Kiểm toán Bcáo Tchính DN đtư nước ngoài

• Thread starter ketoan4mat
  • Ngày gửi
ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Theo quy định thì BCTC của DN đtư nước ngoài fải được kiểm toán. Mình muốn hỏi thời điểm kiểm toán này là vào khoảng thời gian nào? BCTC nộp Cquan thuế có nhất thiết fải được kiểm toán ko? Vì mình nghĩ nếu DN lớn thì tgian lập BCTC + tgian thực hiện kiểm toán BCTC sẽ rất dài, có thể sẽ trễ hạn nộp.
Thân,

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

lampham

Guest
4/10/04
61
0
0
Vào khoảng thời gian nào do DN và Cty Kiểm toán tự thu xếp miễn sao nộp đúng hạn he he.
DN có vốn ĐTNN bắt buộc phải kiểm toán, BCTC nộp Cq thuế đương nhiên là BCTC đã được kiểm toán.

Va Anh Toi

Va Anh Toi

Guest
Báo cáo tài chính của DN ĐTNN bắt buộc phải được kiểm toán.
Thời điểm kiểm toán BCTC là kết thúc niên độ tài chính của DN ĐTNN. Thường thường các DN ĐTNN lấy niên độ kế toán kết thúc ngày 31/12,nhưng một số lại lấy niên độ kế toán khác như:Kết thúc ngày 30/9 hoặc 31/3 ... để phù hợp với niên độ kết toán của công ty mẹ.
Thời hạn nộp BCTC đã được kiểm toán chậm nhất 90 ngày sau khi kết thúc niên độ kế toán.
Để không trễ hạn nộp BCTC đã kiểm toán thì nhất thiết các DN ĐTNN nên ký hợp đồng kiểm toán với một công ty kiểm toán (Được Bộ tài chính công nhận ' đủ điều kiện thực hiện kiểm toán cho năm...') trước 03 tháng khi kết thúc năm tài chính để công ty kiểm toán đó sắp xếp lịch vào kiểm toán cho công ty của bạn.
Các công ty lớn họ ký hợp đồng dài hạn với một công ty kiểm toán sau đó công ty kiểm toán sẽ kiểm toán hàng quý cho khách hàng của mình cuối năm sẽ tổng hợp thành BCTC năm./.
Không biết đã đủ thông tin cho bạn chưa???

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
Va Anh Toi

Va Anh Toi

Guest
To MINA: Báo cáo tài chính của DN ĐTNN bắt buộc phải được kiểm toán.
DN ĐTNN bao gồm:
- Công ty 100% vốn đầu tư trực tiếp của nước ngoài
- Công ty liên doanh
- Công ty hợp danh hoặc công ty hợp đồng hợp tác kinh doanh

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Cho em hỏi trên thực tế có DN DTNN nào nộp BCTC chưa kiểm tóan mà vẫn được chấp nhận không? (Nộp trước, 2,3 năm mới thuê kiểm toán)

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Thưa anh, Cty em nộp và họ vẫn nhận như thường mà không có ... nào cả ạ!
Mấy năm sau, khi nào kiểm tóan xong thì làm cái công văn xin điều chỉnh theo số đã kiểm toán thôi ạ.

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Thưa anh, Cty em nộp và họ vẫn nhận như thường mà không có ... nào cả ạ!

Chuyện này nghe cũng lạ nhỉ.

Mấy năm sau, khi nào kiểm tóan xong thì làm cái công văn xin điều chỉnh theo số đã kiểm toán thôi ạ.

Sao lại điều chỉnh theo kiểm toán nhỉ, còn quyết toán thuế thì sao ?

Va Anh Toi

Va Anh Toi

Guest
To lannhu:
Bạn tranvanhung cũng đã gửi kèm theo Nghị định 105 Quy định về kiểm toán báo cáo tài chính và Tôi cũng đã trả lời Báo cáo tài chính của DN ĐTNN bắt buộc phải được kiểm toán vậy mà bạn vẫn hỏi trên thực tế có DN DTNN nào nộp BCTC chưa kiểm tóan mà vẫn được chấp nhận không?
Những câu hỏi như thế này chúng tôi khó trả lời cho bạn quá.

cothant

cothant

Thằng ham chơi
29/9/04
875
18
18
HCMC
Va Anh Toi nói:
To lannhu:
Bạn tranvanhung cũng đã gửi kèm theo Nghị định 105 Quy định về kiểm toán báo cáo tài chính và Tôi cũng đã trả lời Báo cáo tài chính của DN ĐTNN bắt buộc phải được kiểm toán vậy mà bạn vẫn hỏi trên thực tế có DN DTNN nào nộp BCTC chưa kiểm tóan mà vẫn được chấp nhận không?
Những câu hỏi như thế này chúng tôi khó trả lời cho bạn quá.
Dạ cái này có đó anh ơi, trên thực tế có 1 số doanh nghiệp lúc ký hợp đồng kiểm toán ký luôn cho báo cáo kiểm toán.... 2-3 năm về trước luôn ạ. Em vẫn không biết tại sao họ làm được, nhưng có thể là do quản lý các khu vực đó linh hoạt cho các doanh nghiệp này, khuyến khích đầu tư anh ạ. (Và người khổ nhất là... các kiểm toán viên đó ạ, họ phải kiểm lại những số liệu... cũ xì, để đầy trong kho). Em từng biết ít nhất là 2 doanh nghiệp (thuộc loại nổi tiếng ) như vậy đó ạ.
To Tranvanhung: có thể 2 năm đầu công ty của bạn ấy chưa quyết toán thuế anh à.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Cothant nói đúng rồi đó, miễn sao số liệu phải được kiểm toán trước khi cơ quan thuế xuống quyết toán thôi.

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
To anh Hùng: khách hàng của 4mat toàn là nộp quyết toán mà chưa kiểm toán không hà. 4mat lam quyết toán cho họ xong, bảo họ đem đi kiểm toán thì họ ko đồng ý, và họ nộp thẳng cho cquan thuế. Mọi chuyện đều ok. Có lẽ mấy năm sau họ sẽ bị fạt. Nhưng như vậy thì cũng vô lý quá nhỉ?

leloanbt

leloanbt

Con gái Bến Tre
3/6/03
259
10
18
43
TP.HCM
Truy cập trang
BCTC của công ty DTNN còn phải được gửi cho cơ quan thuế và BTC nữa, nếu BCTC của cty mà chưa được kiểm toán, thì BTC sẽ gửi CÔNG VĂN yêu cầu cty đó kiểm toán. Mình nghĩ CQ thuế và BTC sẽ không để cho cty bạn yên thân cho đến mấy năm sau đâu.

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Tại sao các bạn không theo quy định mà làm nhỉ ? Các bạn xem lại trong nghị định 185/2004/NĐ-CP (cụ thể là điều 10) để xem hành vi này sẽ bị phạt như thế nào nhé.

Áp dụng nguyên tắc thận trọng thì mình cứ làm những gì mà pháp luật không cấm nhưng không thể vi phạm những gì mà pháp luật quy định.

Các trường hợp trên chỉ là cá biệt và người ta thường nói là "điếc không sợ súng" đấy còn ai không điếc thì phải sợ là đương nhiên rồi ---> phải có báo cáo kiểm toán kèm theo báo cáo tài chính nhé.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Không phải các vị ấy " điếc không sợ súng" mà người ta đã đem lên bàn cân hết cả rồi mới quyết định đấy anh ah!

Kế toán, ngoài nguyên tắc hàng đầu là thận trọng, đôi khi phải cho vào một tí flexible.

cothant

cothant

Thằng ham chơi
29/9/04
875
18
18
HCMC
Hi, mình thấy anh Hùng nói rất chí lý rồi, tốt nhất là cứ theo lời anh Hùng, bạn ạ.
Tốt nhất là nên làm đúng theo luật.
Bài của mình ở trên mình viết dưới góc độ mình là kiểm toán viên, cho nên mình không quan tâm lắm chuyện bị phạt (vì phạt doanh nghiệp mà, đâu phải phạt kiểm toán), tuy nhiên nếu mình là kế toán thì chắc chắn phải tuân thủ luật định thôi.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Biết vậy, nhưng đó không thuộc quyền của tớ nên tớ cũng không quan tâm:p

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA