Thuê nhân công làm 5 ngày trong tháng, làm 5 bảng thanh toán để mỗi lần lĩnh <500 nghìn được không ạ

• Thread starter aloaiday
  • Ngày gửi
W

WINTU

Trung cấp
10/4/06
141
1
18
Quảng Bình
Áp dụng khấu trừ 10% từ ngày 01/01/2009 rồi bạn ơi. Nó chi tiết đến thế mà chung chung ở chỗ nào vậy ta ? :wall:
Luật VN có chung chung hay không thì mình không dám nhận xét bởi nếu sọan thông tư 84 thì mình không có khả năng. Mình làm được thì mình mới dám chê nó.....dở :error:

Từ 1/1-30/6/09 không phải khấu trừ bạn ơi

Khóa học Quản trị dòng tiền
W

WINTU

Trung cấp
10/4/06
141
1
18
Quảng Bình
Đọc lại đi em. Bạn ấy nói rằng ký hợp đồng với 1người đại diện cho 1 nhóm gồm 20 người, mà nếu 20 người này mà làm việc chỉ được trả công dưới 500K, tức 1 người dưới 25k thì chắcn chắn chả ai nở lòng nào mà xét kêu họ nộp thuế với thu nhập có 25k cả.

như vậy thì người đại diện thu nhập đâu dưới 500k . nằm ngoài phạm vi bàn tán . Nếu như lập phiếu chi cho từng cá nhân và giữ lại cmnd, mst , khoản chi dưới 500k thì không cần hoá đơn lẽ, hợp đồng .
Cám ơn chi đã nhắc nhỡ lại nội dung của người nêu vấn đề

Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
như vậy thì người đại diện thu nhập đâu dưới 500k . nằm ngoài phạm vi bàn tán . Nếu như lập phiếu chi cho từng cá nhân và giữ lại cmnd, mst , khoản chi dưới 500k thì không cần hoá đơn lẽ, hợp đồng .
Cám ơn chi đã nhắc nhỡ lại nội dung của người nêu vấn đề
1 người đại diện cho 20 người nhưng mỗi người thu nhập <500K/lô chứ ko phải tổng thu nhập của 20 người < 500K/lô. Nếu 1 tháng làm khoảng 1 hoặc vài lô, mỗi lô hoàn thành mình làm 1 bảng lương gồm 20 người, mỗi người < 500K và làm phiếu chi cho cả bảng lương đó (=> tháng đó thu nhập khoảng 2000K/người ???). Thường thì chỉ có 1 hoặc 2 tháng trong năm là làm khoảng 2 hoặc 3 lo thôi, còn thì mỗi tháng chỉ làm 1 lô, có tháng ko làm lô nào.

C

chienn

Sơ cấp
17/7/08
20
0
0
70
hanoi
thu nhập cá nhân

bạn nên xem thông tư 62/2009/TT-BTC hướng dẫn rất rõ

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
1 người đại diện cho 20 người nhưng mỗi người thu nhập <500K/lô chứ ko phải tổng thu nhập của 20 người < 500K/lô. Nếu 1 tháng làm khoảng 1 hoặc vài lô, mỗi lô hoàn thành mình làm 1 bảng lương gồm 20 người, mỗi người < 500K và làm phiếu chi cho cả bảng lương đó (=> tháng đó thu nhập khoảng 2000K/người ???). Thường thì chỉ có 1 hoặc 2 tháng trong năm là làm khoảng 2 hoặc 3 lo thôi, còn thì mỗi tháng chỉ làm 1 lô, có tháng ko làm lô nào.

Em sao vậy?
Mình ký hợp đồng với ai thì mình chỉ biết người đó thôi. Còn người đó làm sao, ký hợp đồng với ai và trả tiền cho ai dính líu gì tới mình mà bàn với tính

Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
Em sao vậy?
Mình ký hợp đồng với ai thì mình chỉ biết người đó thôi. Còn người đó làm sao, ký hợp đồng với ai và trả tiền cho ai dính líu gì tới mình mà bàn với tính
Chị à, ý chị là mình thuê 20 người làm thời vụ thì cần làm HĐ với từng người đó ? không thể để 1 người đứng ra làm đại diện để ký HĐ ?

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Chị à, ý chị là mình thuê 20 người làm thời vụ thì cần làm HĐ với từng người đó ? không thể để 1 người đứng ra làm đại diện để ký HĐ ?

DDusng rồi. Việc đại diện chỉ là đậi diện để thoả thuận đk lao động, thù lao chú không đại diện để ký HDLD được

D

dht

Trung cấp
5/4/07
196
1
0
Hanoi
Theo luật thuế mới tiền công tiền lương sẽ chỉ phân biệt chi trả thu nhập thường xuyên và không thường xuyên chứ không phân biệt chi trả thu nhập 400 hay 500k. Vì thế bạn có tách thế nào mà thuộc diện thu nhập ko thường xuyên vẫn phải khấu trừ 10% thu nhập để kê khai nộp thuế TNCN.

Biết thì thưa thốt, không biết thì im lặng nhé

Chắc là Bong05 chưa đọc Luật thuế TNCN và các văn bản hướng dẫn nên chảng hiểu gì mà phán linh tinh sai hết.

D

dht

Trung cấp
5/4/07
196
1
0
Hanoi
Em muốn hỏi là em thuê nhân công, trong 1 tháng em chỉ thuê có 5 ngày (ví dụ ngày 5/7 và ngày 10,15,20,25/7).
Tổng cộng tiền em thuê là: 2t/người (cho 5 ngày công đó).
Vậy em có thể làm bảng thanh toán tiền thuê nhân công cho từng ngày không? Mỗi bảng đều có ký nhận của người nhận tiền. (400.000/ngày) như vậy sẽ không phải khấu trừ 10%.
Sẽ phải làm 5 bảng. (và danh sách người nhận tiền cảu 5 bảng giống nhau)
Ai biết tư vấn giùm em làm như vậy được không ạ?
Em xin cám ơn.

Cách làm thế này nhé:

Mỗi ngày công làm một hợp đồng cho một vụ việc khác nhau (5 ngày công làm 5 công việc khác nhau: này 1 dọn vệ sinh, ngày 2 cuốc đất, ngày 3 nhào vữa, ngày 4 trát tường, ngày 5 sơn tường...). Trong hợp đồng ghi rõ tiền công 400.000 đ trả ngay cuối ngày.

Làm như vậy đúng luật, cơ quan thuế có giỏi như "Kế toán già gân" cũng phải chịu. Đúng tinh thần Thông tư 62 nhé (thông tư 84 chỉ bắt khấu trừ "có tổng mức trả thu nhập từ 500.000 đồng/lần trở lên", còn thông tư 62 được "Kế toán già gân" gà bài nên chòng thêm câu "có tổng mức trả thu nhập từ 500.000 đồng trở lên cho mỗi lần chi trả hoặc tổng giá trị hoa hồng, tiền công dịch vụ thì phải khấu trừ thuế trước khi trả thu nhập cho cá nhân"

Nói chung cứ làm theo chỉ đạo của "Kế toán già gân" là yên tâm đấy

D

dht

Trung cấp
5/4/07
196
1
0
Hanoi
TT62 quy định mức 500.000 này cho cả 2 trường hợp là mỗi lần chi trảTổng giá trị tiền công dịch vụ. Vì vậy, theo mình để chia ra nhiều lần một cách hợp lệ thì cần phải chứng minh được rằng 5 lần nhận tiền đó độc lập với nhau chứ không phải là chia một khoản tiền công ra để nhận trong 5 lần.

Theo mình là như vậy, mong nhận được sự đóng góp của các bạn.

Chuẩn đới. Một việc xé lẻ trả nhiều lần mà tổng số tiền từ 500.000 đ vẫn phải khấu trừ 10% trước khi chi trả thu nhập

TT 62 bịt lỗ hổng của TT 84 để ngăn chặn doanh nghiệp và cá nhân chia nhỏ nhiều lần chi trả để tránh nộp thuế TNCN

Bịt lỗ này thì chui lỗ khác: trả nhiều lần cho nhiều vụ việc khác nhau chứ không phải trả cho 1 vụ việc.

Tớ nhiều lần làm thanh toán cho giảng viên/cộng tác viên... (có cả công chức, quan chức Bộ TC) số tiền 499.000 đồng/lần nhé. Khi ra Kho bạc kiểm soát chi mấy em cứ cười hỏi thế anh phát tiền thế này đòi lại họ 1.000đ à? Tớ trả lời: không, vẫn phát đủ 500.000 đ nhưng trên giấy chỉ ghi thế thôi. Các em lại hỏi thế anh lấy tiền đâu ra bù vào. Mình trả lời: anh giỏi lắm vẽ được tiền nên chẳng những không phải bù mà còn có lời...

Sửa lần cuối:
H

hvinh

Sơ cấp
4/5/09
5
0
1
ca mau
Các bác ơi em rối quá về ba cái thuế TNCN .Cty em làm ngành xây dựng, khi nhận công trình công ty giao khoán lại cho đội, nhưng hàng tháng đội đem chứng từ về để hạch toán. Đội thuê công nhân làm ngoài là chủ yếu. Nhưng từ tháng 7 này khi trả lương cho CNHD ngày trên 500 ngàn thì phải khấu trừ lại 10% thuế , các đội nói nếu vậy thì họ chỉ làm mỗi tháng 490 ngàn , và họ tăng danh sách lên . Em nghe nói có cách khác là làm hợp đồng giao gọn cho một người đứng ra nhận , mình chỉ trả họ theo tổng số tiền giao khoán có phải khấu trử lại 10 % thuế không? em lơ mơ lắm đọc thông tư rồi nhưng sao thấy không được rõ để xử lý . Có bác nào trong ngành giúp em với qua tháng này rồi em rối quá.
Điạ chỉ mail : ngahuynhth@yahoo.com.vn

D

duonghiep

Cao cấp
8/12/08
549
0
0
TPHCM
Chuẩn đới. Một việc xé lẻ trả nhiều lần mà tổng số tiền từ 500.000 đ vẫn phải khấu trừ 10% trước khi chi trả thu nhập

TT 62 bịt lỗ hổng của TT 84 để ngăn chặn doanh nghiệp và cá nhân chia nhỏ nhiều lần chi trả để tránh nộp thuế TNCN

Bịt lỗ này thì chui lỗ khác: trả nhiều lần cho nhiều vụ việc khác nhau chứ không phải trả cho 1 vụ việc.

Tớ nhiều lần làm thanh toán cho giảng viên/cộng tác viên... (có cả công chức, quan chức Bộ TC) số tiền 499.000 đồng/lần nhé. Khi ra Kho bạc kiểm soát chi mấy em cứ cười hỏi thế anh phát tiền thế này đòi lại họ 1.000đ à? Tớ trả lời: không, vẫn phát đủ 500.000 đ nhưng trên giấy chỉ ghi thế thôi. Các em lại hỏi thế anh lấy tiền đâu ra bù vào. Mình trả lời: anh giỏi lắm vẽ được tiền nên chẳng những không phải bù mà còn có lời...
Hìhì, phát huy sáng tạo tuyệt vời.

L

lynhathao

Sơ cấp
20/10/08
4
0
1
TPHCM
chào các bạn !
Theo mình thì ta nên chia nhỏ công việc ra thành từng lần thuê cụ thể để chi trả các khoản tiền công đó , kèm theo phải có văn bản xác nhận của người nhận tiền. Như thế có thể tách nhỏ và không đóng thuế TNCN .
Theo mình nghĩ như vây

C

chienn

Sơ cấp
17/7/08
20
0
0
70
hanoi
Để chốn10% Phải xe nhỏ hợp đồng này( mỗi một công việc là 01 hợp đồng, một tháng 26 ngày là 26 hợp đồng, 26 loại công việc) như thế này thuê 01 người/ tháng với 26 việc khác nhau thật là khó, thế mà một tháng thuê 100 người thì tìm cho phù hợp 26 loại công việc khác nhau thì thật là khó nhỉ. khả năng ngộ không sống lại mới phù phép được đủ loại công việc.thử tính lập hợp đồng cho 100 người *26 ngày(nhân với 26 ngày)*26 loại việc(nhân với 26 loại việc)=67.600hợp đồng. các ban tính sao đây.

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA