Tiền thưởng 30/4

• Thread starter ketoan4mat
  • Ngày gửi
ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Tiền thưởng 30/4 có được đưa vào chi phí hợp lý ko nhỉ? Hay fải trích từ LN sau thuế.
Thân,

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Chắc khoản này cũng giống với tiền thưởng Tết thôi mà bác.
Bác trích nó từ lợi nhuận sau thuế đi.
ketoan4mat nói:
Tiền thưởng 30/4 có được đưa vào chi phí hợp lý ko nhỉ? Hay fải trích từ LN sau thuế.
Thân,

A

Acc242

Cao cấp
4/5/04
285
1
18
HCMC
Truy cập trang
Mình có thắc mắc nếu cty không có lãi thì khoản tiền thưởng này hạch toán vào đâu là hợp lý?

ToiyeuVN_2004

ToiyeuVN_2004

Guest
15/9/04
108
0
0
Ha noi
Acc242 nói:
Mình có thắc mắc nếu cty không có lãi thì khoản tiền thưởng này hạch toán vào đâu là hợp lý?
Theo tui bạn có thể treo trên TK334. Có thể coi như một khoản lương ứng, thuế chắc cũng chấp nhận thôi!!! Công ty tui đã thực hiện rồi! Thân!

Sửa lần cuối:
L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Nếu cty lỗ thì ghi tăng lỗ, Nợ 421. Nhưng bây giờ chắc không ai làm vậy nữa? Bạn cứ hạch tóan vào chi phí, cuối năm khi làm QT thuế TN thì lọai ra khỏi chi phí hợp lý để tính thu nhập chịu thuế thôi.

P

putin

Guest
14/1/05
69
0
6
42
HN
lannhu nói:
Nếu cty lỗ thì ghi tăng lỗ, Nợ 421. Nhưng bây giờ chắc không ai làm vậy nữa? Bạn cứ hạch tóan vào chi phí, cuối năm khi làm QT thuế TN thì lọai ra khỏi chi phí hợp lý để tính thu nhập chịu thuế thôi.
cho mình thắc mắc với nếu bị loại ra thì khoản đó vẫn bọ trừ vào 421 hả? nếu vậy thì chắc là ăn may nếu thuế không hỏi thì thôi còn nếu hỏi thì bỏ ra.
Chỉ là hỏi lại thôi vì phần này tôi không rõ chứ không có ý gì đâu nha

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
nedved nói:
To all

Tôi có thể giúp đỡ mọi người nếu muốn đưa các khoản tiền thưởng dạng như thế này vào chi phí tính thuế

Cụ thể hơn đi. Là sao nedved hả?

H

hoangphuc

Guest
26/8/04
46
0
6
42
Hà Nội
www.masvic.com
phải đó, Neved nói cụ thể hơn đi. Mình cũng chưa biết là nên cho khoản tiền thưởng 30/4 vào chi phí hay lợi nhuận sau thuế đây???

P

putin

Guest
14/1/05
69
0
6
42
HN
nedved nói:
To all

Tôi có thể giúp đỡ mọi người nếu muốn đưa các khoản tiền thưởng dạng như thế này vào chi phí tính thuế
Tò mò quá bác ạ. Có phải bác hợp thức hoá chi phí đó không? hay cách nào khác mà em chưa nghĩ ra nhỉ?
Bác trả lời nhanh không mọi người lại tò mò quá

H

hoamoclan

Guest
Nhưng mình nghĩ lợi nhuận sau thuế chỉ được xác định khi cơ quan thuế đến quyết toán thôi. Mà cơ quan thuế phải 2-3 năm mới đi quyết toán. Lúc đó thì tính thế nào đây???

nedved

nedved

Guest
14/7/04
687
2
0
Xa xa nương dâu
Để các khoản chi thưởng được hạch toán vào chi phí tính thuế, bạn phải hoàn thiện thủ tục, cụ thể:

- Chứng từ, quyết định chi nên ghi nhận là một khoản lương bổ sung căn cứ vào kết quả lao động và tình hình kinh doanh

- Ghi nhận khoản chi này như một khoản lương bổ sung trên sổ kế toán

- Hoàn thiện hợp đồng lao động hoặc Thỏa ước lao động tập thể cần phải ghi rõ các điều kiện được hưởng lương bổ sung, mức tiền (nếu có).

- Đăng ký các khoản lương bổ sung, lương tháng 13, 14, 15, 16,... với cơ quan thuế . Việc đăng ký được thực hiện vào đầu năm tài chính, có thể đăng ký trả bao nhiêu tháng lương cũng được, đăng ký mà không chi trả cũng không sao

Các bạn vào đây để download công văn của Tổng cục thuế http://www.webkiemtoan.com/viewtopic.php?p=803#803

Bạn phải đăng ký là thành viên mới có thể thấy được file để download

P

putin

Guest
14/1/05
69
0
6
42
HN
CÔNG VĂN
CỦA TỔNG CỤC THUẾ - BỘ TÀI CHÍNH SỐ 239 TCT/NV5
NGÀY 15 THÁNG 1 NĂM 2002 VỀ VIỆC CHI PHÍ TIỀN LƯƠNG THÁNG 13

Kính gửi: Cục thuế Thành phố Hồ Chí Minh

Trả lời công văn số 10418/CT-ĐTNN ngày 12/12/2001 của Cục thuế Thành phố Hồ Chí Minh về vấn đề xác định chi phí đối với tiền lương tháng thứ 13, Tổng cục thuế có ý kiến như sau:
Theo quy định tại Thông tư số 13/2001/TT-BTC ngày 08/3/2001 của Bộ Tài chính, các khoản tiền lương, tiền công và các khoản mang tính chất tiền lương, tiền công; tiền ăn giữa ca và các khoản phụ cấp, trợ cấp trả cho người lao động Việt Nam và nước ngoài trên cơ sở hợp đồng lao động hoặc thoả ước lao động tập thể được tính vào chi phí khi xác định thu nhập chịu thuế thu nhập doanh nghiệp.
Vì vậy, đối với khoản lương tháng 13 được quy định trong hợp đồng lao động ký giữa người lao động với người chi trả thu nhập hoặc quy định trong thoả ước lao động tập thể được tính vào chi phí khi xác định thu nhập chịu thuế thu nhập doanh nghiệp.
Tổng cục thuế thông báo để cục thuế Thành phố Hồ Chí Minh biết và thực hiện.

H

Hagiang04

Guest
4/3/04
16
0
0
Nedved !
Sao cứ kéo dài sự chờ đợi của mọi người như vậy. Hãy lên tiếng đi.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
Hagiang04 nói:
Nedved !
Sao cứ kéo dài sự chờ đợi của mọi người như vậy. Hãy lên tiếng đi.
nedved đã hướng dẫn ở bài 12 rồi mà bạn cứ làm như vậy đi.

H

hoatuylip

Guest
2/6/04
32
0
6
tớ nghĩ là cho nó vào thoả ước lao động tập thể có được không nhỉ?

C

chip9chip

Guest
6/10/04
16
0
0
43
TP. HCM

Theo em nghĩ thì nếu cty nhỏ, tiền thưởng 30/04 ít, thì mình có thể "lách" được bằng cách ghi chú đại khái như "thưởng 1/2 lương tháng do hoàn thành tốt dự án X" (đối với nhân viên thì là thưởng 30/04) khoản sẽ đưa vào chi phí BT còn nếu tiền thưởng nhiều quá thì phải trích từ LN ST thôi.

T

thanlan

Guest
8/11/05
41
0
0
42
TPHCM
Xin Lỗi,em Không Vào được đường Link Của Nedved Mặc Dù đã đăng Ký Thành Viên

L

Le Thi Hong Phuong

Guest
29/10/05
30
0
0
TP.HCM
Còn ở Cty mình, mình đưa vào bảng lương tháng 4 luôn (do cty mình có ít thành viên) ko biết làm thế đúng hay sai nữa????

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA