tiền ăn giữa ca

• Thread starter Yqmr220187
  • Ngày gửi
Y

Yqmr220187

Sơ cấp
29/8/09
7
0
0
37
Việt trì-phú Thọ
chào các bạn,cho mình hỏi: Ở công ty mình buổi trưa mọi người cùng đi ăn ở quán, nhưng quán nhỏ nên không có hoá đơn chứng từ gì cả.cố định là 15ng/1 người.Vậy mình có được cho vào chi phí để dược khấu trừ thuế không?:mrstraetz

Khóa học Quản trị dòng tiền
maytim83

maytim83

Cao cấp
23/7/09
303
2
16
Sông Thu êm đềm...
chào các bạn,cho mình hỏi: Ở công ty mình buổi trưa mọi người cùng đi ăn ở quán, nhưng quán nhỏ nên không có hoá đơn chứng từ gì cả.cố định là 15ng/1 người.Vậy mình có được cho vào chi phí để dược khấu trừ thuế không?:mrstraetz

không có hoá đơn làm sao mà khấu trừ thuề được hả bạn?không có hoá đơn chứng từ gì thì nó là chi phí không hợplý rồi.

meotamthe87tp

meotamthe87tp

Guest
8/1/08
116
1
0
tphcm
Nếu có qui định trong hợp đồng lao động: tiền ăn giữa ca (không quá 550.000/tháng) thì sẽ được tính vào chi phí đó bạn, khoản này được tính và chi cùng với lương luôn

H

hangnamlove

Guest
20/3/08
5
0
0
Ninh binh
Tiền ăn giữa ca nếu ko quá 550.000đ/người/ tháng thì sẽ không phải tính thuế thu nhập cá nhân. Số tiền này được đưa vào CP hợp lý hợp lệ của DN. Hạch toán như sau:
N334/C111 sau đó N 641 (642,622.627)/ C 334

Sửa lần cuối:
H

hangnamlove

Guest
20/3/08
5
0
0
Ninh binh
Bạn ơi tớ lộn TK. HT như sau: N334/C111 sau đó N641 (642,622,627)/C334

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
không có hoá đơn làm sao mà khấu trừ thuề được hả bạn?
tiền lương đâu có hóa đơn mà sao vẫn là cphí hợp lý để ktrừ thuế hả e?
Nếu có qui định trong hợp đồng lao động: tiền ăn giữa ca (không quá 550.000/tháng) thì sẽ được tính vào chi phí đó bạn, khoản này được tính và chi cùng với lương luôn
có bắt buộc tiền ăn giữa ca fải qui định trong hđlđ và chi nó cùng với lương ko hả e?
Nếu có cho a cái qui định này nhé. thân

M

myuyen242

Guest
23/7/09
10
0
0
quảng ngãi
chi phí an giữa ca

Cty mình là Cty cổ phần, tiền ăn giữa ca của nhân viên được tính và chi trả theo hợp đồng lao động và dựa trên qui định, qui chế của Cty nữa. Còn văn bản nào hướng dẫn về tiền ăn giữa ca thì mình k nhớ, nhưng tất cả tiền ăn ca đều không tính vào thuế TNCN mà tính vào chi phí hợp lý của DN.

O

OanhHN

Guest
26/12/08
17
2
3
46
Hà Nội
Tiền ăn giữa ca phải chịu thuế TNCN nếu vượt quá quy định của nhà nước (Theo thông tư 22/2008/TT-BLĐTBXH thì tiền ăn ca là 450.000đ/tháng)

Y

Yqmr220187

Sơ cấp
29/8/09
7
0
0
37
Việt trì-phú Thọ
Mình chỉ muốn hỏi là không quy định trong hợp đồng lao động, không có hoá đơn chứng từ thì có được tính vào chi phí hợp lý để khấu trừ thuế TNDN không?

Q

quytda

Cao cấp
10/11/08
1,148
3
38
055
Mình chỉ muốn hỏi là không quy định trong hợp đồng lao động, không có hoá đơn chứng từ thì có được tính vào chi phí hợp lý để khấu trừ thuế TNDN không?

Như vậy là không được tính vào chi phí hợp lý đâu bạn ơi!!!

B

BEmapBU

Guest
18/9/09
35
0
0
45
Kiến An - Hải Phòng

Theo tớ thì bạn cứ tính tiền ăn giữa ca vào bảng lương, 450.000/1 tháng chứ ít đâu. Còn không có chứng từ hóa đơn thì làm sao được tính chi phí.

L

la dinh ky

Sơ cấp
29/9/09
3
0
0
46
dong thap
đơn vị mình là sự nghiệp có thu co qui chế chi tiêu nội bộ, hằng năm được nhà nước đặt hàng ( có đơn giá tiền lương )duy tu sửa chữa các công trình giao thông, mình có chi được tiền ăn giữa ca trong chi phí nhà nước đặt hàng không. Anh chị nào biết trả lời gấp giùm mình

Sửa lần cuối:
L

la dinh ky

Sơ cấp
29/9/09
3
0
0
46
dong thap
Sao không ai trả lời giúp mình vậy, Sở tài chính hỏi theo quy định nào được ăn giữa ca . Mà mình hỏi các đơn vị sự nghiệp có thu được nhà nước đặt hàng điều tính ăn giữa ca trên chi phí đặt hàng, bạn nào biết căn cứ vào đâu trả lời giúp mình với:dog1:

N

ncdungkt

Trung cấp
18/11/03
117
2
0
44
Quận Long Biên - TP Hà Nội
không quy định trong hợp đồng lao động nhưng có trong quy chế, điều lệ của cty và không vượt quá mức quy định của nhà nước (không quá 550.000đ/tháng) thì vẫn được tính vào chi phí hợp lý.

T

Tranvo cam Hanh

Guest
11/12/06
11
0
0
40
Tien Giang
Các anh chị thân mến!
Công ty em xuất hóa đơn cho khách hàng, nhưng khi họ cung cấp thông tin tên và địa chỉ đầy đủ mà không có mã số thuế. Theo yêu cầu của sếp là khi xuất hóa đơn phải có mã số thuế. Xin các anh chị giải đáp thắc mắc giúp em.
Cảm ơn các anh chị.

behipdethuong

behipdethuong

Trung cấp
5/1/09
149
0
0
Hà Nội
Tiền ăn giữa ca phải chịu thuế TNCN nếu vượt quá quy định của nhà nước (Theo thông tư 22/2008/TT-BLĐTBXH thì tiền ăn ca là 450.000đ/tháng)
Từ 1/5/2009 thì mức ăn giữa ca dc nâng lên là 550k/tháng rùi bạn ạ

Cty mình là Cty cổ phần, tiền ăn giữa ca của nhân viên được tính và chi trả theo hợp đồng lao động và dựa trên qui định, qui chế của Cty nữa. Còn văn bản nào hướng dẫn về tiền ăn giữa ca thì mình k nhớ, nhưng tất cả tiền ăn ca đều không tính vào thuế TNCN mà tính vào chi phí hợp lý của DN.
Không phải là tất cả tiền ăn ca đều ko tính vào thuế TNCN, mà mức ăn giữa ca ko bị tính thuế TNCN là:
+ từ trước mùng 1/5/2009 về trước : 450k/ tháng ( thông tư 22/2008/TT-BLĐTBXH )
+ từ 1/5/2009 : 550k/tháng (thông tư số 10/2009/TT-BLĐTBXH )

Các anh chị thân mến!
Do em mới vào làm nên có 1 số vần đề nhờ các anh chị tư vấn giúp:
Khi khách hàng mua hàng, họ chỉ cho thông tin: tên khách hàng và địa chỉ mà không có MST. Nhưng theo yêu cầu của sếp là khi xuất hàng đều phải ghi mã số thuế. Vậy nếu không có mã số thuế thì bên cơ quan thuế có truy thu không? cám ơn các anh chị nhiều lắm.
Một số đơn vị không kinh doanh thì ko có MST . Ví dụ như các viện nghiên cứu hay các trường ĐH or cá nhân ... Nếu khách hàng của bạn là một trong những đối tượng này thì bạn ko cần phải lo lắng nữa nhé, ô mã số thuế của ng mua hàng bạn gạch ngang là oke. Còn nếu khách hàng mà là Công ty thì phải có rồi ^^

T

TamThanh

Guest
10/7/05
3
0
1
Sài Gòn
Chào các bạn. mình xin tham gia một ý kiến vào mục tiền ăn giữa ca như sau. Tháng 1/2009 mình đi đăng ký HĐLĐ với phòng TBXH quân và được hướng dẫn là mức phụ cấp ăn trưa phải ghi cụ thể số tiền là bao nhiêu, vào thời điểm đó mình đang áp dụng mức lương tối thiểu là 520.000đ để tính phụ cấp tiền ăn trưa, do đó mình đã ghi cụ thể là : 520.000đ. Theo mình biết thì các DN ngoài quốc doanh như Cty CP, TNHH sẽ áp dụng mức lương tối thiểu của Nhà nước quy định để thực hiện múc phụ cấp ăn trưa, do đó theo NĐ 33/2009 NĐ-Cp thì mức lương tối thiểu từ 1/5/2009 là 650.000đ nên mức phụ cấp ăn trưa sẽ không được vượt quá 650.000đ.
Góp ý kiến để các bạn tham khảo. cám ơn đã đọc qua ý kiến của mình

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA