hỏi về định số lẻ trong report của Access

• Thread starter xiketuan
  • Ngày gửi
X

xiketuan

Sơ cấp
8/12/08
22
0
0
Binh Thuan
file report của mình có 2 số lẽ, nếu ô có số liệu thì thể hiện đẹp, nhưng còn ô ko có số lại thể hiện 0,00, có thể giúp mình định dạng để cho ô nào ko số liệu thì thể hiện trống chứ ko hiện 0,00.

Khóa học Quản trị dòng tiền
X

xiketuan

Sơ cấp
8/12/08
22
0
0
Binh Thuan
Ở Properties Control source của textbox bạn ghi thế này: =nz([So])
Chúc bạn thành công!

sao được, mình select query để lấy data từng biến, trong report thì biến so1, so2, chọn là control source, nếu làm như bạn ko được, ai có cách nào khác không? giúp mình cái

T

tienduyet

Guest
17/9/08
22
0
0
40
Nam Dinh
Bạn hãy định giạng cho textbox đó là số âm. Kiểu (xxx).

D

dungp5

Guest
1/6/09
3
0
0
Hải Dương
file report của mình có 2 số lẽ, nếu ô có số liệu thì thể hiện đẹp, nhưng còn ô ko có số lại thể hiện 0,00, có thể giúp mình định dạng để cho ô nào ko số liệu thì thể hiện trống chứ ko hiện 0,00.
Trong report ngoài các công thức bạn đã đặt bạn có thể dùng hàm if
chẳng hạn, nếu muốn để trống or để dạng dấu (-) bạn đánh:
if(ô dữ liệu <=0, " ") or if(ô dữ liệu <=0, "-")

V

vienlien87

Guest
15/10/09
53
2
8
65
Huế
Hỏi: Làm cách nào để tạo Report từ Crosstab Query mà trong Crosstab query chưa có trường đó? (trường đó sẽ phát sinh trong quá trình nhập thêm dữ liệu vào).
VD:Trong Table xuat-nhap có trường Maxuatnhap xuất ký hiệut là X và nhậpý ký hiệuh lài N, có thời điểm chưa xuất nên chưa có mã X.Tuy nhiên, để lập Report tổng hợp nhập xuất phải có trường [N] và trường [X] nhưng nguồn Crosstab query với tổng hợp Column Heading từ trường [manhapxuat] của Table xuat-nhap tại thời điểm này chưa xuất hiện trường [X]. Nên tại thời điểm đó ta không thể tổng hợp được số liệu về nhập

X

xiketuan

Sơ cấp
8/12/08
22
0
0
Binh Thuan
Trong report ngoài các công thức bạn đã đặt bạn có thể dùng hàm if
chẳng hạn, nếu muốn để trống or để dạng dấu (-) bạn đánh:
if(ô dữ liệu <=0, " ") or if(ô dữ liệu <=0, "-")

công thức này mình phải đặt chỗ nào nhỉ????

L

lehongduc

Trung cấp
29/3/05
131
1
18
64
VietNam

Chào Bạn,
Bạn không cần phải đặt công thức chi cho mất công, chỉ cần khai báo định dạng số hiển thị cho các Text Box là được thôi mà.
Bạn có thể yêu cầu ngay Microsoft Access giúp đỡ bằng cách:
+ Mở Report ở chế độ Design
+ chọn Text Box và mở cửa sổ Properties
+ Trên cửa sổ Properties đặt con trỏ ngay tại dòng khai báo thuộc tính Format và bấm F1 => Bạn sẽ nhận được hướng dẫn tức thì như ảnh chụp đính kèm.
"...
Custom Formats
Custom number formats can have one to four sections with semicolons ";" as the list separator. Each section contains the format specification for a different type of number.

Section Description
First The format for positive numbers.
Second The format for negative numbers.
Third The format for zero values.
Fourth The format for Null values.
..."

Căn cứ vào hướng dẫn đó bạn khai báo tại dòng khai báo Format là: #;(#)

Sửa lần cuối:
X

xiketuan

Sơ cấp
8/12/08
22
0
0
Binh Thuan
Chào Bạn,
Bạn không cần phải đặt công thức chi cho mất công, chỉ cần khai báo định dạng số hiển thị cho các Text Box là được thôi mà.
Bạn có thể yêu cầu ngay Microsoft Access giúp đỡ bằng cách:
+ Mở Report ở chế độ Design
+ chọn Text Box và mở cửa sổ Properties
+ Trên cửa sổ Properties đặt con trỏ ngay tại dòng khai báo thuộc tính Format và bấm F1 => Bạn sẽ nhận được hướng dẫn tức thì như ảnh chụp đính kèm.
"...
Custom Formats
Custom number formats can have one to four sections with semicolons ";" as the list separator. Each section contains the format specification for a different type of number.

Section Description
First The format for positive numbers.
Second The format for negative numbers.
Third The format for zero values.
Fourth The format for Null values.
..."

Căn cứ vào hướng dẫn đó bạn khai báo tại dòng khai báo Format là: #;(#)

em đọc theo hướng dẫn có làm nhiều cách nhưng vẫn không được, làm theo cách của anh thì ô trống nó lại có dấu : ,00 khó coi quá.

H

haquocquan

Trung cấp
19/4/08
68
0
6
Bắc Giang
Bạn chỉ cần đặt công thức trong ô đó thôi:
Ví dụ: nếu ô đó của bạn lấy dữ liệu trong trường X của một table. Tại ô đó bạn đặt công thức:
=IIf(X<>0;X)
Bạn thử xem nhé.

L

lehongduc

Trung cấp
29/3/05
131
1
18
64
VietNam
Vậy thì Bạn nhập vào chuỗi định dạng như sau cho nó đầy đủ: #;(#);"";""
thành phần thứ 3 và 4 là chuỗi rổng, thể hiện bằng 2 dấu ngoặc kép liền nhau (không khoảng cách)

V

vienlien87

Guest
15/10/09
53
2
8
65
Huế
BẠN VÀO FORMAT VỚI ĐỊNH DẠNG: General Number

H

haquocquan

Trung cấp
19/4/08
68
0
6
Bắc Giang
Vào Design view của Report, chọn các textbox số liệu và vào properties để đặt như sau (tab ALL). Ví dụ textbox1
Control source: =iif(so1>0,so1)
Format: standard
Decimal Places: 2

H

hoathanh815

Trung cấp
12/12/06
123
2
18
Viet Nam
file report của mình nếu ô có số liệu thì thể hiện đẹp, nhưng còn ô ko có số lại thể hiện [HASHTAG]#NUM[/HASHTAG]! do những ô đó là số 0 chia cho số 0 vậy định dạng để cho ô nào ko số liệu thì thể hiện trống chứ ko thể hiện chữ [HASHTAG]#num[/HASHTAG]! hoặc [HASHTAG]#error[/HASHTAG]. Mong các bạn chỉ giúp. Mình đã loay hoay và search trên mạng mà không thấy

H

haquocquan

Trung cấp
19/4/08
68
0
6
Bắc Giang
file report của mình nếu ô có số liệu thì thể hiện đẹp, nhưng còn ô ko có số lại thể hiện #NUM! do những ô đó là số 0 chia cho số 0 vậy định dạng để cho ô nào ko số liệu thì thể hiện trống chứ ko thể hiện chữ #num! hoặc #error. Mong các bạn chỉ giúp. Mình đã loay hoay và search trên mạng mà không thấy
Post File của bạn lên đi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA