Hàng bán trả lại sử lý hoá đơn như thế nào?

• Thread starter Le Hoai Phong
  • Ngày gửi
K

kimtinhtn

Guest
11/1/05
61
0
6
Tp HCM
tranvanhung nói:
Bên bán kê khai giảm VAT đầu ra và bên mua kê khai giảm VAT đầu vào là xong bạn ạ.

Nhưng kê khai vào tờ khai thuế mẫu 02 hay mẫu 03 của báo cáo thuế hàng tháng ???

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Đây là hàng bạn đã nhập vào kho và bị trả lại sau đó. Như vậy số thuế đầu vào sẽ phải giảm đi bằng cách ghi âm ở Bảng kê mẫu 03/GTGT đối với HĐ xuất trả hàng lại.

Hàng đã trả lại rồi thì sao lại tăng lượng hàng nhập trong Bảng NXT?

kimtinhtn nói:
Mình nghĩ kê khai vào BK 03/GTGT và ghi số dương chứ.Đồng thời tăng lượng hàng nhập trong bảng NXT (ghi giá vốn ) .Bạn nghỉ sao ??

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Nếu là người mua hàng, trả lại hàng hóa, sẽ viết hóa đơn đầu ra để trả lại hàng và sẽ kê khai tờ hóa đơn đó vào Bảng kê hóa đơn hàng hóa dịch vụ mua vào (mẫu số 03/GTGT) và ghi số âm doanh thu và thuế.

Nếu là người bán hàng, sau khi nhận được hóa đơn trả lại hàng, sẽ kê khai tờ hóa đơn đó vào Bảng kê hóa đơn hàng hóa dịch vụ bán ra (mẫu số 02/GTGT) và ghi số âm doanh thu và thuế.

kimtinhtn nói:
Nhưng kê khai vào tờ khai thuế mẫu 02 hay mẫu 03 của báo cáo thuế hàng tháng ???

H

HoaGoTrang

Guest
23/3/05
113
0
0
Ho Chi Minh
Nguyen Tu Anh nói:
Nếu là người bán hàng, sau khi nhận được hóa đơn trả lại hàng, sẽ kê khai tờ hóa đơn đó vào Bảng kê hóa đơn hàng hóa dịch vụ mua vào (mẫu số 03/GTGT) và ghi số dương doanh thu và thuế.
Không biết có quy định nào về trường hợp này không nhỉ. Hình như có nhưng mình làm biếng tìm quá. Trường hợp này mình không làm giống Tú Anh. Là người bán, khi khách hàng trả lại hàng, mình sẽ ghi âm doanh thu và số thuế bên bảng báo cáo VAT đầu ra chứ không ghi dương bên bảng báo cáo VAT đầu vào.
Mình vẫn làm như vậy từ trước đến giờ. Không thấy ai nói năng gì cả. :0frown:

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Xin lỗi nhé! Mình đã nhầm và đã chỉnh lại rồi đấy! Cám ơn bạn nha!
Hoang Thu Chau nói:
Là người bán, khi khách hàng trả lại hàng, mình sẽ ghi âm doanh thu và số thuế bên bảng báo cáo VAT đầu ra chứ không ghi dương bên bảng báo cáo VAT đầu vào.

K

kimtinhtn

Guest
11/1/05
61
0
6
Tp HCM
Nguyen Tu Anh nói:
Đây là hàng bạn đã nhập vào kho và bị trả lại sau đó. Như vậy số thuế đầu vào sẽ phải giảm đi bằng cách ghi âm ở Bảng kê mẫu 03/GTGT đối với HĐ xuất trả hàng lại.

Hàng đã trả lại rồi thì sao lại tăng lượng hàng nhập trong Bảng NXT?

Chết mình rồi,cty mình là đơn vị bán hàng nhưng các kế tóan trước kê khai HĐ hàng trả lại vào bảng kê HH mua vào (mẫu 03) nên mình cũng làm theo như vậy luôn nhưng chị KTT vẫn đồng ý .Nếu vậy thì mình có điều chỉnh gì ko ???
Còn hàng bán bị trả lại mình phải nhập khonên:
lượng hàng thực nhập - lượng hàng thực mua vào = hàng bàn bị trả lại
Nên mình nghĩ phải tăng lượng hàng trên cột nhập của bảng NXT.Còn đơn giá nhập hàng bị trả lại là giá vốn củc lượng hàng tồn tháng trước(cty mình sd PP BQCK).Các bạn nghĩ sao ?cho ý kiến giúp mình .Thanks.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Nếu đã sai thì bạn hãy sử lại nhé! Điều chỉnh lại số chênh lệch của doanh thu và thuế GTGT của hàng bán bị trả lại trên Tờ khai thuế GTGT tháng này nhé!

Sao bây giờ mới nói bạn là bên bán hàng? Hàng bị trả lại thì phải nhập kho là đúng rồi.

L

Lunker

Trung cấp
26/10/04
118
0
0
43
Ha Noi
Nếu nhập kho thì ghi theo giá nào, giá vốn hay là giá trên hoá đơn xuất trả lại hàng.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Nếu là hàng mua vào thì bạn mới nhập theo giá ghi trên hóa đơn, còn đây là hàng bán bị trả lại nên bạn sẽ nhập theo giá vốn đã xuất ra.

L

Lunker

Trung cấp
26/10/04
118
0
0
43
Ha Noi
Nếu thế thì tờ hoá đơn xuất trả lại hàng của bên mua phải xử lý thế nào, trên hoá đơn ghi giá trị hàng hoá là giá mình đã xuất bán mà.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Với giá ghi trên hóa đơn mà người mua hàng xuất trả lại thì bạn sẽ cho vào TK 531 "Hàng bán bị trả lại", đó là TK dùng để điều chỉnh giảm doanh thu.

Như vậy, khi hàng bán bị trả lại sẽ hạch toán như sau:

- Phản ánh giảm doanh thu: Nợ TK 531, Nợ TK 3331/ Có TK 111, 112, 131 : lấy giá ngay trên hóa đơn xuất trả của khách hàng.

- Phản ánh tăng trị giá hàng nhập kho: Nợ TK 156/ Có TK 632 : lấy giá khi xuất kho.

L

Lunker

Trung cấp
26/10/04
118
0
0
43
Ha Noi
Gía khi xuất kho là giá bán (trên phiếu xuất kho) hay là giá vốn của mình

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Giá ghi trên phiếu xuất kho không phải là giá bán, nó là giá xuất kho, tức là giá vốn. Giá bán ghi trên hóa đơn cơ.

Lunker nói:
Gía khi xuất kho là giá bán (trên phiếu xuất kho) hay là giá vốn của mình

L

Lunker

Trung cấp
26/10/04
118
0
0
43
Ha Noi
Em dùng MISA 7.1 R 17, khi in ra phiếu xuất kho toàn thấy ghi giá bán, lúc nhập hoá đơn hàng trả lại thì phiếu nhập lại ghi giá bán. Chẳng nhẽ bên phần mềm làm sai a`.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Phần mềm cũng do con người làm ra và sử dụng nên sẽ có hai đối tượng làm sai:

- Người lập trình.

- Người nhập dữ liệu.

Lunker nói:
Chẳng nhẽ bên phần mềm làm sai a`.

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
Tốt nhất bạn nên gọi điện cho Pm Misa đi, Mình nghĩ bạn chưa hiểu phần mền đó thôi.

BẠn cài đặt phần mền thì họ bảo trì cho bạn chứ.

T

Thương

Guest
10/9/05
3
0
0
i love hanoi
theo minh thi khi hang bi tra lai se lam giam gia von nhu the se ghi theo gia von

T

Thương

Guest
10/9/05
3
0
0
i love hanoi
minh muon biet ket qua cuoi cung la hoa don se ghi theo giánao day anh phụ trách

T

Thương

Guest
10/9/05
3
0
0
i love hanoi
mình muốn hỏi rằng:có trường hợp nào không có phiếu xuất và nhập mà vẫn làm tăng thành phẩm không ?

L

Lunker

Trung cấp
26/10/04
118
0
0
43
Ha Noi
AC3K nói:
Tốt nhất bạn nên gọi điện cho Pm Misa đi, Mình nghĩ bạn chưa hiểu phần mền đó thôi.

BẠn cài đặt phần mền thì họ bảo trì cho bạn chứ.
Chính xác là phải nhập theo giá vốn xuất ra của mình ( mình đã hỏi 1 vài người rồi).
Mình đã hỏi rõ với bên Misa rồi, vì đây là 1 bút toán tự động của họ, mình không phải nhập số liệu gì cả, chỉ cần khai báo là hàng bán trả lại. Kiểm tra 632 thấy ghi giảm trừ đúng rồi, nhưng khi in ra phiếu nhập kho vẫn ghi giá bán. Bên misa hướng dẫn xuất sang Excel rồi sửa theo giá vốn, hic hic...

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA