Lập hợp đồng lao động-Dùng mail merge trong word kết hợp với excel

• Thread starter Thanh Nam
  • Ngày gửi
H

hathanhbkd

Guest
16/2/10
1
0
0
37
ha noi
các thông tin của các anh chị rất hữu ích, cảm ơn các anh chị rất nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

bichthao85

Guest
10/5/07
21
0
0
TP.HCM
Cám ơn hai anh vì đã cho tụi em bài viết hữu ích luôn :015:

S

sunday1307

Guest
18/2/09
1
0
0
Ha noi
bài viết quá hay. Không biết dùng từ nào để nói lời cám ơn

C

cnguyen

Guest
23/4/08
21
0
1
HCMC
Trước đây tôi cũng hay dùng công cụ này để làm phiếu lương cho NV, và cũng không gặp trục trặc gì. Mới đây dùng lại (ở nơi khác) thì bị lỗi: chữ số trộn từ file excel không có dấu phân cách theo hàng đơn vị (1,000,000 --> 1000000) dù đã được định dạng.
Các bạn vui lòng chỉ cho cách sửa.
Cảm ơn các bạn rất nhiều.

quick87

quick87

Trung cấp
25/6/07
93
19
8
35
Trước đây tôi cũng hay dùng công cụ này để làm phiếu lương cho NV, và cũng không gặp trục trặc gì. Mới đây dùng lại (ở nơi khác) thì bị lỗi: chữ số trộn từ file excel không có dấu phân cách theo hàng đơn vị (1,000,000 --> 1000000) dù đã được định dạng.
Cái này muốn dùng dấu phân cách bạn phải sử dụng ngôn ngữ VBA bác ạ !

Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham

Thứ nhất, tôi đã đọc qua bài này hôm qua nhưng lý do không trả lời là hỏi đáp cheng ngang topic.

Thứ hai, muốn xem chuyển đổi số sang text để trộn vào văn bản, bạn load tài liệu trên về đọc kỹ sẽ làm được.

Các vùng số : Trước khi dùng mail merge thì ta chuyển các số trong excel sang text hết rồi mới lầy dữ liệu qua.

Ứng dụng hàm fixed()

Ví dụ: như cột A có tên là mucluong, dòng A1 số tiền lương: 1717600
Ta sẽ cho thêm 1 cột B có tên là mucluong1
Sau đó, tại cột B dùng công thức như sau =FIXED(A2,0)

Nếu không muốn dùng cột B làm cột trung gian và muốn thêm đơn vị tiền tệ ở phía sau bằng cách gõ thêm vào

Ví dụ: như cột A có tên là mucluong
Ta có thể ghi vào trong Phiếu lương ở Mức lương chính hoặc tiền công như sau :

Dùng Alt+F9, thực hiện thêm chèn thêm \# "#,###.00 đồng"
ở giữa { MERGEFIELD “mucluong”}
Cách chèn như sau :
{ MERGEFIELD \# "#,###.00 đồng" “mucluong”}
Ta sẽ có kết quả như sau ---> 1,717,600.00 đồng

Cái này muốn dùng dấu phân cách bạn phải sử dụng ngôn ngữ VBA bác ạ !

Có nhất thiết phải VBA mới xử lý được không?

Việc hỏi đáp xử lý mail merge, tôi đề nghị các bạn mờ riêng topic để không làm loãng chủ đề này.

Thân ái,

C

cnguyen

Guest
23/4/08
21
0
1
HCMC
Cảm ơn bạn KTGG đã trả lời, tôi sẽ thử theo cách của bạn hướng dẫn.
Việc "chen ngang topic" thi tôi không nghĩ ra vì chỉ thấy là "dùng mail merge trong word kết hợp với excel" và nó đúng với cái tôi đã dùng và bị vướng, còn ứng dụng vào HDLD hay BL thì cũng là ứng dụng thôi. Nêu phải lập một topic khác thì tôi nghĩ cũng chẳng nên mất công như vậy.
@quick87: không cần tới VBA đâu bạn ạ! Vì trước tôi đã làm nhiều lần rồi, bây giờ về hưu làm cho Cty người nhà thì bị vướng, cảm ơn bạn đã góp ý.

H

hatim202001

Sơ cấp
11/11/08
1
0
1
Quận 12
Hợp đồng lao động tạo bằng word meil merge

Em muốn hỏi cách in hợp đồng bằng Mail merge trong word , em đang ở trang nhân viên 1, bây giờ em muốn chuyển sang in hợp đồng nhân viên 2 em không biết vào dâu để chuyển sang nhân viên 2.
Mong các anh , chị giúp em!.

Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
Em muốn hỏi cách in hợp đồng bằng Mail merge trong word , em đang ở trang nhân viên 1, bây giờ em muốn chuyển sang in hợp đồng nhân viên 2 em không biết vào dâu để chuyển sang nhân viên 2.
Mong các anh , chị giúp em!.

Mở tập tin lên, chọn chế độ view --> Toolsbar --> Mail merge (Minh hoạ - Hình 1).

Sau đó, chọn nút next record (chọn mẫu tin ta cần in theo yêu cầu: hợp đồng nhân viên 2, hoặc bất kỳ nhân viên nào ta cần in) - (Minh hoạ - Hình 2)

Hình 1

Hình 2

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA