Mỗi tuần một chuyên đề

Hướng dẫn lập sổ sách, báo cáo thuế cho công ty mới thành lập

• Thread starter beplovely
  • Ngày gửi
K

Kim Xuan

Trung cấp
18/11/07
72
0
6
Binh Duong
các bạn giúp mình với, mình muốn in sổ sách kế toán nhưng không biết đóng cuốn ntn để dễ đối chiếu và hợp lý, bên mình sổ sách NKC theo QĐ48, mình tính in sổ cái của các TK liên quan phát sinh trong tháng rồi đóng lại 1 quyển cho tháng đó, hoặc mỗi tài khoản mình sẽ đóng thành 1 cuốn cho 12 tháng. Các bạn chỉ giúp mình nha. bên mình làm phần mềm chỉ cần in ra thôi nhưng cách sắp xếp thi chưa có kinh nghiệm.

Khóa học Quản trị dòng tiền
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
các bạn giúp mình với, mình muốn in sổ sách kế toán nhưng không biết đóng cuốn ntn để dễ đối chiếu và hợp lý, bên mình sổ sách NKC theo QĐ48, mình tính in sổ cái của các TK liên quan phát sinh trong tháng rồi đóng lại 1 quyển cho tháng đó, hoặc mỗi tài khoản mình sẽ đóng thành 1 cuốn cho 12 tháng. Các bạn chỉ giúp mình nha. bên mình làm phần mềm chỉ cần in ra thôi nhưng cách sắp xếp thi chưa có kinh nghiệm.

Cá nhân tôi thấy đóng sổ theo tháng để đối chiếu hơn !

T

thuy79hp

Guest
9/11/09
2
0
0
kien thuy
Cty cũ của mình trước cũng làm theo NKC - QĐ 48 giống như của bạn. Theo mình bạn làm theo từng tháng khi cán bộ thuế xuống họ dễ kiểm tra.

M

matmakt

Guest
10/11/09
3
0
0
37
cau dien
Chào cả nhà. Em là thành viên mới và cũng là nhân viên mới. Em vào ngành cũng còn non nớt lắm. Câu chuyện của em là :Công ty em mới thành lập tháng 9/2009. Đã nộp thuế môn bài, kê khai thuế tháng 10/2009. Cty em dùng hình thức sổ kế toán Nhật ký chung.Em đã mua sổ NKC, sổ quỹ tiền mặt.Vậy em muốn hỏi còn những sổ gì nữa mà em chưa biết.Mong các bậc tiền bối chỉ giúp em với. Em có hỏi mua sổ cái nhưng nó chỉ có 2 mẫu là sổ cái theo hình thức CTGS và sổ cái theo hình thức NKCT, toàn bộ theo QĐ 15. Vậy em nên mua loại sổ nào? Rất mong sự giúp đỡ của các bác.Em xin chân thành cảm ơn.

levanton

levanton

Cao cấp
Chào cả nhà. Em là thành viên mới và cũng là nhân viên mới. Em vào ngành cũng còn non nớt lắm. Câu chuyện của em là :Công ty em mới thành lập tháng 9/2009. Đã nộp thuế môn bài, kê khai thuế tháng 10/2009. Cty em dùng hình thức sổ kế toán Nhật ký chung.Em đã mua sổ NKC, sổ quỹ tiền mặt.Vậy em muốn hỏi còn những sổ gì nữa mà em chưa biết.Mong các bậc tiền bối chỉ giúp em với. Em có hỏi mua sổ cái nhưng nó chỉ có 2 mẫu là sổ cái theo hình thức CTGS và sổ cái theo hình thức NKCT, toàn bộ theo QĐ 15. Vậy em nên mua loại sổ nào? Rất mong sự giúp đỡ của các bác.Em xin chân thành cảm ơn.

Chào em !
Em tham khảo sổ sách theo quyết định 15 hoặc 48.
Về hình thức kế toán, em chọn 1 trong các hình thức thôi, khi đã chọn NKC thì khỏi CTGS, cũng không cần mua sờ theo NKCT.

T

thanhdung9229

Sơ cấp
14/10/09
26
0
0
quang nam
Cách xử lý tài khoản 112 với khoản tiền không hạch toán trên sổ sách

Các anh chị ơi! hãy giúp em với. Em vừa mới vào 1 công ty với mấy 5 tháng sổ sách còn bỏ dở. Với những khách lẻ thì không hạch toán vào sổ sách. Nhưng những khách lẻ này đã chuyển tiền cho công ty qua tài khoản ngân hàng. Như vậy em không biết nên xử lý trên tài khoản 112 đó như thế nào với những khoản tiền của khách lẻ, những khoản tiền không hạch toán vào sổ sách. Các anh chị hãy giúp em với. Em xin chân thành cảm ơn!

T

thaothaothao1

Guest
Em cũng gà mờ về kế toán tổng hợp lắm ( em làm kế toán vật tư). Nếu hỏi các anh chị ở đây thì có lẽ em sẽ phải hỏi rất nhiều. Vì vậy em muốn đi học 1 lớp kế toán tổng hợp. Em đã tìm được 1 lớp ở Hà Nội: Công ty Đức Hà ở khu tập thể Nam Trung Yên, học 10 buổi, phí học cả khoá là 1,5 tr, no không biết ở đó dạy có ổn không. Bác nào có biết lớp nào học hiệu quả, học phí vừa phải thì chỉ giúp em với.
Em xin chân thành cảm ơn các bác!

M

matmakt

Guest
10/11/09
3
0
0
37
cau dien
Chào em !
Em tham khảo sổ sách theo quyết định 15 hoặc 48.
Về hình thức kế toán, em chọn 1 trong các hình thức thôi, khi đã chọn NKC thì khỏi CTGS, cũng không cần mua sờ theo NKCT.

Em cảm ơn bác nhiều nhé.

M

matmakt

Guest
10/11/09
3
0
0
37
cau dien
Anh levanton ơi cho em hỏi chút nhé. Cty em cũng mới thành lập thôi đã có đầu vào nhưng chưa có đầu ra.Em đã nộp tờ khai thuế T10/09 rồi. Vậy bgiờ em phải ghi vào những sổ gì theo hình thức NKC và ghi như thế nào ạ? Cty em làm về lĩnh vực máy tính, hóa đơn đầu vào hầu như là toàn nhập thiết bị, linh kiện máy tính thôi anh ạ. Vậy thì em định khoản vào tài khoản nào đc ạ.Mong anh chỉ giúp em nhé. Em xin cảm ơn.

A

ashly

Guest
11/11/09
4
0
0
35
nam dinh
Theo dõi công nợ

mọi người ơi cho em hỏi:theo dõi công nợ của các đại lý lẻ em co nên mở sổ cho từng đại lý ko?(gần 100 đại lý).có ai có cách gì hợp lý thì chỉ giáo cho em với.thanks:angel:

levanton

levanton

Cao cấp
mọi người ơi cho em hỏi:theo dõi công nợ của các đại lý lẻ em co nên mở sổ cho từng đại lý ko?(gần 100 đại lý).có ai có cách gì hợp lý thì chỉ giáo cho em với.thanks:angel:

Đã là đại lý thì bạn phải theo dõi công nợ nếu có phát sinh. Mở sổ chi tiết cho từng khách hàng để còn theo dõi nợ phải thu.

D

Dang Hanh

Guest
uhm, theo mình được bít thì chế độ kế toán theo qd 15 là cho doanh nghiệp có số vốn trên 10tỷ và theo qd 48 cho doanh gnhieepj có số vốn dưới 10tỷ. KO bít có chính xác ko?Mong các bác cho ý kiến a.Em cũng mới đi làm lại ở cty xây dựng.hix kinh nghiệm ko có lắm mong các bác chỉ giáo:1luvu:

Như vậy là đúng đó bạn à, chế độ kế toán theo qd 15 còn áp dụng cho doanh nghiệp nhà nước hoặc dn có vốn đầu tư nước ngoài nữa.

D

Diep Chi

Guest
16/10/09
1
0
0
36
ha nam
Chào bạn !
Tù ngày 1- 20/10 cty bạn phải nộp tờ khai thuế GTGT tháng 9 và báo cáo tính hình sử dụng hoá đơn tháng 9. Nếu chưa phát sinh gì, và chưa mua hoá đơn bạn cũng phải làm tờ khai thuế GTGT, BC sử dụng hoá đơn.
Hạn cuối là ngày 30/10 bạn nộp tờ khai tạm tính thuế TNDN quý 3.

Công ty mình là cty TNHH XD-TM cũng mới thành lập T5/2009, hàng tháng mình vẫn khai thuế GTGT bình thường,Cty mình chưa phát sinh đầu ra, vốn góp bằng tiền mặt(6tỷ), TSCD không có, bây giờ mình phải làm sổ sách như thế nào.Mọi ngưởi ơi giúp mình với, mình mới ra trường, công ty lại chỉ có mình làm kế toán thôi.Cho mình hỏi thêm công ty mình đến giờ vẫn chưa mua đuợc hoá đơn và khai thuế TNCN liệu có sai phạm gì không.
Thanks

L

lannie0301

Guest
31/8/09
1
0
0
Ha Noi
Bạn nào có mẫu sổ file excel cho tớ xin với!
Thanks

H

HUONGDAO170482

Guest
22/5/09
1
0
0
DONGNAI
Chào cả nhà
mình cũng mớ tham gia diễ đàn wkt, mình cũng chưa biế cách làm kế toán vì chưa làm bao giờ, hiện tại gia đình mình có mở cty riêng ( mớ mở) cũng chưa biết phải quản lý ntn nữa.các anh chị giúp đỡ cho mình với.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
T

thocon85

Sơ cấp
12/11/09
30
0
6
38
toàn quốc
Công ty mình la Cty TNHH 1 TV mới thành lập tháng 10/2009. Đăng ký vốn điều lệ là 1 tỷ, nhưng tiền mà Chủ DN có chỉ co 90 triệu thui thì trong BCTC cuối năm nay mình báo cáo Vốn CSH là 1 tỷ hay 90 triệu?
Mong các anh chị tư vấn thêm

N

nacomat

Sơ cấp
4/12/09
5
0
0
huế
Các bác ơi, thế khi mua hóa đơn chỉ đóng mỗi dấu ở liên 2 thôi à. Thế mà em không biết hôm đi mua hóa đơn lần đầu em đóng cả 3 liên trong 1 quyển hóa đơn đó đấy. Thế là chết rồi.

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp
Các bác ơi, thế khi mua hóa đơn chỉ đóng mỗi dấu ở liên 2 thôi à. Thế mà em không biết hôm đi mua hóa đơn lần đầu em đóng cả 3 liên trong 1 quyển hóa đơn đó đấy. Thế là chết rồi.

ý bạn là sao? có phải đóng dấu vuông (dấu thông tin về tên cty, MST, địa chỉ cty ko?) bắt buộc phải đóng hết 3 liên luôn, nhưng tiết kiệm thời gian nên mọi người dóng liên 2 và lúc bán thuế cũng kiểm tra liên 2 thôi vì liên đó giao cho khách hàng

mặc dù vậy khi cầm hóa đơn về, bạn phải đóng hết nguyên 1 quyên luôn
thân

N

nhth

Guest
5/12/09
1
0
0
hcm
anh chị ơi, cho em hỏi cái này một tí. Công ty em mới thành lập nhưng xin tạm ngừng kinh doanh để sửa chữa, lần trước em có làm 1 giấy xin tạm ngừng kinh doanh 3 tháng, đến 15/12 này là hết hạn. Sắp đến hạn báo cáo tháng, em muốn hỏi là em có cần làm thêm giấy xin tạm ngừng nữa không? vì em thấy vẫn phải báo cáo như thường và em cũng không biết là hết năm thì em có phải báo cáo thêm gì không ạ. Em tự làm nên cũng không rõ lắm, anh chị nào biết chỉ giúp em với ạ. :)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA