Hàng bán trả lại sử lý hoá đơn như thế nào?

• Thread starter Le Hoai Phong
  • Ngày gửi
L

Le Hoai Phong

Guest
20/4/05
30
0
0
45
HCM city
Hàng bán trả lại xử lý hoá đơn như thế nào?

Khách hàng mua 1 lô hàng, tôi đã viết hoá đơn và gởi cho khách hàng. tuy nhiên sau đó họ trả lại 1/2 số hàng. Vậy tôi phải xử lý hoá đơn như thế nào là phù hợp.
Bạn nào biết giúp tôi với.
Cảm ơn nhiều

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
N

Nguyenthithanh

Guest
5/12/04
3
0
0
41
Hue
Ở công ty tôi làm, nếu khi khách hàng muốn trả lại hàng thì họ phải xuất lại hoá đơn của họ cho mình hoặc là họ phải trả lại hoá đơn mà trước đây mình đã xuất cho họ và lập biên bản trả lại hàng. Mình chỉ biết có vậy thôi.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Thì đúng là như vậy mà. Nhưng để cho rõ ràng hơn thì bạn cứ xem đường link mình gửi.

Nguyenthithanh nói:
Ở công ty tôi làm, nếu khi khách hàng muốn trả lại hàng thì họ phải xuất lại hoá đơn của họ cho mình hoặc là họ phải trả lại hoá đơn mà trước đây mình đã xuất cho họ và lập biên bản trả lại hàng. Mình chỉ biết có vậy thôi.

N

nguyenxuanthuy

Guest
3/1/05
8
0
0
43
Ha Noi
Trường hợp của em lại thế này!
Hàng bán trả lại, nhưng cho vào tái chế thành phảm mới rồi xuất bán thì thế nào các bác ơi?
Các bác giúp em luôn với nhé!

N

ngocanh2206

Guest
Bạn yêu cầu khách hàng viết trả lại hoá đơn theo đúng đơn giá, số lượng hàng trả lại

A

A Lech Truyen

Guest
8/1/05
4
0
0
da nang
Nếu là doanh nghiệp hoạc công ty thì mua hàng bán hàng trả lại đều phải có hoá đơn để hạch toán chi phi, vậy nên em trả lại hàng thì cũng yêu cầu người bán phải ghi lại hoá đơn nhưng có thể ghi thêm là hàng bán trả lại

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
nguyenxuanthuy nói:
Hàng bán trả lại, nhưng cho vào tái chế thành phảm mới rồi xuất bán thì thế nào các bác ơi?
Hàng bán trả lại bạn vẫn hạch toán ghi nhận vào 156 hoặc 155 gì đó tuỳ theo nguồn ban đầu mà bạn xuất đi , sau đó 155, 156 nếu tái chế lại thì bạn lại có bước hạch toán bình thường, có thể đưa qua 152 sau đó đưa qua chế biến hoặc tái chế thì lại ra là thành phẩm của công ty bạn và lại tiếp tục bán đi. :two:

H

HoaGoTrang

Guest
23/3/05
113
0
0
Ho Chi Minh
Mình cứ thắc mắc mãi, ví dụ: Khách hàng là cá nhân, không phải là đơn vị có tư cách pháp nhân, mua 1 hóa đơn gồm 5 mặt hàng. Sau 2 tháng trả lại 1 mặt hàng, nếu yêu cầu họ gởi trả cho mình hóa đơn đỏ thì 4 mặt hàng kia sẽ không có chứng từ để chứng minh nguồn gốc khi quản lý thị trường kiểm tra.
Có bác nào biết xin giải đáp dùm.

T

thongoc76

Guest
31/5/05
14
0
0
VUNGTAU
Hoang Thu Chau nói:
Mình cứ thắc mắc mãi, ví dụ: Khách hàng là cá nhân, không phải là đơn vị có tư cách pháp nhân, mua 1 hóa đơn gồm 5 mặt hàng. Sau 2 tháng trả lại 1 mặt hàng, nếu yêu cầu họ gởi trả cho mình hóa đơn đỏ thì 4 mặt hàng kia sẽ không có chứng từ để chứng minh nguồn gốc khi quản lý thị trường kiểm tra.
Bạn ơi ở công ty mình cũng đã từng như thế mà còn tệ hại hơn là không thể đòi hoá đơn lại( vì bị mất rồi)
thế là công ty mình làm chứng từ hạch toán
Nợ TK 511
Có TK 531 số tiền đúng bằng lương hàng trả lại
đồng thời hạch toán
Nợ TK 511
Nợ TK 3331
Có TK 131 số tiền thực chất khách hàng đã mua dù đây không phải là doanh thu thực trong tháng , nhưng thuế đã kiẽm tra và không đưa ra ý kiến gì cả, không biết ý bạn thì sao

vu minh

vu minh

Cao cấp
21/9/04
389
0
0
TPHCM
Hoang Thu Chau nói:

Trường hợp của bạn phải lập biên bản huỷ hoá đơn đã phát hành và lập hoá đơn mới, trong đó ghi rõ thay thế cho số hoá đơn (cũ) nào.

To Thongoc76,

Khi khách hàng trả lại hàng:
-N 511/ C 531 (Hàng bán bị trả lại)
Trừ vào số tiền người mua còn nợ:
-N 531
-N 33311 (Thuế GTGT đầu ra)
-C 131

Thân mến.

H

HoaGoTrang

Guest
23/3/05
113
0
0
Ho Chi Minh
Mình hạch toán cũng giống như VUMINH vậy. Chỉ có điều hóa đơn đã xuất mấy tháng trước rồi liệu có hủy được không.
Còn nữa, có trường hợp hàng đã mua cả năm mới trả lại do hàng bán chậm. Giống như thongoc76 nói, có nhiều khách hàng không cần hóa đơn, thậm chí nếu mình gửi xe ngoài để gửi hàng cho khách thì đến lúc khách nhận hàng, họ thấy hàng đủ theo như đã đặt là mừng rồi nên cũng chẳng đòi người giao hàng đưa hóa đơn nữa, hoặc đã cầm hóa đon nhưng vứt đâu rồi. Nếu không nhận hàng trả lại thì họ cũng không trả tiền. Thế là phải lấy hàng về thôi. Nhưng hóa đơn bản chính thì không có. Chán thế đấy.

H

hienh

Guest
3/6/05
4
0
0
Hai phong
Cac bac than men,
Truong hop cac bac dua ra gap rat nhieu trong thuc te, tuy nhien khong the luc nao cac Bac cung thu hoi dc hoa don, va khach hang phat hanh lai hoa don khac cho ban, theo hienh cac bac co the xu ly linh hoat nhu sau:
Hai ben lap bien ban xac nhan so luong, gia tri, nguyen nhan cua hang ban tra lai, nguoi mua (hoac nguoi ban) co the luu ban copy (co dong dau xac nhan cua ben ban) de lam chung tu hach toan, ben con lai se giu ban goc. Truong hop cac co quan chuc nang xem xet den, cac bac van co the giai thich dung ban chat nghiep vu kinh te phat sinh va co du can cu de hach toan

T

THU TRAN

Guest
4/1/05
47
0
6
47
Ho Chi Minh City
Dear members,

Nhờ members giúp đỡ tí nhé,
Mình có mua hàng và đã nhận đủ hoá đơn từ nhà cung cấp rồi nhưng sau đó mình xuất trả lại hàng và cũng đã xuất hoá đơn trả lại luôn rồi...thủ tục đã hoàn tất nhưng mình hơi lúng túng trong việc hạch toán cac khoản này. Members giúp mình nhé!

:0frown:
Thanks

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
* Khi mua hàng, bạn hạch toán:

Nợ TK 156 : Trị giá hàng hóa

Nợ TK 1331 : Thuế GTGT

Có TK 331, 111, 112 : Tổng trị giá thanh toán

* Khi trả lại hàng, bạn phản ánh ngược lại:

Nợ TK 331, 111, 112 : Tổng trị giá thanh toán

Có TK 156 : Trị giá hàng hóa

Có TK 1331 : Thuế GTGT

K

kimtinhtn

Guest
11/1/05
61
0
6
Tp HCM
Nguyen Tu Anh nói:
* Khi mua hàng, bạn hạch toán:

Nợ TK 156 : Trị giá hàng hóa

Nợ TK 1331 : Thuế GTGT

Có TK 331, 111, 112 : Tổng trị giá thanh toán

* Khi trả lại hàng, bạn phản ánh ngược lại:

Nợ TK 331, 111, 112 : Tổng trị giá thanh toán

Có TK 156 : Trị giá hàng hóa

Có TK 1331 : Thuế GTGT
Vậy HBBTL co phản ánh giảm DT trên mẩu số 1 khi khai báo thuế hàng tháng ko ?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Vì đã xuất hóa đơn ra do hàng trả lại người bán thì bạn kê khai và điều chỉnh vào Bảng kê số 03/GTGT, ghi số âm. Như vậy là hóa đơn đầu ra nhưng sẽ được phản ánh vào Bảng kê hóa đơn đầu vào và ghi số âm.

kimtinhtn nói:
Vậy HBBTL co phản ánh giảm DT trên mẩu số 1 khi khai báo thuế hàng tháng ko ?

K

kimtinhtn

Guest
11/1/05
61
0
6
Tp HCM
Nguyen Tu Anh nói:
Vì đã xuất hóa đơn ra do hàng trả lại người bán thì bạn kê khai và điều chỉnh vào Bảng kê số 03/GTGT, ghi số âm. Như vậy là hóa đơn đầu ra nhưng sẽ được phản ánh vào Bảng kê hóa đơn đầu vào và ghi số âm.

Mình nghĩ kê khai vào BK 03/GTGT và ghi số dương chứ.Đồng thời tăng lượng hàng nhập trong bảng NXT (ghi giá vốn ) .Bạn nghỉ sao ??

K

kimtinhtn

Guest
11/1/05
61
0
6
Tp HCM
Các bác giúp em với,hàng bán bị trả lại có xuất hoá đơn trả hàng thì bên bán và bên mua kê khai như thế nào trên tờ khai thuế hàng tháng ???

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA