuketoan

Guest
4/5/06
39
0
8
40
Hà Nội
Mình nghĩ rằng sức ỳ của sinh viên bây giờ khá lớn. Nhưng các bạn có biết không,chính sức ỳ ấy lại làm khổ các bạn đấy. Như mình đây đi thực tập thì đến được một vài lần số liệu thì tự bịa, thấy đời đi thực tập sao nhàn nhã thế. Nhưng mà ra trường thì khổ lắm, làm chẳng biết làm, nhìn gì cũng ngơ ngác. Chăm chỉ lên mà cầu tiến các bạn ạ. Đừng ngồi đó mà há miệng chờ sung, chăm chỉ lên chút chút. CHúc các bạn có một mùa thực tập vui vẻ

N

nuketoan

Guest
4/5/06
39
0
8
40
Hà Nội
Thu6 à mình hiểu nỗi lo của bạn. Nhưng bạn ơi cuộc sống rất công bằng.Dù bạn có được đưa vào đâu đó bằng thân quen thì bạn cũng cần phải có năng lực thật sự mới tồn tại được chứ.Mình thì nghỉ rằng các công ty bỏ tiền ra thuê mình thì họ cũng phải có được năng lực thật sự chứ. Càng ngày cái kiểu quen thân càng khó mà tồn tại, phải không bạn????
Mình cũng có nhiều kinh nghiệm khá đau. Thi vào ngân hàng, tự tin với khả năng và trình độ tiếng Anh nhưng thấy có những người đặc cách vào thấy đời bất công quá. Thế nhưng một cô bạn của mình vào được nói rằng chẳng sung sướng gì đâu. Vào được là một chuyện tồn tại mới là khó. Phải không bạn?
À mà mình xin lỗi vì đã tửong nhầm bạn là con trai. Mình làm quen với bạn nhé. :ezpi_hear

M

Minh Quân

User đã bị cấm truy cập
2/1/07
41
0
6
Earthly Paradise
thu6tudo nói:
Không biết các anh chị nghĩ sao, chứ thu6 thấy có kẻ ăn ko hết nhưng cũng lắm người lần mãi mà ko ra...Có người phải vác cái thân đi khắp các văn phòng của nơi muốn thực tập, xin, hỏi...mà vẫn còn lận đận, trong khi đó khối kẻ lại chỉ ngồi ko, đến viết 1 cái CV hay đơn xin thực tập cũng ko biết, đến cái việc học cũng chả ra gì, thế mà vẫn ung dung có chỗ để practise, ngẫm mới thấy...đau cả lòng.
Thu6 ko phải là người giỏi giang gì, nhưng nghĩ lại bỗng thấy buồn cười...hóa ra đôi khi học lại là 1 chuyện, nhưng đôi khi may mắn cũng là 1 chuyện. Hãy nghĩ đến chuyện này, đây là chuyện về 1 người bạn quá sức may mắn của thu6...ở lại đại học 1 năm, ra trường chưa được cấp bằng vì còn nợ nhiều quá, vi tính thì chỉ biết cơ bản Word, tiếng anh thì hix...,đi xin việc mà ko cần có đơn từ gì, ko phỏng vấn, vậy mà cũng ẻm cũng vào được một tập đòan lớn, ngay phòng nhân sự mới đau chứ. Giờ gặp lại, ẻm còn nói: Trước đây tưởng ko kiếm được việc, nhưng bỗng nhiên có người đưa vào, giờ lại thấy sợ mất việc ghê gớm...nhưng đến giờ vẫn còn è ra tại chỗ đó chứ đâu...
Ước gì, mình cũng như thế nhỉ...:)Nhưng nói thật, cái tập đòan ấy làm thu6 thất vọng quá, vậy mà đến trường thu6 nói rằng: muốn vào cty ấy thì phải qua mấy vòng, anh ngữ phải thật sure, học lực phải trên 7.0?
Ở đâu ra cái ngữ ấy..?
Thật ra bản thân mình cũng thấy nhiều cảnh ấy rồi, thế nhưng đó không phải là bạn đang gặp may mắn đâu mà là " cánh cửa vào đời " của bạn hơi bị hẹp đấy. Với một công ty khi nhận bạn vào làm thì họ sẽ dựa trên năng lực của bạn, nếu như bạn yếu kém thì bạn sẽ tự đào thải mình, điều này chẳng có Cty nào muốn cả vì một khi thay đổi nhân sự sẽ mất rất nhiều thời gian mà biết người sau có khá hơn người trước hay không ????Thế nhưng với năng lực của bạn như thế mà xét thấy không thể phù hợp với công việc hiện tại thì buộc họ phải từ chối bạn nếu giả sử bạn thật sự có "may mắn" thì cũng chỉ dậm chân tại chổ mà thôi ( hoặc Cty đó cũng sẽ làm nhiều người thất vọng như bạn.....:wall: )
Với kinh nghiệm thực tập mình cũng khuyên các bạn một vài điều sau:
- Trước khi đi thực tập các bạn nên chủ động chọn đề tài, những việc mình cần học và cách hòa nhập vào môi trường chuyên nghiệp tại công ty.
- Khi đã có đề tài các bạn nên chủ động tìm kiếm các công ty nhận sinh viên thực tập và cũng nên tìm hiểu về công ty họ như vậy khi đến thực tập bạn sẽ không nhiều bở ngỡ
- Trong quá trình thực tập, điều khó khăn nhất là việc tiếp cận với các số liệu nhưng bạn phải biết rằng nếu bạn tỏ ra siêng năng, nhanh nhẹn,hoạt bát, xí phần được giúp các anh chị nhiệt tình và đặt các câu hỏi đúng chổ thì việc lấy số liệu là không quá khó. Hiện nay đa phần các bạn đều không coi trọng vấn đề này, các bạn có vẽ nhút nhát và tỏ ra " hiền lành, ngoan ngoãn" một cách thái quá nên các bạn dễ thất bại. các bạn có biết rằng để thực tập có hiệu quả, thậm chí bạn còn không ...... được ngủ.
Trên đây là một số kinh nghiệm mà tôi đã trãi qua, hy vọng phần nào giúp được các bạn.

dangkhoaquan

dangkhoaquan

Cao cấp
thu6tudo nói:
Ở đâu ra cái ngữ ấy..?
Cực trước sướng sau em ạ , anh thấy Mới ra trường nếu được làm ở cty TNHH, cty nước ngoài là có kinh nghiệm sống nhất , còn mới ra trường mà làm ngay ở chỗ "ngon lành" thì dễ cùn nghề lắm b

yen85

yen85

Trung cấp
14/3/05
65
0
6
38
in your heart
cái việc bi quan như thứ 6 nghĩ thì mình cũng có thấy hơi "tưng tức " thật. không phải là tị nạnh gì nhưng ngay đứa bạn thân của mình đó, mẹ làm kế toán nên muốn xin thực tập ở đâu cũng được, được lựa chọn thoải mái, suôt ngày đến trường kể là ko biết làm ở công ty này hay công ty nọ, trong khi minh thì phải cố gắng lắm mới xin anh chị trên web để xin được một chỗ thực tập . có thể nói có người sinh ra đã may mắn , có ngưới sinh ra đã lận đận, nhưng không phải là tất cả và mãi mãi . thứ 6 ạ, mình tin là nếu người có thực lực thật sự thì cuối cùng cũng có chỗ đứng thôi, nên cứ lạc quan nên một chút không có gí phải phiền não cả, mau già lắm .
( mình thấy những người "lần không ra" như sinh viên ở nông thôn đó, qua trang web này cũng tìm được chỗ thực tập đó sao, còn việc tìm việc phải xem họ thể hiện thế nào đã)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA