Lỗi font tiếng việt trong phần mềm HTKK 2.0 & 2.1.0

• Thread starter mai thi ngoc
  • Ngày gửi
M

mai thi ngoc

Guest
11/7/09
18
0
0
thanh xuan, ha noi
Mình cài đặt phần mềm KT phiên bản 2.0 từ lâu rồi nhưng bây giờ mới dùng đến, thấy bị lỗi phông tiếng việt, làm thế nào bây giờ. Mình phải vào đâu để điều chỉnh? Vui lòng chỉ giúp nhé.

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

phamhuynh

Guest
24/6/09
240
1
0
Ninh Thuận
Bạn dùng bảng phong việt Vietkey hay unikey?
Nếu là Unikey thi bạn cho hiển thị bảng Unikey lên-> mở rộng -> đánh dấu check vào "luôn sử dụng clipboard cho unicode.Xong rồi đó bạn

M

mai thi ngoc

Guest
11/7/09
18
0
0
thanh xuan, ha noi
Nếu là Unikey thi bạn cho hiển thị bảng Unikey lên-> mở rộng -> đánh dấu check vào "luôn sử dụng clipboard cho unicode.Xong rồi đó bạn

Mình dùng Vietkey2007. phải làm thế nào?

dovanvinh

dovanvinh

Sơ cấp
24/9/08
26
0
0
chẳng nhớ nỗi
Lỗi phông sau khi cài đặt

Chương trình KKKT sau khi cài đặt thì bị lỗi phông , chữ đọc không được .
cái này hay bị , mỗi lần cài đặt mới là lại xãy ra hiện tượng đó , các bạn nào đã có kinh nghiệm xin chỉ giúp làm cách nào để khắc phục nhé

Thân ái và cám ơn chân thành:error:

N

nhan8ien83

Sơ cấp
5/11/08
6
0
0
Hà nội

Hay quá! Vietkey bị lỗi mình phải sd unikey mà đang ko biết cách dùng.
Chọn "Unicode dựng sẵn" sau đó làm theo như cách bạn nói là ok ngay.
Thanks nhé!

N

nhan8ien83

Sơ cấp
5/11/08
6
0
0
Hà nội
Mình dùng Vietkey2007. phải làm thế nào?

Mình vẫn dùng Vietkey 2000 để làm HTKK nhưng mấy bữa nay nó bị lỗi sao ý. Bạn nên gỡ Vietkey và cài Unikey, rồi làm theo cách như bạn ý gợi ý trên sẽ ok ngay.

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net
Chương trình KKKT sau khi cài đặt thì bị lỗi phông , chữ đọc không được .
cái này hay bị , mỗi lần cài đặt mới là lại xãy ra hiện tượng đó , các bạn nào đã có kinh nghiệm xin chỉ giúp làm cách nào để khắc phục nhé

Tham khảo thêm tại đây

dovanvinh

dovanvinh

Sơ cấp
24/9/08
26
0
0
chẳng nhớ nỗi

Đã vào kiểm tra trong phần ngôn ngữ rồi , không thay đổi gì cả , trước đây khi cài đặt cũng hay bị , sau đó lại hết . bây giờ làm lại máy thì lại bị :wall:
có cách nào các bạn chỉ hướng dẫn dùm nhá

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net
Đã vào kiểm tra trong phần ngôn ngữ rồi , không thay đổi gì cả , trước đây khi cài đặt cũng hay bị , sau đó lại hết . bây giờ làm lại máy thì lại bị :wall:
có cách nào các bạn chỉ hướng dẫn dùm nhá

Tôi đã nói rồi mà, có rất nhiều nguyên nhân dẫn tới việc 1 phần nào đó của ứng dụng ko hiển thị tiếng Việt.

Hầu hết các ứng dụng viết trên nền VB6 mà hỗ trợ (1 phần, not fully support) Unicode thì làm thế này:
- Phần nhập liệu (Textbox, Grid) thì kiếm 1 cái Grid hỗ trợ Unicode. Bạn kiểm tra lại xem phần này có lên tiếng Việt hay ko? Theo như tôi được biết thì HTKK Thuế sử dụng Farpoint Spreadsheet (có hỗ trợ Unicode) để display dữ liệu từ XML lên.
- Phần còn lại của giao diện: Menu, Button, Label, Form Caption, thậm chí là Treeview... --> Có mất tiếng Việt hay ko? (80% các nhà phát triển sẽ dùng fonts hỗ trợ TCVN3 để hiển thị tiếng Việt cho những phần thuộc các đối tượng này, trong đó gần 98% lại đi dùng font MS Sans serif đã sửa theo bảng mã TCVN3). Khi cài đặt lại windows cho máy tính thì MS Sans serif chuẩn của hệ điều hành lại khôi phục như cũ (không phải là TCVN3) và chính vì thế ko hiển thị tiếng Việt. Nếu đúng như thế, bạn chỉ cần tìm cách cài đặt lại 1 phần nào đó để có MS Sans serif hỗ trợ TCVN3 (Nếu ghi đè hoặc chuyển Registry tới font mới này thì thường restart máy tính mới hiện tiếng Việt). Thực ra tôi ghét nhất là sử dụng font hệ thống kiểu này khi làm ứng dụng.

Như vậy, bạn xác định xem phần nào bị mất dữ liệu. Chỉ cần nhìn qua là đoán được thôi.

Sửa lần cuối:
C

chuotchui

Sơ cấp
6/2/09
11
0
1
Ha Noi
lỗi font tiếng việt trên phần mền HTKT 2.1.0

Của mình cũng bị như vậy, mình dùng Vietkey 2000 mà sao đánh hoài chẳng được, ai biết thì mách giùm coi nhé. Cảm ơn các pác nhiều

latdat142

latdat142

Trung cấp
21/5/09
96
0
6
Hà Nội
Máy của mình mới up bản 2.1 đánh chữ không bị lỗi gì hết, có thể máy của mọi người bị thiếu Font chữ cũng lên. Mình up lên đây để mọi người down về rồi add vào Font trong Contro Panel nhé:
1. 128 Font VNI Full: http://www.mediafire.com/download.php?n1yvyanucdt
2. 105 Font ABC Full: http://www.mediafire.com/download.php?jmmdmnyj1tn
Have Fun!

Mình làm như bạn nói mà vẫn ko được. mọi người ai khắc phục được rồi thì giúp mình với. Cảm ơn mọi người nhiều

N

nguyen vu le nhuong

Guest
1/8/09
1
0
0
35
tp hcm
Mình cũng bị tình trạng này nhưng theo cách của bạn phamhuynh và đã khắc phục được. Thanks bạn nhiều !:015:

W

weedhuong

Guest
6/8/09
4
0
1
Quảng Ninh

Cám ơn phamhuynh nha!
Từ trước đến giờ mình cứ để thông tin của doanh nghiệp không có dấu gì cả. Mình đã đến hỏi người phụ trách của Chi cục thuế họ nói là máy mình bị virut, hóa ra họ cũng không biết cái lỗi nhỏ bé đó, chỉ cần click chuột 1 cái là ok.

B

banglangt

Guest
18/9/09
1
0
0
Sai gon
hi anh chị oi giúp em với

Em mới ra trường xin được việc của công ty kinh doanh thương mại mới mở. Mà em cài phần mềm 2.1.0 ấy sao khi nhập ngày bắt đầu năm tài chính sao lại có thông báo sai ạ. Có cách nào hông anh chỉ hướng dẫn giùm em vơi.

Cảm ơn anh chị nhiều!

M

minhtamdt

Sơ cấp
7/6/09
16
0
1
Nghệ An
Ngày bắt đầu năm tài chính phải phù hợp với ngày tháng năm của máy tính (CPU)

Banglangt hãy xem lại giờ,ngày,tháng,năm của máy tính đã đúng là năm này hay chưa, bạn phải chọn lại cho máy.

L

lenhung001

Guest
26/8/09
1
0
0
hà nội
lỗi font khi sd phần mềm 2.1.0

em cũng bị lỗi như vậy, nhưng khắc phục được roài ạ, cảm ơn các bác nhé. Em không học kế toán, nhưng thích nó nên tự mày mò làm thôi ạ. có gì không hiểu em sẽ nhờ mọi người giúp đỡ ạ.

P

pethao

Sơ cấp
8/9/09
18
1
1
tphcm
ah, cái này em biết nè. Mọi người nếu dùng unikey thì vào phần mở rộng và chọn "luôn sử dụng clipboard cho unicode" trong tùy chọn khác là ok ngay

H

HA TAY

Guest
22/7/09
3
0
0
DN
Hiii. Chào cả nhà.
Minh dùng chương trình HTKK 2.5 phiên bản mới sao không tải được bảng kê từ Excel.

T

tom37pck

Guest
8/4/10
1
0
0
Hà Nội
Tôi đã nói rồi mà, có rất nhiều nguyên nhân dẫn tới việc 1 phần nào đó của ứng dụng ko hiển thị tiếng Việt.

Hầu hết các ứng dụng viết trên nền VB6 mà hỗ trợ (1 phần, not fully support) Unicode thì làm thế này:
- Phần nhập liệu (Textbox, Grid) thì kiếm 1 cái Grid hỗ trợ Unicode. Bạn kiểm tra lại xem phần này có lên tiếng Việt hay ko? Theo như tôi được biết thì HTKK Thuế sử dụng Farpoint Spreadsheet (có hỗ trợ Unicode) để display dữ liệu từ XML lên.
- Phần còn lại của giao diện: Menu, Button, Label, Form Caption, thậm chí là Treeview... --> Có mất tiếng Việt hay ko? (80% các nhà phát triển sẽ dùng fonts hỗ trợ TCVN3 để hiển thị tiếng Việt cho những phần thuộc các đối tượng này, trong đó gần 98% lại đi dùng font MS Sans serif đã sửa theo bảng mã TCVN3). Khi cài đặt lại windows cho máy tính thì MS Sans serif chuẩn của hệ điều hành lại khôi phục như cũ (không phải là TCVN3) và chính vì thế ko hiển thị tiếng Việt. Nếu đúng như thế, bạn chỉ cần tìm cách cài đặt lại 1 phần nào đó để có MS Sans serif hỗ trợ TCVN3 (Nếu ghi đè hoặc chuyển Registry tới font mới này thì thường restart máy tính mới hiện tiếng Việt). Thực ra tôi ghét nhất là sử dụng font hệ thống kiểu này khi làm ứng dụng.

Như vậy, bạn xác định xem phần nào bị mất dữ liệu. Chỉ cần nhìn qua là đoán được thôi.

Vậy cho mình hỏi: mình đã nhập DL = tiếng việt được, nhưng khi in bản kê ra thì lại bị lỗi font! mình trích ra file excel thì thấy font đã bị đổi. có cách nào fix ko? xin cảm ơn

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA