Thu tiền mà quên viết phiếu thu

• Thread starter thamcomputer
  • Ngày gửi
T

thamcomputer

Sơ cấp
27/8/09
16
0
0
36
VINH LONG
Ngày 05/08/09, cty m có thu số tiền 50.000.000đ nhưng không có viết phiếu thu, đến cuối tháng m mới phát hiện. Vậy m phải xử lý như thế nào? Trên sổ quỹ tiền mặt thì có phản ánh số tiền thu ngày 05/08/09 nhưng chỗ chứng từ ghi sổ thì không biết ghi gì?

Khóa học Quản trị dòng tiền
thumper

thumper

Lối cũ ta về .......
23/7/07
1,406
1
38
Tuổi thơ tôiiiiiiiiiiiiiiii
Ngày 05/08/09, cty m có thu số tiền 50.000.000đ nhưng không có viết phiếu thu, đến cuối tháng m mới phát hiện. Vậy m phải xử lý như thế nào? Trên sổ quỹ tiền mặt thì có phản ánh số tiền thu ngày 05/08/09 nhưng chỗ chứng từ ghi sổ thì không biết ghi gì?

Tiền thì đã thu rồi ....vậy cứ làm phiếu thu bổ sung thôi....

ThanhGiong

ThanhGiong

OnlyLov3
11/1/08
391
9
0
Hải Dương thân yêu!
Mình cũng không thể hiểu được phòng kt bên bạn quy định cách thức lưu chuyển chứng từ, lưu trữ và đối chiếu ktra thế nào nữa. Thú thực mỗi khi mình đọc được các topic hỏi các vấn đề kiểu này là mình dị ứng bởi lẽ: Công ty bạn làm thuộc kiểu chẳng ra gì, bộ phận kế toán làm không hết trách nhiệm hoặc có thể giám đốc bảo sao làm vậy và người nộp tiền cho công ty bạn cũng thuộc kiểu làm sao ấy(sorry bạn nhé).
Bạn làm theo như thumper nhé nhưng nhớ kiểm tra lại nội dung: thu tiền gì? ai là người nộp ...
Nhớ hàng tuần nên kt tiền mặt đối chiếu với thủ quỹ (cuối ngày thì càng tốt).
Muốn công ty phát triển bền vững và chuyên nghiệp về mặt tài chính và kế toán thì Phòng kế toán nên đưa ra các đề xuất, phương pháp, quy trình... liên quan dựa trên luật, ND, chuẩn mực kt, TT hướng dẫn một cách có hệ thống và chặt chẽ có như vậy vừa quản lý tài chính và kế toán có hiệu quả vừa phản ánh tình hình hoạt động kinh doanh và tc của cty minh bạch và chính xác...:015:.
Rất sorry vì có những lời lẽ khó nghe.
Thân

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Trên sổ quỹ tiền mặt thì có phản ánh số tiền thu ngày 05/08/09 nhưng chỗ chứng từ ghi sổ thì không biết ghi gì?
sổ quỹ tm fản ánh khoản 50tr này là của chứng từ nào? mã số mấy? ngày nào?
Vì pthu fải có trước mới có cơ sở fản ánh trong sổ quỹ chư.!
Nếu đã quên thì bgiờ lập pthu, người nộp tiền có thể cho Thủ quỹ kí thay

T

thamcomputer

Sơ cấp
27/8/09
16
0
0
36
VINH LONG
Nguyên văn bởi ThanhGiong:Mình cũng không thể hiểu được phòng kt bên bạn quy định cách thức lưu chuyển chứng từ, lưu trữ và đối chiếu ktra thế nào nữa. Thú thực mỗi khi mình đọc được các topic hỏi các vấn đề kiểu này là mình dị ứng bởi lẽ: Công ty bạn làm thuộc kiểu chẳng ra gì, bộ phận kế toán làm không .....
Cảm ơn bài viết của ThanhGiong rất nhiều! ThanhGiong nói rất đúng nhưng tiếc là cty m mới thành lập nên trình tự luân chuyển các chứng từ cho có hệ thống còn chưa đâu vào đấy, cty chỉ có 1 mình m làm kế toán mà m mới vào nghề nên gặp muôn vàn khó khăn. ThanhGiong có thể cho m tham khảo trình tự luân chuyển các chứng từ như thế nào cho có hệ thống được không?

T

thienhung

Guest
6/10/09
21
0
0
TP.Hồ Chí Minh
Help me?
Mọi người cho minh hỏi vấn đề thu chi tí nha
Công ty mình sử dụng phần mềm kế toán, vậy mình có phải mua quyển phiếu thu - chi ở ngoài không hay in từ phần mềm vậy ah?
Trả lời gấp mình nhé!
Xin Cám ơn!

T

thamcomputer

Sơ cấp
27/8/09
16
0
0
36
VINH LONG
có phần mềm thì cần gì mua nữa. khi có phát sinh thì in ra thôi rồi đóng thành quyển bạn ah.

D

dothanhluan

Guest
30/7/09
54
0
0
QN
Help me?
Mọi người cho minh hỏi vấn đề thu chi tí nha
Công ty mình sử dụng phần mềm kế toán, vậy mình có phải mua quyển phiếu thu - chi ở ngoài không hay in từ phần mềm vậy ah?
Trả lời gấp mình nhé!
Xin Cám ơn!

Được phép sử dụng phiếu thu - chi in từ phần mềm ra bạn ạ. Miễn là yêu cầu bên phần mềm xây dựng mẫu cho bạn giống mẫu quy định của Bộ TC

D

dothanhluan

Guest
30/7/09
54
0
0
QN
có phần mềm thì cần gì mua nữa. khi có phát sinh thì in ra thôi rồi đóng thành quyển bạn ah.

cho mình hỏi là phiếu thu chi in từ phần mềm ra đóng thành quyển hay là kẹp theo từng hoạt động phát sinh vậy? chẳng hạn như nhân viên mua thiết bị văn phòng thì sẽ làm1 bộ chứng từ thanh toán, hoá đơn... có kèm theo phiếu chi nữa đúng ko?

T

tinhhanh

Sơ cấp
21/7/09
5
0
0
43
TPHCM
Cty mình có 1 dự án tại địa pương khác mà sau này bên mình sẽ góp 10% vốn để trở thành cổ đông của cty B. Hiện nay cty B mới đang trong quá trình hình thành dự án, nhưng có một số chi phí phát sinh trước dự án đã có như chi phí tiếp khách, giao dịch đối ngoại, ....Phần chi phí này cty mình đảm nhận và sau này sẽ thu lại từ cty B. Mình muốn hỏi là nếu như các chi phí này có hóa đơn chứng từ đầy đủ thì bên mình có được khai báo thuế GTGT ko ( vì các hóa đơn, chừng từ đó đứng tên cty mình), hạch toán như thế nào?, phần thu tiền của cty B, bên mình có phải xuất hóa đơn ko?, nếu hóa đơn đầu vào có cả 5%, 10% thuế GTGT thì sau này xuất hóa đơn làm sao? Mình đang rất rối về vấn đề này, bạn nào đã gặp rồi thì chỉ giáo lại hoặc trao đổi qua mail hanhnguyen_361@yahoo.com.vn cho mình với nhé. Cảm ơn rất nhiều.

Q

quytda

Cao cấp
10/11/08
1,148
3
38
055
cho mình hỏi là phiếu thu chi in từ phần mềm ra đóng thành quyển hay là kẹp theo từng hoạt động phát sinh vậy? chẳng hạn như nhân viên mua thiết bị văn phòng thì sẽ làm1 bộ chứng từ thanh toán, hoá đơn... có kèm theo phiếu chi nữa đúng ko?

Bạn kẹp phiếu thu chi +chứng từ liên quan rồi cuối tháng đóng thành quyển cho dễ bảo quản,khi tra cứu lại cũng nhanh nữa.

T

thienhung

Guest
6/10/09
21
0
0
TP.Hồ Chí Minh
Được phép sử dụng phiếu thu - chi in từ phần mềm ra bạn ạ. Miễn là yêu cầu bên phần mềm xây dựng mẫu cho bạn giống mẫu quy định của Bộ TC

Vậy chứng từ để lập phiếu thu - chi là gì?

T

thienhung

Guest
6/10/09
21
0
0
TP.Hồ Chí Minh
Giúp mình với
Sếp mình đi nộp tiền vào tài khoản, khi về chỉ mang giấy Thu của ngân hàng vậy có được không?
Phiếu thu tiền này thì lưu bên chứng từ ngân hàng hay bên chứng từ tiền mặt vây?
Xin cám ơn!

R

Rungvietbac

Cao cấp
8/5/08
300
0
16
TP Thái Nguyên
Sếp mình đi nộp tiền vào tài khoản, khi về chỉ mang giấy Thu của ngân hàng vậy có được không?
Cuối tháng bạn ra ngân hàng xin thêm cái giấy báo Có và in sổ phụ về để tiện theo dõi là được.
Chúc thành công!

hiepnt1974

hiepnt1974

Chạy xe ôm ^^
25/11/08
1,162
41
48
Hạ Long city

Ủa, mình tưởng 50 triệu thì phải chuyển khoản chứ, sao lại viết phiếu thu ????
Thu tiền không xuất hóa đơn à???

B

bong hoang

Trung cấp
4/9/08
77
2
8
47
Linh Đàm - HM - HN
Khó gì đâu, chưa lập thì bây giờ lập bổ xung. Sao bạn lại làm thế nhỉ ? Đã ghi vào sổ quỹ tiền mặt thì làm sao lại quên được.Bạn lấy cái gì để ghi vào.

H

haphuong1302

Sơ cấp
16/5/11
16
0
0
Ha Noi
đúng vậy. Mình cũng nghĩ như bạn Bong hoang

loannguyen093

loannguyen093

Trung cấp
26/1/11
89
0
6
36
Hà Đông, Hà Nội
Ủa, mình tưởng 50 triệu thì phải chuyển khoản chứ, sao lại viết phiếu thu ????
Thu tiền không xuất hóa đơn à???
Anh ơi có nhiều trường hợp thu nhưng không liên quan đến hóa đơn mà ví dụ như thu từ người đi rút tiền từ tài khoản ngân hàng về nhập quỹ tiền mặt chẳng hạn.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA