Vui lòng hỗ trợ cách kê khai TỜ KHAI KHẤU TRỪ THUẾ THU NHẬP CÁ NHÂN - MẪU 02/KK TNCN.

• Thread starter Kế Toán Già Gân
  • Ngày gửi
C

Cuchuong86

Guest
3/10/08
14
0
0
Hà nội
Hic, chết em rồi, từ trước đến nay em làm từ khai thuế, chỉ tiêu [09] vẫn lấy theo cột L (em nhầm lẫn giữa 2 khái niệm thu nhập chịu thuế và thu nhập tính thuế). Giờ phải làm sao?:026:

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

Maiphuongvcu

Sơ cấp
9/9/09
35
0
6
36
Ha Noi
thu nhập của người này chưa đến mức phải nộp thuế nhưng thuộc diện chịu thuế rồi mà.mình làm tờ khai như vậy rùi ko biết có đúng ko nữa?

Chỉ tiêu số 11 là tổng thu nhập trả cho lao động thuộc diện khấu trừ là chỉ tiêu dành cho những người có các khoản thu nhập lớn hơn các khoản giảm trừ gia cảnh, giảm trừ cho bản thân và các khoản bảo hiểm bắt buộc thì mới được đưa vào bạn ạ.
Trường hợp của người thứ nhất trong danh sách có
Tổng thu nhập = 4.240.000
BH bắt buộc =163.800
Giảm trừ cho bản thân = 4.000.000
Nếu có 1 người phụ thuộc = 1600000
Thu nhập tính thuế = 4.240.000-(163.800+4.000.000+1.600.000)= -1.523.800. Như vậy thu nhập của người này chưa thuộc diện khấu trừ nên chỉ tiêu 11 làm như của bác Ketoangiagan là đúng

A

aloaiday

Trung cấp
2/6/07
150
0
0
hanoi
Túm lại ở topic này em vẫn chưa hiểu là chỉ tiêu số 10(tổng số LDD thuộc diện khấu trừ thuế trong kỳ) và chỉ tiêu số 11 (tổng thu nhập trả cho LDD thuộc diện khấu trừ) ghi ntn là đúng.
Bây giờ trường hợp cụ thể ở cty em, em không biết làm ntn là đúng nữa, các bác giúp em với ạ.

A

aloaiday

Trung cấp
2/6/07
150
0
0
hanoi
Đây, số liệu của cty em đây ạ:

Bảng lương của thang 7,8,9 số tiền giống như nhau.
Như vậy, chỉ có anh A là hơn 4 triệu.
Anh A có 1 người phụ thuộc.

Vaayj em làm tờ khai TNCN theo quý theo 2 cách dưới đây, cách nào đúng ạ?

Sửa lần cuối:
A

aloaiday

Trung cấp
2/6/07
150
0
0
hanoi
Đây, số liệu của cty em đây ạ:

Bảng lương của thang 7,8,9 số tiền giống như nhau.
Như vậy, chỉ có anh A là hơn 4 triệu.
Anh A có 1 người phụ thuộc.

Vaayj em làm tờ khai TNCN theo quý theo 2 cách dưới đây, cách nào đúng ạ?

các bác ơi, giúp em với ạ.

T

tantruongson

Trung cấp
27/12/08
83
1
0
tu liem - ha noi
Chào cả nhà.
Em cũng mắc về phần thuế TNCN mong mọi người giúp em với.
1.Tháng 7 Công ty em có 11 người xin cấp mã số thuế thì tháng 10 có 10 người được cấp còn giám đốc thì không được cấp vì trùng cmt/ hộ chiếu (CQ thuế ghi vậy)
2.Trong 10 người được cấp thì có 2 người làm việc đến hết tháng 8 và tháng 9 thì thôi thôi việc.
3.Trong 10 được cấp mã số thuế thì em chưa đăng ký giảm trừ gia cảnh cho ai cả.
Vậy bây giờ em có phải làm tờ khai TNCN quý 3 không (doanh nghiệp em nằm trong trường hợp kê khai theo quý và không ai ở diện phải nộp thuế cả)?
Và chỉ tiêu 8 của em là 33 hay 31 ạ.
Sau khi em nộp tờ khai thuế thì em phải đăng ký giảm trừ gia cảnh cho mọi người trong công ty đúng không ạ

L

Lager22

Guest
3/4/09
34
2
8
Hanoi
MÌnh tổng hợp lại một số ý kiến sau khi đọc các bài như sau, nếu sai mọi người vào sửa giúp
Chỉ tiêu 08: số lao động thực tế trong kì, nếu là quý thì là lao động thực tế làm việc trong quý, không phải cộng dồn hay chia TB
Chỉ tiêu 09: tổng thu nhập mà công ty đã trả cho lao động, bao gồm cả các khoản như BHXH, BHYT hay tiền ăn ca ( những khoản này được trừ khi tính thuế TNCN )
Chỉ tiêu 10: số lao động thực tế phải nộp thuế. Gồm những người có thu nhập trên 4 tr sau khi đã trừ đi các khoản giảm trừ gia cảnh, BHXH, BHYT, ăn ca và các khoản giảm trừ khác.
Chỉ tiêu 11: Tổng thu nhập trả cho những người ở chỉ tiêu 10, sau khi đã trừ đi các khoản là BHXH, BHYT và ăn ca ( hoặc là chưa trừ ???)
Chỉ tiêu 12: số người phụ thuộc được giảm trừ. Cái này theo mình thì chỉ cần khai của những người có thu nhập cao cần có người giảm trừ để không phải đóng thuế. Với những người thu nhập dưới 4 tr thì không cần kê khai. Số người cũng là số thực tế trong kì, không phải công dồn hay chia TB
Chỉ tiêu 13: cái này thì dễ rồi
Theo thuế chỗ mình họ nói là dù công ty không có ai phải nộp thuế thì vẫn phải làm tờ khai 02/KK theo quý, làm chỉ cho đủ thủ tục nhưng vẫn phải làm. Hạn cuối để nộp tờ khai quý là ngày 30 tháng đầu quý sau, hạn cuối nộp tờ khai tháng là ngày 20 tháng sau. Còn hạn cuối để nộp giảm trừ gia cảnh là ngày 31/12.
Trường hợp đã kê khai xin cấp MST nhưng bị trùng CMT chưa giải quyết được thì vẫn kê khai vào chỉ tiêu 08.
Có 1 chút vấn đề với chỉ tiêu 11 mình không chắc lắm???????

Sửa lần cuối:
U

uni

Trung cấp
27/4/09
82
0
0
Hà Nội
chỉ tiêu 11 mình làm giống chỉ tiêu 9 (ko trừ gì cả) nhg là của những người thuộc chỉ tiêu 10

T

tantruongson

Trung cấp
27/12/08
83
1
0
tu liem - ha noi
Như vậy thì trong quý 3 số lao động thực tế là 31 (tháng 7:11 người, tháng 8: 11 người và tháng 9 là 9 người).Vậy chỉ tiêu 8 của mình là 31 đúng không?

G

girl

Ôi cái cuộc đời này!
28/4/09
769
1
18
HD
Tncn

Như vậy thì trong quý 3 số lao động thực tế là 31 (tháng 7:11 người, tháng 8: 11 người và tháng 9 là 9 người).Vậy chỉ tiêu 8 của mình là 31 đúng không?
mình ko biết cty bạn có bao nhiêu người nhưng chie tiêu 8 thì bạn cứ tính tất cả công nhân viên đc trả lương trong cty bạn tính cả người đã ngỉ việc trong 3 thang 7,8,9 nữa

L

Lager22

Guest
3/4/09
34
2
8
Hanoi
Nguyên văn bởi tantruongson Xem bài
Theo mình là số người thực tế được trả lương, không phải cộng lại. Đau đầu với mấy cái vụ này, sắp hết hạn nộp rồi mà vẫn chưa biết làm sao cho đúng

Sửa lần cuối:
H

hung85

Guest
20/10/09
1
0
0
hcm
Mình cũng đang thắc mắc vấn đề này lắm nè. mong mọi người giúp với sắp tới ngày hết hạn nộp rồi nè.

D

dothanhluan

Guest
30/7/09
54
0
0
QN
hic hic em đã ghi chỉ tiêu 09 là tổng thu nhập, không trừ BHXH.
Nhưng mà nay lại đọc được cái này:
"Theo quy định tại Điều 4 -Nghị định số 147/2004/NĐ-CP ngày 23/7/2004 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành Pháp lệnh thuế thu nhập đối với người có thu nhập cao thì thu nhập thuộc diện không chịu thuế của người có thu nhập cao bao gồm các khoản: ... Tiền bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế từ tiền lương, tiền công của người lao động. "
Như vậy có phải là khi tính chỉ tiêu 09: thu nhập chịu thuế thì phải loại phần BHXH ra không ạ. chết em rồi :026:

Trong thông tư 84 thì lại nói là "Thu nhập tính thuế được xác định bằng thu nhập chịu thuế trừ các khoản sau: Các khoản đóng góp bảo hiểm bắt buộc như: Bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế" -> tức là BHXH nó thuộc thu nhập chịu thuế đúng không ạ?
Tóm lại là theo cái nào bây giờ ạ

Sửa lần cuối:
hoalantieu2030

hoalantieu2030

Money can't buy happiness
26/8/09
283
1
18
Nơi không có biển
Nguyên văn trên Hướng dẫn khai tờ khai 02/KK-TNCN:Chỉ tiêu (9) Tổng TN trả cho LĐ trong kỳ là tổng các khoản TN chịu thuế bao gồm TL, tiền thưởng và các khoản TNCT khác có tính chất TL, TC mà tổ chức, cá nhân trả thu nhập đã chi trả cho cá nhân có ký HĐLĐ. Theo mình thì chỉ tiêu này = cột H Tổng TN-cột E Lương làm thêm + Tiền làm thêm tính theo ngày thường trên Bảng kê làm thêm giờ (hệ số 1) vì khoản tiền lương trả thêm giờ là khoản thu nhập miễn thuế mà.
KHoản KPCĐ tất nhiên ko được tính giảm trừ vì đây không phải là khoản BH bắt buộc.

hoalantieu2030

hoalantieu2030

Money can't buy happiness
26/8/09
283
1
18
Nơi không có biển
Phải theo TT 84 chứ bạn ơi.

behipdethuong

behipdethuong

Trung cấp
5/1/09
149
0
0
Hà Nội
Nhân đây cho Mỹ Nhân xin có câu hỏi tiếp theo lời bác già gân :

+ Trường hợp nào doanh nghiệp được khai thuế thu nhập cá nhân theo quý ?
+ Hằng tháng không có phát sinh thu nhập cá nhân phải nộp của người lao động thì có phải lập tờ khai này không ?
Doanh nghiệp tôi không có phát sinh thu nhập cá nhân sao cơ quan thuế vẫn buộc phải kê khai.(Qui định nào?)

Rất mong dạy dỗ, hướng dẫn em từ từ - xin đừng la em để em hoảng sợ

Yểu điệu thục nữ

1. Theo tt 84 :

"2.1.2. Thời hạn nộp tờ khai thuế tháng chậm nhất là ngày 20 của tháng sau.
Trường hợp hàng tháng tổ chức, cá nhân trả thu nhập có tổng số thuế thu nhập cá nhân đã khấu trừ theo từng loại tờ khai thấp hơn 5 triệu đồng thì tổ chức, cá nhân trả thu nhập được khai, nộp tờ khai thuế theo quý. Thời hạn nộp tờ khai thuế theo quý chậm nhất là ngày 30 của tháng đầu quý sau. "

2. CV 2970 ngày 20/7/2009 của TCT
"Trường hợp trong tháng tổ chức, cá nhân trả thu nhập không phát sinh khấu trừ thuế TNCN thì tạm thời chưa phải khai và nộp tờ khai cho cơ quan " ” Trường hợp hàng tháng tổ chức, cá nhân trả thu nhập có tổng số thuế thu nhập cá nhân đã khấu trừ theo từng loại tờ khai thấp hơn 5 triệu đồng thì tổ chức, cá nhân trả thu nhập được khai, nộp tờ khai theo quí. Thời hạn nộp tờ khai theo quý chậm nhất là ngày 30 của tháng đầu quí sau.”

C

chiatay1

Trung cấp
21/9/09
50
0
0
vn
các bác ơi, giúp em với!
công ty em có 50 người , nhưng lần kê khai để xin cấp MST thì em chỉ kê khai cho 14 người trong văn phòng thôi.
bây giờ phải nộp tờ khai theo quý ( cty em không có ai thuộc diện nộp thuế TNCN mà) thì em không biết điền vào các chỉ triêu ở mẫu 02/kk - TNCN thế nào . Kính mong các bác giúp em với . Xin chân thành cảm ơn!