Tổng hợp các câu hỏi về Lương của thành viên Cty TNHH, Cty Cổ Phần, DNTN

• Thread starter dhuongjotun3012
  • Ngày gửi
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Cảm ơn anh đã quan tâm!
Giấy ĐKKD ghi chủ sở hữu là người Giám đốc được thuê đó. Người bỏ vốn thành lập công ty không có vị trí nào mà tất cả đều do người Giám đốc đứng tên và đại diện. Bây giờ em muốn làm hợp đồng cho người Giám đốc để phần lương đó được tính vào chi phí thì có được không, và làm như hế nào.
Tiện đây anh cho em hỏi, tiền lương của các nhân viên khác để được là chi phí hợp lý thì ngoài hợp đồng lao động mình có cần đăng ký gì bên phòng Lao động hoặc cơ quan Thuế không?Có cần đăng ký thuế TNCN không mặc dù tiền lương của họ chưa đến mức phải đống thuế?

Giấy DKKD ghi như vậy thì bạn không thể HDLD và tính lương cho GD đồng thời cũng là chủ sở hữu theo DKKD (về pháp lý bạn không thể chứng minh được người đó là làm thuê)

Lương và các khoản phụ cấp của NLD được ghi rõ ràng trong HDLD thì đều được tính vào CP được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN.
Tất cả NLD làm việc tại DN theo chế độ HDLD đều phải đăng ký MST và tính TNCN, việc thu nhập của NLD chưa đến mức chịu thuế TNCN thì không phải nộp thuế nhưng phải làm quyết toán TNCN cuối năm.
Đăng ký lao động, BHXH-YT là trách nhiệm của DN (đã được qui định trong Bộ luật lao động, Luật BHXH,...) trường hợp DN có số lao động < 10 thì chưa phải tham gia BH thất nghiệp.

Khóa học Quản trị dòng tiền
V

Vo Thi Xuan Han

Sơ cấp
16/6/09
36
0
0
Q4
Theo mình biết là lương của Giám đốc Cty TNHH MTV mà người đó là chủ sở hữu cty thì không được tính vào chi phí hợp lý. Nhưng minh không biết là nếu không được tính vào chi phí hợp lý thì mình không cần kê lương của giám đốc vào có được không?

Ngoài hợp đồng LĐ bạn phải đi đăng ký sử dụng lao động trên Phòng Lao Động, đăng ký thang bảng lương Và đăng ký mã số thuế TNCN cho người lao động

L

lananh214

Guest
2/10/09
16
0
0
tp HCM
Giấy DKKD ghi như vậy thì bạn không thể HDLD và tính lương cho GD đồng thời cũng là chủ sở hữu theo DKKD (về pháp lý bạn không thể chứng minh được người đó là làm thuê)

Lương và các khoản phụ cấp của NLD được ghi rõ ràng trong HDLD thì đều được tính vào CP được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN.
Tất cả NLD làm việc tại DN theo chế độ HDLD đều phải đăng ký MST và tính TNCN, việc thu nhập của NLD chưa đến mức chịu thuế TNCN thì không phải nộp thuế nhưng phải làm quyết toán TNCN cuối năm.
Đăng ký lao động, BHXH-YT là trách nhiệm của DN (đã được qui định trong Bộ luật lao động, Luật BHXH,...) trường hợp DN có số lao động < 10 thì chưa phải tham gia BH thất nghiệp.

Anh cho em hỏi thêm : Cty em mới thành lập nên mới chỉ có 02 lao động và tất cả họ đều ký hợp đồng lao động thử việc 02 tháng. Vậy những nhân viên thử việc có cần đăng ký MST TNCN không? Nếu không đăng ký thì có được tình vào chi phí phần lương thử việc đó không? Tại em đang làm quyết toán cho năm 2009 mà tới giờ chưa đăng ký MST TNCN có bị phạt gì không?

Cty em ký hợp đồng lao động thử việc 2 tháng. Vậy có phải đăng ký MST TNCN cho nhân viên thử việc không? Nếu chưa đăng ký thì có làm quyết toán thuế TNCN được không?(Vì cty mới thành lập nên mới chỉ có 2 nhân viên thử việc) Bây giờ em đang làm quyết toán năm 2009 mà phần này em rối quá. Xin được mọi người giúp đỡ!

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Cty em ký hợp đồng lao động thử việc 2 tháng. Vậy có phải đăng ký MST TNCN cho nhân viên thử việc không? Nếu chưa đăng ký thì có làm quyết toán thuế TNCN được không?(Vì cty mới thành lập nên mới chỉ có 2 nhân viên thử việc) Bây giờ em đang làm quyết toán năm 2009 mà phần này em rối quá. Xin được mọi người giúp đỡ!

MST làm sau... không quá lo, kê khai theo CMND.
Vẫn làm QT.TNCN cho HDLD thử việc 2 tháng, khai vào PL 05BKK-TNCN (nộp thuế TNCN 10%)
Vẫn được tính vào CP được trừ khi QT.TNDN cho HD thử việc này.

N

Ngo thai Hang

Guest
4/1/08
25
0
0
Hà nội
Nếu nói như mọi người thì trong công ty Cổ phần các thành viên tham gia SXKD thì lương của họ vẫn được tính vào chi phí, còn các thành viên không tham gia trực tiếp vào quá trình sản xuất kinh doanh thì không được tính, Đúng không nhỉ?

Chính xác là như vậy rồi :015:

tambe

tambe

Trung cấp
24/8/09
124
0
0
hanoi
công ty mình cũng là công ty cổ phàn này, muốn hợp lý hoá đẻ tính lương cho người góp vốn kinh doanh còn gọilà cổ đông ấy thì pải cho họ một chức gì trong công ty, như NV qlý. còn k trục tiếp sản xuất kinh doanh thì k dc tính vào chi phí tiền lương.

R

ransamac

Guest
22/11/07
9
0
0
Q11,TP HCM
Cái thông tư thì tôi không rõ cho lắm nhưng theo tôi thì lương của GĐ vẫn được tính vào chi phí, vì hiện nay có rất nhiều công ty đi thuê giám đốc điều hành mà.khi thue đương nhiên mình phải trả lương rồi.

Lương giám đốc cty TNHH MTV đi thuê thì được tính vào chi phí hợp lý. Nhưng với giám đốc là chủ luôn thì không được tính vào đâu- Thông tư 130/2008/TT-BTC áp dụng từ năm 2009.

S

saobang80

Guest
23/11/09
2
0
0
44
tphcm
ngoài đóng thuế tndn, bạn phải khai báo với thuế để nộp thuế tncn cho giam doc nua

K

ketoan100409

Sơ cấp
6/5/10
12
0
0
Hà Nội
Lương của Giám đốc Công ty TNHH Một Thành viên

Xin chào đại gia đình web kế toán.
Em đang có một vấn đề như sau mong được sự giúp đỡ của cả nhà:
Công ty em mới thành lập tháng 03/2010. Công ty TNHH Một thành viên (100% vốn nước ngoài). Giám đốc cũng là chủ sở hữu luôn. Hàng tháng em đưa mức lương của sếp là 6tr. Em không biết có quy định nào về tiền lương, thu nhập của người nước ngoài tại VN đồng thời là giám đốc luôn không? Chi phí lương của Sếp có được tính vào chi phí hợp lý không? Sếp có cần đăng ký MST Cá nhân không?
Mong được sự giúp đỡ của cả nhà.
Cảm ơn nhiều nhiều

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp
Xin chào đại gia đình web kế toán.
Em đang có một vấn đề như sau mong được sự giúp đỡ của cả nhà:
Công ty em mới thành lập tháng 03/2010. Công ty TNHH Một thành viên (100% vốn nước ngoài). Giám đốc cũng là chủ sở hữu luôn. Hàng tháng em đưa mức lương của sếp là 6tr. Em không biết có quy định nào về tiền lương, thu nhập của người nước ngoài tại VN đồng thời là giám đốc luôn không? Chi phí lương của Sếp có được tính vào chi phí hợp lý không? Sếp có cần đăng ký MST Cá nhân không?
Mong được sự giúp đỡ của cả nhà.
Cảm ơn nhiều nhiều
Trích TT 130/2008/TT-BTC hướng dẫn Luật thuế TNDN

IV. CÁC KHOẢN CHI ĐƯỢC TRỪ VÀ KHÔNG ĐƯỢC TRỪ KHI XÁC ĐỊNH THU NHẬP CHỊU THUẾ
2.5. Chi tiền lương, tiền công thuộc một trong các trường hợp sau:
d) Tiền lương, tiền công của chủ doanh nghiệp tư nhân, chủ công ty trách nhiệm hữu hạn 1 thành viên (do một cá nhân làm chủ); thù lao trả cho các sáng lập viên, thành viên của hội đồng thành viên, hội đồng quản trị không trực tiếp tham gia điều hành sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ.
Còn việc đăng ký MST nếu giám đốc chưa có thì làm hồ sơ đăng ký như bình thường
Thân

P

pikachu031

Sơ cấp
27/4/09
33
0
6
hai phong
Công ty em là cty TNHH 3thành viên. Giám đốc em kiêm luôn chủ tịch HDQT nhưng có trực tiếp tham gia sản xuất.E có làm bảng lương cho GD là 2,5tr và đóng BH theo mức này. Không biết đóng theo mức này có bị thấp ko?và đi đăng ký thang bảng lương thì em sẽ ghi chức vụ cho GD như thế nào?

P

phongvnkt

Sơ cấp
23/4/10
26
13
3
38
Vĩnh Phúc
Bạn nên xác định rằng thuế thu nhập cá nhân và thuế TNDN khác nhau đấy.
TNDN là thuế mà khi DN của ông ấy làm ăn có lãi nên phải nộp thuế.

K

ketoan100409

Sơ cấp
6/5/10
12
0
0
Hà Nội
Cám ơn bạn Huong85 đã trả lời giúp mình.
Cho mình hỏi thêm một thắc mắc nữa nhé.
Nếu sếp mình là công ty TNHH Một thành viên(sếp là chủ sở hữu) Không có lương thì có đóng BHXH, BHYT? Sếp mình là người nước ngoài theo luật BHYT thì người nước ngoài không đóng BHXH nhưng đóng BHYT? Vậy mình đóng có phải đóng BHYT cho sếp không nhỉ?
Cả nhà giúp em thêm với nhé. Em đang đau đầu vấn đề này quá.

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp
Cám ơn bạn Huong85 đã trả lời giúp mình.
Cho mình hỏi thêm một thắc mắc nữa nhé.
Nếu sếp mình là công ty TNHH Một thành viên(sếp là chủ sở hữu) Không có lương thì có đóng BHXH, BHYT? Sếp mình là người nước ngoài theo luật BHYT thì người nước ngoài không đóng BHXH nhưng đóng BHYT? Vậy mình đóng có phải đóng BHYT cho sếp không nhỉ?
Cả nhà giúp em thêm với nhé. Em đang đau đầu vấn đề này quá.

Nếu người nước ngoài có hợp đồng lao động tại Việt Nam thì phải đóng BHYT, còn trường hợp của bạn ông ấy là người nước ngoài tự mở công ty thì không bắt buộc đóng. Nếu muốn đóng thì đóng theo dạng tự nguyện
Thân

giang3v

giang3v

cowgirl BaVi
21/8/09
586
5
18
Ba Vì - Hà Tây - HN2
Lương của Giám đốc

Các anh chị trên diễn đàn cho em hỏi với ạ! Em có chút băn khoăn như thế này mà em không bít là văn bản nào quy định cả, Các Anh chị chỉ cho em với ạ! Trong Cty TNHH 1 thành viên và DNTN thì có được trả lương cho Giám đốc Ko ạ, Còn trong Cty TNHH có 3 thành viên thì mình trả lương cho giám đốc có đúng ko ạ?

Secret_grasses

Secret_grasses

Guest
Các anh chị trên diễn đàn cho em hỏi với ạ! Em có chút băn khoăn như thế này mà em không bít là văn bản nào quy định cả, Các Anh chị chỉ cho em với ạ! Trong Cty TNHH 1 thành viên và DNTN thì có được trả lương cho Giám đốc Ko ạ, Còn trong Cty TNHH có 3 thành viên thì mình trả lương cho giám đốc có đúng ko ạ?

Bài gửi: 183 của bác - Bác nên phát huy cách tìm trên diễn đàn xem sao

By Mr. KTGG - http://www.webketoan.vn/forum/showthread.php?p=659209#post659209

Gợi ý:

Trước khi post bài, các bạn có thể dùng công cụ search trên diễn đàn để xem các nội dung, vấn đề tương tự có tồn tại trên diễn đàn để đọc

Mời bác tham khảo topic này:Tổng hợp các câu hỏi về Lương của thành viên Cty TNHH, Cty Cổ Phần, DNTN

G

girl

Ôi cái cuộc đời này!
28/4/09
769
1
18
HD
Giám đốc trong Cty TNHH và DNTN vẫn hưởng lương như nhân viên, tham gia điều hành trực tiếp thì đều hưởng lương cả chỉ có điều lương đó ko được tính vào chi phí hợp lý để tính thuế TNDN thôi.

cuthibichha

cuthibichha

Trung cấp
13/6/10
103
0
18
TP Vũng Tàu
Lương giám đốc công ty tnhh một thành viên

Công ty mình mới thành lập tháng 05/2010. Mình chưa làm thủ tục đăng ký lương và BHXH. CHo mình hỏi lương giám đốc (là chủ sở hữu) tính như thế nào cho hợp lý? Hạch toán thế nào? Mình là kế toán có bằng đại học, hệ số lương tính thế nào? Cho mình xin bảng tính lương và BHXH nhé. Thnks All! :015:

A

angelquan

Guest
2/1/07
47
0
0
38
ho chi minh
Bạn ơi, sao bạn không đến cơ quan bảo hiểm xã hội, họ sẽ có hướng dẫn xây dựng thang bảng lương đó.

Perfume_at

Perfume_at

Cao cấp
3/6/09
787
13
18
Hà Nội
Lương Giám đốc Cty TTHH MTV là tư nhân không được tính vào chi phí hợp lý. Nếu theo hệ thống thang bảng lương của Nhà nước : lương đại học khởi điểm hệ số 2,34. Tuy nhiên đơn vị bạn nên xây dựng quy chế trả lương cả theo thời gian và theo hiệu quả sản xuất thì mới phù hợp với sản xuất kinh doanh.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA