Thuê nhân công làm 5 ngày trong tháng, làm 5 bảng thanh toán để mỗi lần lĩnh <500 nghìn được không ạ

• Thread starter aloaiday
  • Ngày gửi
A

aloaiday

Trung cấp
2/6/07
150
0
0
hanoi
Em muốn hỏi là em thuê nhân công, trong 1 tháng em chỉ thuê có 5 ngày (ví dụ ngày 5/7 và ngày 10,15,20,25/7).
Tổng cộng tiền em thuê là: 2t/người (cho 5 ngày công đó).
Vậy em có thể làm bảng thanh toán tiền thuê nhân công cho từng ngày không? Mỗi bảng đều có ký nhận của người nhận tiền. (400.000/ngày) như vậy sẽ không phải khấu trừ 10%.
Sẽ phải làm 5 bảng. (và danh sách người nhận tiền cảu 5 bảng giống nhau)
Ai biết tư vấn giùm em làm như vậy được không ạ?
Em xin cám ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,921
11
38
Nam Dinh
Theo luật thuế mới tiền công tiền lương sẽ chỉ phân biệt chi trả thu nhập thường xuyên và không thường xuyên chứ không phân biệt chi trả thu nhập 400 hay 500k. Vì thế bạn có tách thế nào mà thuộc diện thu nhập ko thường xuyên vẫn phải khấu trừ 10% thu nhập để kê khai nộp thuế TNCN.

W

WINTU

Trung cấp
10/4/06
141
1
18
Quảng Bình
Theo luật thuế mới tiền công tiền lương sẽ chỉ phân biệt chi trả thu nhập thường xuyên và không thường xuyên chứ không phân biệt chi trả thu nhập 400 hay 500k. Vì thế bạn có tách thế nào mà thuộc diện thu nhập ko thường xuyên vẫn phải khấu trừ 10% thu nhập để kê khai nộp thuế TNCN.

Nhưng mỗi lần chi trả trên 500 ngàn thì phải giữ lại 10%. dưới 500 ngàn thì không . Đối với những khoản thu nhập không thường xuyên Cơ quan thuế quan tâm đến số tiền chi trả từng lần . Vì vậy để hợp thức hoá khoản này thi chia nhỏ ra như vậy là được . Khoản tiền này không cần hợp đồng hay giao khoán gì hết nhưng trên chứng tu chi trả phải có CMDN ( hiện nay yêu cầu có thêm MST cá nhân nửa )
Thân mến

A

aloaiday

Trung cấp
2/6/07
150
0
0
hanoi
Nhưng mỗi lần chi trả trên 500 ngàn thì phải giữ lại 10%. dưới 500 ngàn thì không . Đối với những khoản thu nhập không thường xuyên Cơ quan thuế quan tâm đến số tiền chi trả từng lần . Vì vậy để hợp thức hoá khoản này thi chia nhỏ ra như vậy là được . Khoản tiền này không cần hợp đồng hay giao khoán gì hết nhưng trên chứng tu chi trả phải có CMDN ( hiện nay yêu cầu có thêm MST cá nhân nửa )
Thân mến
ơ, không cần MST cá nhân đâu bạn ơi.
Hồi trước quy định là có MST thì khấu trừ 10%, ko có MST thì 20%.
Nhưng giờ thay đổi rồi, cả có MST và không có MST đều khấu trừ 10% mà.
Cho mình hỏi thêm. là chỉ cần số CMT hay là phải CMT photo đính kèm nhỉ?

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
D

duonghiep

Cao cấp
8/12/08
549
0
0
TPHCM
Chào các bạn, theo mình biết thì những quy định hiện hành không phân biệt "thường xuyên" hay "không thường xuyên" mà chỉ phân biệt giữa "có hợp đồng" và "không có hợp đồng" hoặc "hợp đồng dưới 3 tháng".

Theo thông tư 62 thì tiền lương, tiền công, tiền thù lao, tiền chi khác cho cá nhân thực hiện các dịch vụ có tổng mức trả thu nhập từ 500.000 đồng trở lên cho mỗi lần chi trả hoặc tổng giá trị hoa hồng, tiền công dịch vụ thì phải khấu trừ 10% thuế trước khi trả

TT62 quy định mức 500.000 này cho cả 2 trường hợp là mỗi lần chi trảTổng giá trị tiền công dịch vụ. Vì vậy, theo mình để chia ra nhiều lần một cách hợp lệ thì cần phải chứng minh được rằng 5 lần nhận tiền đó độc lập với nhau chứ không phải là chia một khoản tiền công ra để nhận trong 5 lần.

Theo mình là như vậy, mong nhận được sự đóng góp của các bạn.

W

WINTU

Trung cấp
10/4/06
141
1
18
Quảng Bình
ơ, không cần MST cá nhân đâu bạn ơi.
Hồi trước quy định là có MST thì khấu trừ 10%, ko có MST thì 20%.
Nhưng giờ thay đổi rồi, cả có MST và không có MST đều khấu trừ 10% mà.
Cho mình hỏi thêm. là chỉ cần số CMT hay là phải CMT photo đính kèm nhỉ?

@demiyeu: về cái hình quả táo trên avata của mình ý mà, mình nghĩ đơn giản nó là quả táo đang gặm dở thôi mà.

Bản sao CMT và thông tin về MST . Từ năm 2009 trở đi không có MST cá nhân thì cơ quan thuế có quyền loại ra mà bạn không thể nói gì được . Trước đây thì chỉ cần CMT là được

Chào các bạn, theo mình biết thì những quy định hiện hành không phân biệt "thường xuyên" hay "không thường xuyên" mà chỉ phân biệt giữa "có hợp đồng" và "không có hợp đồng" hoặc "hợp đồng dưới 3 tháng".

Theo thông tư 62 thì tiền lương, tiền công, tiền thù lao, tiền chi khác cho cá nhân thực hiện các dịch vụ có tổng mức trả thu nhập từ 500.000 đồng trở lên cho mỗi lần chi trả hoặc tổng giá trị hoa hồng, tiền công dịch vụ thì phải khấu trừ 10% thuế trước khi trả

TT62 quy định mức 500.000 này cho cả 2 trường hợp là mỗi lần chi trảTổng giá trị tiền công dịch vụ. Vì vậy, theo mình để chia ra nhiều lần một cách hợp lệ thì cần phải chứng minh được rằng 5 lần nhận tiền đó độc lập với nhau chứ không phải là chia một khoản tiền công ra để nhận trong 5 lần.

Đúng . Tuy nhiên một công việc có thể chia thành nhiều công việc nhỏ mà bạn . Để hợp thức được chi phí thì ta phai chiu kho một chút là chia nhỏ cong viec ra cho hop le

Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
Thuê nhân công làm 5 ngày trong tháng, làm 5 bảng thanh toán để mỗi lần lĩnh <500 nghìn được không ạ?

Trả nhiều lần dưới 500 ngàn, tổng nhiều lần thanh toán cho 1 vụ việc đó là phải chịu thuế TNCN, không phụ thuộc vào số lần thanh toán hoặc số lần nhận tiền.

Để chứng từ hợp lý hợp lệ khi lập quyết toán thuế TNDN, bắt buộc phải lập hợp đồng.

D

duonghiep

Cao cấp
8/12/08
549
0
0
TPHCM
Bản sao CMT và thông tin về MST . Từ năm 2009 trở đi không có MST cá nhân thì cơ quan thuế có quyền loại ra mà bạn không thể nói gì được . Trước đây thì chỉ cần CMT là được
Chào bạn.

Thông tin mà bạn đưa đối với mình là khá lạ. Bạn có thể cho mình nguồn thông tin không?

Theo mình biết thì văn bản cuối cùng quy định về việc này là thông tư 62, thông tư 62 chỉ quy định mức khấu trừ cho các khoản chi mà không hề đề cập đến thời hạn áp dụng mức khấu trừ này. Vả lại, theo mình thì khấu trừ thuế là để nộp cho nhà nước, loại ra là sao? Không cho nộp thuế sao?

W

WINTU

Trung cấp
10/4/06
141
1
18
Quảng Bình
Trả nhiều lần dưới 500 ngàn, tổng nhiều lần thanh toán cho 1 vụ việc đó là phải chịu thuế TNCN, không phụ thuộc vào số lần thanh toán hoặc số lần nhận tiền.

Để chứng từ hợp lý hợp lệ khi lập quyết toán thuế TNDN, bắt buộc phải lập hợp đồng.

Cai do thi cuoi nam ca nhan phai tu di quyet toan va nop . Công ty không liên quan .

Chào bạn.

Thông tin mà bạn đưa đối với mình là khá lạ. Bạn có thể cho mình nguồn thông tin không?

Theo mình biết thì văn bản cuối cùng quy định về việc này là thông tư 62, thông tư 62 chỉ quy định mức khấu trừ cho các khoản chi mà không hề đề cập đến thời hạn áp dụng mức khấu trừ này. Vả lại, theo mình thì khấu trừ thuế là để nộp cho nhà nước, loại ra là sao? Không cho nộp thuế sao?

Cái này thì do minh trao đổi với cán bộ qủan lý thuế của minh thôi và được hoọ hướng dẩn như vây . Mặc dù công ty không liên quan đến thuế TNCN nhưng cuối năm cá nhân này vẩn phải làm quyết toán thuế TNCN - Vì vậy phải có MST của cá nhân dính kèm.
Mình đang nói ở đây là cơ quan thuế loại chi phí này ra khỏi chi phí hợp lệ của bạn khi tính thuế TNDN

D

duonghiep

Cao cấp
8/12/08
549
0
0
TPHCM
Cai do thi cuoi nam ca nhan phai tu di quyet toan va nop . Công ty không liên quan .
Sao lại không liên quan được bạn? Thông tư 84 lẫn 62 đều quy định đây là khoản thu nhập phải khấu trừ mà. Công ty chi trả khấu trừ, cấp biên lai cho người chịu thuế và nộp thuế. Cuối năm cá nhân tự quyết toán.

Nếu được, bạn có thể cung cấp nguồn thông tin?

hueanh8184

hueanh8184

Trung cấp
14/5/09
150
0
0
ha noi

Vậy cho em hỏi một chút là nếu 1 người nhận tiền công ở 2 nơi khác nhau mà mỗi nơi đều dưới 500.000 đ nhưng tổng của hai lần thì trên 500.000 thì như vậy sẽ khấu trừ thuế như thế nào ạ.

W

WINTU

Trung cấp
10/4/06
141
1
18
Quảng Bình
Sao lại không liên quan được bạn? Thông tư 84 lẫn 62 đều quy định đây là khoản thu nhập phải khấu trừ mà. Công ty chi trả khấu trừ, cấp biên lai cho người chịu thuế và nộp thuế. Cuối năm cá nhân tự quyết toán.

Nếu được, bạn có thể cung cấp nguồn thông tin?

Những khoản dưới 500 ngàn thì cty không phải giữ lạii 10% nhưng cá nhan thì phải đến cơ quan thuế quyết toán và nộp thuế . Vì Vậy cty mới không liên quan đến khoản thue TNCN cua cac khoan chi phi duoi 500 ngàn

D

duonghiep

Cao cấp
8/12/08
549
0
0
TPHCM
Cái này thì do minh trao đổi với cán bộ qủan lý thuế của minh thôi và được hoọ hướng dẩn như vây . Mặc dù công ty không liên quan đến thuế TNCN nhưng cuối năm cá nhân này vẩn phải làm quyết toán thuế TNCN - Vì vậy phải có MST của cá nhân dính kèm.
Mình đang nói ở đây là cơ quan thuế loại chi phí này ra khỏi chi phí hợp lệ của bạn khi tính thuế TNDN
Đúng là Luật quản lý Thuế có quy định cá nhân nộp thuế TNCN là người phải đi đăng ký MST, nhưng về phía công ty chi trả vẫn phải khấu trừ thuế không phân biệt người nộp thuế có MST hay chưa.

W

WINTU

Trung cấp
10/4/06
141
1
18
Quảng Bình

Vậy cho em hỏi một chút là nếu 1 người nhận tiền công ở 2 nơi khác nhau mà mỗi nơi đều dưới 500.000 đ nhưng tổng của hai lần thì trên 500.000 thì như vậy sẽ khấu trừ thuế như thế nào ạ.

Nếu nhận 10 nơi củng vậy . Nếu nhận dưới 500 ngàn /lần Thuộc dạng thu nhập không thường xuyên thì Cty không phải giữ lại 10% .

D

duonghiep

Cao cấp
8/12/08
549
0
0
TPHCM
Những khoản dưới 500 ngàn thì cty không phải giữ lạii 10% nhưng cá nhan thì phải đến cơ quan thuế quyết toán và nộp thuế . Vì Vậy cty mới không liên quan đến khoản thue TNCN cua cac khoan chi phi duoi 500 ngàn
Vậy là bạn không theo dõi topic ngay từ đầu rồi, topic đang bàn về việc chia nhỏ các khoản chi để dưới 500.000, chứ không phải bàn về các khoản chi dưới 500.000

W

WINTU

Trung cấp
10/4/06
141
1
18
Quảng Bình
Đúng là Luật quản lý Thuế có quy định cá nhân nộp thuế TNCN là người phải đi đăng ký MST, nhưng về phía công ty chi trả vẫn phải khấu trừ thuế không phân biệt người nộp thuế có MST hay chưa.

Mình nói mà bạn không hiểu . từ năm 2009 trở đi nếu có MST cá nhan thì cơ quan thuế không thể gạt chi phí này ra khỏi chi phí hợp lệ của bạn . Nếu bạn không có MST cá nhân thì cán bộ thuế có thể gạt ra nếu họ " Buồn"

Vậy là bạn không theo dõi topic ngay từ đầu rồi, topic đang bàn về việc chia nhỏ các khoản chi để dưới 500.000, chứ không phải bàn về các khoản chi dưới 500.000

Mục đích chia nhỏ duới 500 ngàn để làm gì : thứ nhất là công ty không liên quan đến thuế TNCN , Thứ 2 là đảm bảo khoản chi của bạn là chi phí hợp lệ .
Nhưng cá nhân nhận tiền thì phải có trách nhiệm cuối năm đi quyết toán thuế và nộp thuế nếu thu nhap cua ho cả năm chia 12 thang lớn hơn 4 triệu ( không giảm trừ gia cảnh )

A

aloaiday

Trung cấp
2/6/07
150
0
0
hanoi
Vậy túm lại là:
Em chia nhỏ ra, coi như mỗi 1 ngày công làm việc em trả tiền 1 lần thì có hợp lệ không các bác?
Em làm 5 bảng thanh toán tiền công cho 5 ngày khác nhau đó, và total 5 lần thì số tiền 1 người nhận đc là 2 triệu.
Và em chỉ có số CMT thôi, không có bản photo CMT, ko có MST các nhân của họ (vì những người cửu vạn, thợ xây họ làm gì có MST ạ).
Như vậy em có được cho là chi phí hợp lệ không ạ? Các bác tư vấn giùm em với, hoặccó bác nào có chi phí thuê ngoài như em mà cty đã quyết toán thuế rồi thì share cho em tý kinh nghiệm với?

G

girl

Ôi cái cuộc đời này!
28/4/09
769
1
18
HD

theo mình biết thì đối với những khoản thu nhập từ tiền lương tiền công cua người lao độngt huê ngoài nghĩa là thu nhập ko thường xuyên trên 500.000 thì phải khấu trừ 10% chứ ko phải là có hợp đồng hay ko có hợp đồng dâu

Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
Quy định đã rõ và duonghiep trích dẫn rất chính xác. Văn bản quy định là trừ 10% cho mỗi lần chi trả trên 500K. Tuy nhiên, nếu hợp đồng thuê là 1.000.000 đ, có chi trả bao nhiêu lần thì cũng nên trừ lại 10%. HƠn nửa, mọi người nên bỏ khái niệm "thường xuyên và không thường xuyên", chả văn bản hiệu lực nào đề cập đến, mọi người cứ tự tạo ra làm gì ?

To WinTu: mình sợ nhất câu trả lời căn cứ " cán bộ thuế nói thế". Làm việc nên căn cứ trên văn bản luật. Đã có văn bản chưa áp dụng khấu trừ 20% nếu không có mã số thuế, vậy thì kế toán cứ áp dụng, sợ gì cán bộ thuế "buồn hay không".

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA