Tổng hợp các câu hỏi về Lương của thành viên Cty TNHH, Cty Cổ Phần, DNTN

• Thread starter dhuongjotun3012
  • Ngày gửi
S

syhoa2010

Guest
26/3/11
34
0
0
Đảo Tình Yêu
Truy trả lương cho thành viên HĐQT.

Công ty mình hoạt động từ tháng 7/2010 mà bgiờ mới quyết định chi trả lương cho các thành viên HĐQT có tham gia hoạt động SXKD của cty từ hồi đó tới giờ, Vậy không biết mình phải hạch toán như thế nào và căn cứ mức lương ntn thì hợp lý???
Có CTHĐQT, GĐ, và 5 thành viên góp vốn nữa.
Mong mọi người chỉ giúp./

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

phandung01

Guest
24/4/11
2
0
0
34
tpHCm
Xin vui lòng cho hỏi:
Ngoài lương hàng tháng phải trả cho Giám đốc trực tiếp điều hành, Công Ty còn trả thêm thù lao cho Giám đốc vì Giám Đốc là thành viên, sáng lập viên Công ty. Vậy khoản thù lao này có được trừ khi tính thuế TNDN và có phải khấu trừ 10% thuế TNCN theo Điều 5 của TT62/2009/BTC: Sửa đổi, bổ sung tiết 1.2.7, khoản 1, Mục II, Phần D TT84/2008-BTC?
Rất mong có câu trả lời sớm.
Chân thành cảm ơn.

P

phandung01

Guest
24/4/11
2
0
0
34
tpHCm
Ngoài lương hàng tháng phải trả cho Giám đốc trực tiếp điều hành, Công Ty còn trả thêm thù lao cho Giám đốc vì Giám Đốc là thành viên, sáng lập viên Công ty.

Ngoài lương hàng tháng phải trả cho Giám đốc trực tiếp điều hành, Công Ty có thể trả thêm thù lao cho Giám đốc vì Giám Đốc là thành viên, sáng lập viên Công ty? Khoản thù lao này có được đưa vào chi phí hợp lý hợp lệ để trừ khi tính thuế TNDN? Và trước khi trả thù lao có phải trừ 10% thuế TNCN theo điều 5 của TT 62/2009-BTC?

NTAC

NTAC

Cao cấp
23/7/07
1,212
12
38
35
In the blue Air
Công ty mình hoạt động từ tháng 7/2010 mà bgiờ mới quyết định chi trả lương cho các thành viên HĐQT có tham gia hoạt động SXKD của cty từ hồi đó tới giờ, Vậy không biết mình phải hạch toán như thế nào và căn cứ mức lương ntn thì hợp lý???
Có CTHĐQT, GĐ, và 5 thành viên góp vốn nữa.
Mong mọi người chỉ giúp./

Bây giờ tính và trả cũng OK, Nếu ai tham gia trực tiếp vào công tác điều hành thì chấm công, tính lương (mức lương theo NQ của HĐQT) thanh toán cho họ để hạch toán vào chi phí năm 2011, các thành viên kiêm nhiệm (không tham gia điều hành)thì không tính vào chi phí mà tính vào LN sau thuế (Hoặc tính vào chi phí nhưng khi qtoán thuế TNDN thì loại ra). Các TV chỉ góp vốn không tham gia HĐQT thì chỉ hưỏng cổ tức thôi.

NTAC

NTAC

Cao cấp
23/7/07
1,212
12
38
35
In the blue Air
Các bạn ơi trả lời giùm đi mà. huhu

Hàng tháng phải trả lương cho Giám đốc trực tiếp điều hành, nếu Giám đốc Công Ty là thành viên HĐQT Công ty thì phải trả thù lao theo mức HĐQT qui định, cón sáng lập viên (không tham gia điều hành, không tham gia HĐQT thì ko có thù lao gì hết). Khoản thù lao này là đối tượng để thu thuế TNCN.

syhoa2010 đã hiểu chưa bi ơi ?

S

samia

Trung cấp
25/2/11
55
0
0
35
quy nhơn
với những người thành lập công ty, nhưng vẫn thanh toán lương cho họ thì có được xem là chi phí hợp lý 0 ah?

với những người thành lập công ty, nhưng vẫn thanh toán lương cho họ thì có được xem là chi phí hợp lý 0 ?
ở công ty e thời gian đầu mới thành lập họ làm 0 lĩnh lương, nhưng sau này họ mới nhận lươnG. Vậy cho e hỏi có cần phải phải làm H Đ THỬ VIỆC hay HỢP ĐỒNG LAO ĐỘNG gì 0 , và khoản chi lương cho họ đó có được xem là chi phí hợp lý 0 ah

B

Billdangyeu

Guest
22/7/10
4
0
0
TP HCM
Thế nào thì được coi là trực tiếp tham gia điều hành sản xuất kinh doanh? Nếu chủ tịch, PCT HĐQT thường xuyên tới cơ quan làm việc thì có được coi là trực tiếp k? Rất mong nhận được sự trả lời

nhungmuadauyeu

nhungmuadauyeu

Trung cấp
6/11/09
103
0
16
Ha Noi
Cho mình hỏi với, công ty TNHH hai thành viên thì lương của giám đốc có được tính vào chi phí không các bạn? KT cũ của mình làm bảng lương có cho lương của GĐ vào( người nước ngoài, lương cao và tháng nào cũng đóng thuế TNCN) nhưng chẳng thấy làm HĐLĐ gì cả?
Giám đốc thì không cần hợp đồng lao động. Nhưng kế toán thì cần.

Có điều này mình đang rất băn khoăn vì sợ sai chính sách. Bên mình là công ty cổ phần. Có 3 thành viên góp vốn. Trong đó, Giám đốc là cổ đông lớn nhất, 2 cổ đông còn lại thì ít hơn.
Câu hỏi mình đang băn khoăn và rất mong các bạn nào hiểu rõ về công ty CP thì giúp mình với. mình cũng đang tìm hiểu nhưng chưa được nhiều. Mình mong nhận được câu trả lời sát nhất để mình hiểu rõ hơn. cám ơn các bạn nhiều:
- Đối với công ty CP thì cuối năm tài chính mình cần làm thủ tục gì khác không? Nói rõ hơn là mình muốn hỏi vấn đề chia lợi tức cổ đông đó. Cũng một vấn đề nữa, Công ty hiện tại mới thành lập cuối 2009. Năm 2010 mới có chút lãi, rất ít, nên BCTC mình chưa động đả gì đến chuyện chưa lợi tức cho các cổ đông. Vậy có lý do gì để mình hợp lý hóa việc đó và đâu mới là điều chính xác mà mình đã nên làm.
- Mình thấy rằng vấn đề cổ đông bên mình không rõ ràng cho lắm. 2 cổ đông còn lại ( ngoài giám đốc) đều không làm việc tại công ty. Tức là việc cổ đông chỉ là hình thức khi thành lập công ty CP?
- Nói tóm lại là mình càng nghĩ, vấn đề càng phức tạp ra. Hjx

Sửa lần cuối:
N

nvinhquan

Guest
16/7/09
5
0
1
40
Mỹ Tho - Tiền Giang
Theo TT130 đã ghi rõ là công ty TNHH MTV thì tiền lương của người giám đốc, người sáng lập ra công ty thì không được tính vào chi phí hợp lý để làm căn cứ tính TNDN. Như ở công ty của bạn thì phần này không được xem là chi phí hợp lý và cũng không được làm căn cứ tính thuế TNDN đâu bạn

không rõ là công ty của bạn là công ty TNHH MTV hay là từ 2 thành viên trở lên, nếu 1 TV thì phần lương không được tính vào chi phí hợp lý, còn nếu là cty TNHH 2 thành viên trở lên thì lương vẩn được tính vào chi phí, kho đó bạn làm biên bản họp HĐTV để quyết định người làm giám đốc đại diện, điều hành công ty, khi đó bên bạn chỉ cần ra quyết định bổ nhiệm giám đốc kèm theo mức lương vào quyết định đó là được

Sửa lần cuối:
V

vinhatax

Never Surrender !!!
18/8/10
166
1
16
Đà Nẵng
Công ty tnhh một thành viên, chỉ có giám đốc và kế toán trưởng thì có cần nộp bảo hiểm không ?

Chào các Anh (Chị). Cho em hỏi nhé !!!
Công ty TNHH một thành viên mới thành lập chỉ có GD và KTT ( KTT là vợ GD). Công ty có lập HDLD cho KTT... Cho em hỏi chi phí lương cho KTT có được tính là CP hợp lệ không ạ... Có cần đăng ký số lao động với cơ quan thuế không ạ ? Và có cần làm thủ tục nộp bảo hiểm cho KTT không ạ !!! Xin cảm ơn các ANh CHị nhiều !!!!

NDTT2008

NDTT2008

Guest
11/7/11
25
4
8
47
Hồ Chí Minh
Công ty TNHH một thành viên mới thành lập chỉ có GD và KTT ( KTT là vợ GD). Công ty có lập HDLD cho KTT... Cho em hỏi chi phí lương cho KTT có được tính là CP hợp lệ không ạ... Có cần đăng ký số lao động với cơ quan thuế không ạ ? Và có cần làm thủ tục nộp bảo hiểm cho KTT không ạ !!! Xin cảm ơn các ANh CHị nhiều !!!!

Theo luật hiện hành thì khi DN có ký hợp đồng lao động trên 2 tháng thì dù DN có 1 hay nhiều người vẫn phải đóng BH. Đối với Cty TNHH MTV thì chỉ có lương giám đốc không được đưa vào chi phí thôi.

@ Cty bạn gần giống cty mình đó!

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Theo luật hiện hành thì khi DN có ký hợp đồng lao động trên 2 tháng thì dù DN có 1 hay nhiều người vẫn phải đóng BH. Đối với Cty TNHH MTV thì chỉ có lương giám đốc không được đưa vào chi phí thôi.

@ Cty bạn gần giống cty mình đó!
Trên 2 tháng nhưng dưới 3 tháng thì sao đây ...khà khà ...
Xem:
Luật BHXH

Điều 2. Đối tượng áp dụng
1. Người lao động tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc là công dân Việt Nam, bao gồm:
a) Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ ba tháng trở lên;

YOYO CL

YOYO CL

Trung cấp
Khi nhân viên được ký HĐLĐ chính thức thì bạn phải làm thủ tục đăng ký BH cho nhân viên đóa bạn nhé

V

vinhatax

Never Surrender !!!
18/8/10
166
1
16
Đà Nẵng
Cảm ơn tất cả các Anh Chị. CHúc Anh Chị một tuần làm việc vui vẻ !!!!

C

congtytnhh

Trung cấp
9/7/11
134
0
0
35
thái nguyên
neu nhu minh di thue giam doc thì tinh vao chi phi còn ko neu chu cong ty ma tu điêu hanh thi ko duọc tinh luong cho ho

C

congtytnhh

Trung cấp
9/7/11
134
0
0
35
thái nguyên
đúng rồi bạn ah ko trả lương cho giám đốc đâu nếu như giám đốc đóng bảo hiểm ta mới tính lương để đóng bảo hiểm thôi chứ ko tính lương giám đốc vào chi phí đâu thuế họ loại ra đấy bạn ah

V

vinhatax

Never Surrender !!!
18/8/10
166
1
16
Đà Nẵng
A chị ơi cho em hỏi:giám đốc doanh nghiệp tư nhân thì có được trả lương ko ah.nếu ko được trả lương thì trong bảng lương ko có tên giám đốc phải ko.e cảm ơn a c
Trích thông tư 130/2008
Các khoản không được tính vào CP hợp lý, hợp lệ khi xác định thuế TNDN
d) Tiền lương, tiền công của chủ doanh nghiệp tư nhân, chủ công ty trách nhiệm hữu hạn 1 thành viên (do một cá nhân làm chủ); thù lao trả cho các sáng lập viên, thành viên của hội đồng thành viên, hội đồng quản trị không trực tiếp tham gia điều hành sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ.

T

thanhrinhhuyen

Guest
29/6/11
0
0
0
64
Nam Định
Trong CTTNHH neu co qui che tra luong GD moi nam 1 lan can cu vao KQKD thi phu cap hang qui hang nam cho giam doc hach toan nhu the nao

V

vinhatax

Never Surrender !!!
18/8/10
166
1
16
Đà Nẵng
Trong CTTNHH neu co qui che tra luong GD moi nam 1 lan can cu vao KQKD thi phu cap hang qui hang nam cho giam doc hach toan nhu the nao
Công ty TNHH 2 thành viên trở lên thì lương của giám đốc tính vào chi phí bình thường. Hạch toán vào TK 642

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA