Uỷ quyền người ký hoá đơn GTGT

• Thread starter Hidy
  • Ngày gửi
H

Hidy

Sơ cấp
4/5/09
4
0
0
63 Duong So 9, Thu Duc
Mình là kế toán trưởng 1 cty, Tổng giám đốc có uỷ quyền cho mình ký thay Thủ Trưởng Đơn Vị trên Hoá đơn GTGT. Mình có làm giấy uỷ quyền và đóng dấu treo. Nhưng có hỏi cục thuế bình dương (gọi điện) thì có người nói được, có anh nói thì không được vì: chỉ được uỷ quyền ký thay vào chỗ người bán hàng thôi, còn chỗ Thủ trưởng đơn vị là người được phân công chẳng hạn như giám đốc, giám đốc tài chính chẳng hạn. Nếu so với thông ty 120/2002 thì thấy cũng có lý.
xin mọi người trợ giúp xem Việc uỷ quyền cho kế toán trưởng có ok không vậy?
Thanks

Khóa học Quản trị dòng tiền
Perfume_at

Perfume_at

Cao cấp
3/6/09
787
13
18
Hà Nội
Quá được, bên mình còn ủy quyền cho Trưởng, phó phòng khác thậm chí Tổ trưởng, cửa hàng trưởng. Trong thông tư 120 cũng cho phép rõ mà, đóng thêm dấu treo góc trên bên trái là được

N

nguyenthanhhon

Guest
2/7/08
2
0
0
tphcm
Theo minh là nên làm giấy ủy quyền cho cắc để sao này thuế bắt bẻ mắc công lắm. là để đó cho an toàn.

N

nguyenthanhhon

Guest
2/7/08
2
0
0
tphcm
Ah, Anh chi cho em hoi tí nha, giấy ủy quyền mình có gửi đăng ký ở đâu ko.? bên mình trước giờ P.GĐ ký thường mà chưa làm giấy uy quyền , bây giờ mới làm.

L

Luc van

Guest
Mình là kế toán trưởng 1 cty, Tổng giám đốc có uỷ quyền cho mình ký thay Thủ Trưởng Đơn Vị trên Hoá đơn GTGT.

Theo mình thì Uỷ quyền tất nhiên là được rôi nhưng bạn không được ký vào chỗ thủ trưởng đơn vị đâu nhé! Chỉ ký vào chỗ người bán hàng rồi đóng giấu treo lên góc trái thôi ---> hoá đơn vẫn hợp lệ!
Thân!:015:

L

luusuongmai

Trung cấp
7/3/10
143
1
18
Tp. HCM
Chào mọi người!
Mình có đọc được thông tư 120 như thế này :"Trường hợp mẫu hoá đơn có chỉ tiêu thủ trưởng đơn vị ký duyệt thì không nhất thiết thủ trưởng đơn vị phải ký duyệt mà có thể uỷ quyền cho người bán hàng ký, ghi rõ họ, tên khi lập và giao hoá đơn cho khách hàng. Việc uỷ quyền người ký duyệt hoá đơn bán hàng phải có quyết định của thủ trưởng đơn vị và hoá đơn này phải được đóng dấu của tổ chức, cá nhân vào góc trên, bên trái của liên 2 hoá đơn. ".
Mình có nhận được 1 hóa đơn VAT, họ đóng dấu treo nhưng lại có chữ ký chỗ chỉ tiêu thủ trưởng đơn vị nữa, mình gọi họ thì được giải thích là vì người đó chỉ đc ủy quyền ký thay thôi nên không đóng dấu lên chữ ký mà chỉ đóng dấu treo thôi.
Vậy thì như thế nào mới là hóa đơn đúng và hợp lệ đây ạ? Mong cả nhà giúp với.

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Theo mình thì Uỷ quyền tất nhiên là được rôi nhưng bạn không được ký vào chỗ thủ trưởng đơn vị đâu nhé! Chỉ ký vào chỗ người bán hàng rồi đóng giấu treo lên góc trái thôi ---> hoá đơn vẫn hợp lệ!
Thân!:015:
Ủy quyền ký thay Giám đốc thì fải kí vào Thủ trưởng chứ (ghi là KT hoặc TM), rồi đóng dấu treo góc trái phía trên.
chứ sao lại ký vào Người bán hàng?

L

luusuongmai

Trung cấp
7/3/10
143
1
18
Tp. HCM
Ủy quyền ký thay Giám đốc thì fải kí vào Thủ trưởng chứ (ghi là KT hoặc TM), rồi đóng dấu treo góc trái phía trên.
chứ sao lại ký vào Người bán hàng?
Mình cũng nghĩ như pác ketoan4mat nhưng nhiều ý kiến quá mà mới vào nghề nên còn lúng túng quá. Vậy những trường hợp này thì như thế nào hả pác:
1/ Chữ ký của chính Giám đốc nhưng lại đóng dấu treo?
2/ Chữ ký của chính Giám đốc nhưng lại có cả dấu treo và dấu trên chữ ký?
3/ Chữ ký của người ủy quyền và dấu trên chữ ký nhưng k ghi KT or TM?
3/ Chữ ký của người ủy quyền và chỉ có dấu treo?
4/ Chữ ký của người ủy quyền, có dấu treo và cả dấu trên chữ ký nữa?
Vậy thì TH nào là đúng và TH nào là hợp lệ nhất ạ?

Sửa lần cuối:
ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Vậy còn nếu trường hợp chữ ký đó là của Giám đốc mà vẫn có dấu treo thì thế nào hả pác?
Trường hợp này thường xảy ra vì: GĐ ycầu NV giữ con dấu cứ đóng dấu treo vào hóa đơn (ngay khi mua hóa đơn về), để nếu GĐ không có mặt ở Cty thì mọi người có thể ký cho tiện.
Nên sẽ có những lúc GĐ về văn phòng và ký vào Thủ trưởng (mặc dù đã được đóng dấu treo).
Về mặt nguyên tắc thì như vậy là sai (nhưng không fải là nghiêm trọng), có thể làm 1 công văn giải trình kèm vào hóa đơn này.

L

luusuongmai

Trung cấp
7/3/10
143
1
18
Tp. HCM
Mình cũng nghĩ như pác ketoan4mat nhưng nhiều ý kiến quá mà mới vào nghề nên còn lúng túng quá. Vậy những trường hợp này thì như thế nào hả pác:
1/ Chữ ký của chính Giám đốc nhưng lại đóng dấu treo?
2/ Chữ ký của chính Giám đốc nhưng lại có cả dấu treo và dấu trên chữ ký?
3/ Chữ ký của người ủy quyền và dấu trên chữ ký nhưng k ghi KT or TM?
3/ Chữ ký của người ủy quyền và chỉ có dấu treo?
4/ Chữ ký của người ủy quyền, có dấu treo và cả dấu trên chữ ký nữa?
Pác ketoan4mat ơi! Giúp em giải đáp những TH này với. Thanks pác nhiều.

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
1/ Chữ ký của chính Giám đốc nhưng lại đóng dấu treo? <--- đã nói ở #9
2/ Chữ ký của chính Giám đốc nhưng lại có cả dấu treo và dấu trên chữ ký? <--- đã nói ở #9
3/ Chữ ký của người ủy quyền và dấu trên chữ ký nhưng k ghi KT or TM? <--- sai, đã ký ủy quyền thì phải đóng dấu treo, bổ sung thêm KT/ TM.
3/ Chữ ký của người ủy quyền và chỉ có dấu treo?<--- Đúng, bổ sung thêm KT/ TM.
4/ Chữ ký của người ủy quyền, có dấu treo và cả dấu trên chữ ký nữa? <-- sai, không thể đóng 2 dấu, (nhưng không fải là nghiêm trọng), có thể làm 1 công văn giải trình kèm vào hóa đơn này.

P

phunglam

Trung cấp
Theo mình thì HĐ ở CH thì sao? Chả lẽ Giám Đốc ký khống rồi giao cho CH giữ HĐ. Từ chuyện này mình suy luận. Giám Đốc ủy quyền cho KTT hay CH Trưởng ký thì sẽ ghi TL (nghĩa là thừa lệnh) và ký ngay chỗ TTĐV và đóng dấu treo do vì KTT không phải là Ban Giám Đốc nên chỉ đóng dấu treo vì được đóng ngay tên phải là Ban Giám Đốc mà thôi. Đó là qui định hành chánh.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Chuyện nhân viên ký ở chổ người bán thì cần quái gì mà phải uỷ quyền. Chả lẻ luật qui định là người đại diện pháp luật phải trực tiếp đi bán hàng hay sao? Vì có qui định như vậy nên bây giờ mới phải làm uỷ quyền cho nhân viên đi bán hàng . Điều này là vô lý phải không? Vì vậy nên việc uỷ quyền ký trên hoá đơn là uỷ quyền cho ký vào chỉ tiêu thủ trưởng.

Hơn nữa Uỷ quyền tức là giao cho người được uỷ quyền thay mặt mình làm vấn đề gì đó? Như vậy không lẻ Thủ Trưởng uỷ quyền cho người khác cái vị trí không thuộc về mình ( vị trí người bán) sao? Tất nhiên Thủ Trưởng chỉ uỷ quyền cái gì liên quan đến ổng thôi chứ

L

luusuongmai

Trung cấp
7/3/10
143
1
18
Tp. HCM
Uỷ quyền tức là giao cho người được uỷ quyền thay mặt mình làm vấn đề gì đó? Tất nhiên Thủ Trưởng chỉ uỷ quyền cái gì liên quan đến ổng thôi chứ
Chính xác! Em đồng ý cả 2 tay, 2 chân.:020:
Vậy chị ơi bây giờ e cần phải làm gì để giải quyết cái mớ hóa đơn không hợp lệ trước kia đây ạ, làm cv giải trình như thế nào hả chị. "Trước đây họ gửi hóa đơn toàn đóng dấu lên chữ ký của người ủy quyền thôi và không đóng dấu treo gì cả".
Và 1 TH này nữa, em mới nhận được 1 hóa đơn VAT của 1 cửa hàng, họ không có dấu tròn mà chỉ có mộc vuông thôi và họ đóng mộc vuông ấy lên chữ ký nơi Thủ trưởng đơn vị đó. Vậy có được không ạ:help:

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Chính xác! Em đồng ý cả 2 tay, 2 chân.:020:
Vậy chị ơi bây giờ e cần phải làm gì để giải quyết cái mớ hóa đơn không hợp lệ trước kia đây ạ, làm cv giải trình như thế nào hả chị. "Trước đây họ gửi hóa đơn toàn đóng dấu lên chữ ký của người ủy quyền thôi và không đóng dấu treo gì cả".
Và 1 TH này nữa, em mới nhận được 1 hóa đơn VAT của 1 cửa hàng, họ không có dấu tròn mà chỉ có mộc vuông thôi và họ đóng mộc vuông ấy lên chữ ký nơi Thủ trưởng đơn vị đó. Vậy có được không ạ:help:

1. Trường hợp này chắc cũng không sao, vì theo chị nghỉ TT120 hướng dẫn để giải quyết vấn đề lập hoá đơn thôi. Bởi vì công ty có thể có nhiều đơn vị bán hàng, hoá đơn phải đóng dấu treo rồi mang ra cửa hàng viết hoá đơn xuất cho người mua, chứ không thể nào mổi của hàng có 1 con dấu của cty để đóng vào ở từng chữ ký ở chỉ tiêu thủ trưởng. Còn đã ký tên đóng dấu ở chỉ tiêu thủ trưởng rồi thì không cần đóng dấu treo nữa.

2. Của hàng không phải là một pháp nhân nên không có dấu tròn mà chỉ có mộc vuông thôi. Hoá đơn này không có vân đề gì

N

nhanpgn

Sơ cấp
Pác ketoan4mat ơi! Giúp em giải đáp những TH này với. Thanks pác nhiều.
Vậy tóm lại là trường hợp nào đúng pháp lý
cty mình thì thủ trưởng đơn vị ủy quyền cho phó giám đốc ký và đóng dấu lên chữ ký luôn, mình nghĩ là có vấn đề rồi phải không nhỉ??????????

nhung0601

nhung0601

hoa lộc vừng
28/1/10
406
1
18
Xứ Nghệ - Hà Thành
Theo minh là nên làm giấy ủy quyền cho cắc để sao này thuế bắt bẻ mắc công lắm. là để đó cho an toàn.

bạn ấy đã có giấy ủy quyền rồi mà.bạn trả lời sai câu hỏi của bạn ấy rồi.

M

member0608

Cao cấp
6/8/10
466
2
0
Hồ Chí Minh
lactam.vn
Trong trường hợp Giám đốc đi vắng, không ký trực tiếp vào HĐ được thì: Giám đốc phải làm giấy ủy quyền cho người khác ký tên vào phần chữ ký Thủ trưởng đơn vị (ghi là KT hay TM), và đóng dấu treo góc trên bên trái liên 2, chứ không đóng trực tiếp lên chữ ký.

Y

Yen papco

Trung cấp
24/3/10
55
0
0
hai phong
Trong trường hợp Giám đốc đi vắng, không ký trực tiếp vào HĐ được thì: Giám đốc phải làm giấy ủy quyền cho người khác ký tên vào phần chữ ký Thủ trưởng đơn vị (ghi là KT hay TM), và đóng dấu treo góc trên bên trái liên 2, chứ không đóng trực tiếp lên chữ ký.

Uỷ quyền ký HĐ GTGT là phải uỷ quyền cho người có chức danh. Người được uỷ quyền thì ký vào phần chữ ký thủ trưởng đơn vị và có dấu tròn + dấu chức danh bình thường

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA